Trợ giúpTrợ giúp   Tìm kiếmTìm kiếm   Thành viênThành viên   NhómNhóm 
 DownloadCaucavietnam.com Cá nhânCá nhân   Tin nhắn riêngTin nhắn riêng   Đăng NhậpĐăng Nhập 
Kỹ thuật câu lục mới (chuyện thật như bịa)

Gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    Trang chủ diễn đàn -> Nơi thoải mái bốc phét
Xem chủ đề cũ hơn :: Xem chủ đề mới hơn  
Tác giả Thông điệp
ngocmega

cần phíp
cần phíp

Số bài: 28
Chủ đề: 7
Cám ơn: 0
Được cám ơn 11 lần trong 7 bài

Bài gửiGửi: Thứ Tư 08 9, 2010 5:14 pm    Tiêu đề: Kỹ thuật câu lục mới (chuyện thật như bịa) Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Em mới chỉ học tới môn câu tay, chưa biết câu lục thế nào nhưng mấy hôm trước em đi câu gặp một bác câu lục có cách câu rất thú vị hôm nay rảnh rỗi viết lên đây để các bác cùng chia xẻ nhé.
Chả là hôm đó em đang ngồi câu thì nghe một tràng liên thanh ùm ùm ùm.... khoảng chừng mười mấy quả, thì ra cách chỗ em ngồi khoảng 20m có một bác vừa tới đang ném vùng để câu lục. Lúc đó cá đang cắn nên em cũng không để ý thêm mà lại tiếp tục tập trung vào chuyên môn.
Khoảng gần 1 giờ sau trời đổi gió cá đi đâu hết còn lại toàn mấy con cá mương vào phá mồi, chán quá em đành gác cần lân la sang chỗ bác câu lục với mục đích học hỏi ít kinh nghiệm của môn câu này.
Sang tới nơi em thấy bác ấy đang câu cách đầu cành câu khoảng chừng 1m (chắc dân câu lục gọi kiểu câu này là câu đầu cành). Có một điều đặc biệt em nhận thấy là chiếc phao của bác ấy dài chừng 10cm có các vạch xanh xanh đỏ đỏ to bằng ngón tay toàn bộ phao nằm ngang trên mặt nước. Sau một hồi trò chuyện làm quen em mới dám hỏi sao lại để phao nổi nằm ngang mặt nước thì bác ấy nói phải để vậy mới bắt được cá to vì khi cá to vào ăn mồi nó sẽ vướng vào lưỡi lục kéo theo phao đi thì bác ấy mới giật ?. Ngồi chuyện phiếm với bác câu lục khoảng 30 phút em lại được bác ấy chỉ cho một kinh nghiệm nữa đó là muốn câu được cá to thì phải câu ngoài vùng ném mồi, bác ấy giải thích khi ném vùng xuống cá bé sẽ vào ăn trước tiên nên nếu đặt lục đúng vùng thì chỉ câu được cá bé, còn cá to rất khôn nó chỉ dám quanh quẩn phía ngoài vì thế muốn câu được cá to thì phải đặt lục cách vùng khoảng 50cm thì mới hiệu quả ?
Ngồi chơi khoảng hơn 1 giờ đồng hồ vẫn chưa thấy cá to vào kéo lục của bác ấy đi nên em đành phải chia tay bác ấy ra về mà trong lòng cứ phân vân không biết liệu cách câu của bác ấy có hiệu quả không nhỉ ?
Cả đêm hôm ấy về em cứ suy nghĩ về mấy kinh nghiệm câu mới được chỉ giáo mà không sao ngủ được, lại tiếc là không xin số điện thoại của bác ấy để học hỏi thêm kinh nghiệm.
Hôm sau em lại mò sang hồ với hi vọng được gặp cao nhân nhưng tiếc là bác ấy lại không đi, từ đó tới nay em cũng ít sang hồ đó câu nên cũng chưa có duyên gặp lại bác ấy. Tiếc thật !!!!!
Chuyện em kể trên có thật 100% đấy.
Các bác câu lục có kinh nghiệm gì hay hơn mách giúp em vói nhé.

Ngocmega.
ngocmega đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn Yahoo Messenger
tramcohoabinh

cần phíp
cần phíp

Số bài: 27
Chủ đề: 3
Cám ơn: 8
Được cám ơn 18 lần trong 7 bài

Bài gửiGửi: Thứ Tư 03 11, 2010 8:46 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Theo em thì còn một "chiêu" nữa đó! Người ta còn thay dây câu bằng dây dẫn điện bọc nhựa, chỉ để hở ở phần gần lưỡi... he he. Phần sau thì các bác đoán ra rồi...
tramcohoabinh đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
Trình bày bài viết theo thời gian:   
Gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    Trang chủ diễn đàn -> Nơi thoải mái bốc phét Thời gian được tính theo giờ [GMT+ 7 giờ]
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Chuyển đến 
Bạn không có quyền gửi bài viết
Bạn không có quyền trả lời bài viết
Bạn không có quyền sửa chữa bài viết của bạn
Bạn không có quyền xóa bài viết của bạn
Bạn không có quyền tham gia bầu chọn
Bạn không được phép gửi kèm file trong diễn đàn này
Bạn không được phép download files trong diễn đàn này