Trợ giúpTrợ giúp   Tìm kiếmTìm kiếm   Thành viênThành viên   NhómNhóm 
 DownloadCaucavietnam.com Cá nhânCá nhân   Tin nhắn riêngTin nhắn riêng   Đăng NhậpĐăng Nhập 
Bảo trì cấp 1 & 2, máy câu dọc (máy spinning)

Gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    Trang chủ diễn đàn -> Thiết bị câu
Xem chủ đề cũ hơn :: Xem chủ đề mới hơn  
Tác giả Thông điệp
cheprong

cần carbon
cần carbon

Số bài: 114
Chủ đề: 18
Cám ơn: 15
Được cám ơn 38 lần trong 17 bài

Bài gửiGửi: CN 27 3, 2011 4:16 pm    Tiêu đề: Bảo trì cấp 1 & 2, máy câu dọc (máy spinning) Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Thông thường, sau một vài buổi câu dài ngay, hoặc câu ở các vùng nước mặn, máy câu của bạn cho dù thuộc loại hàng cao cấp đến đâu đi nữa cũng vẫn phải cần lau chùi. Và công việc bảo trì máy câu cũng có nhiều cấp độ. Ở đây tôi chỉ nói qua về cấp độ 1 và 2, coi như ai cũng có thể thực hiện được, chỉ cần chút cẩn thận là công việc sẽ đâu vào đấy. Máy câu của các bạn sẽ luôn vận hành tốt theo thời gian, rất ít khi giở trò phản chủ ở ngay giữa buổi câu !

Các công đoạn cần thiết trong việc bảo dưỡng máy câu (cấp 1 và 2) :

- Xả qua nước máy, và cọ rửa đi đất cát, bụi bậm đóng bên ngoài vỏ máy bằng một bàn chải đánh răng cũ loại mềm. Lưu ý : không cần thiết phải dùng đến thuốc tẩy rửa chén/bát.

- Sau khi lau và để khô máy trong vài giờ (tuyệt đối không phơi nắng !), nếu sang cấp 2 bạn cần phải vô dầu mỡ các bộ phận chính của máy. Dựa theo ảnh minh hoạ dưới đây, chúng ta sẽ tuần tự làm như sau :

1- Tháo ốc/vít (số 1) để gỡ trục "ga lê" dẫn cước của cần pick-up (vòng bán nguyệt). Lưu ý : cẩn thận lưu ý chiều lắp ráp của bộ phận này (nếu ga lê có đầu lớn & nhỏ), và nhớ đừng đánh mất bạc đạn và các vòng đệm của nó (nếu có). Nếu có máy ảnh KTS thì nên chụp bộ phận này trước khi tháo rời, dùng làm dữ liệu "để nhớ" về sau - Ngâm trục ga lê và bạc đạn vào trong 1 lọ nhỏ có chứa xăng hay dầu hỏa, đồng thời dùng bàn chải đánh răng cọ rửa trong ngoài các bộ phần này - Lau và để khô, sau đó trét mỡ bò vào bạc đạn, ga lê, và trục của cần pick-up nơi lắp ga lê. Xong. Lưu ý : chỉ dùng mỡ bò dành riêng cho máy câu hoặc mỡ đặc biệt dùng cho các phụ kiện cơ khí nhỏ và siêu nhỏ.

2- Tháo ốc/vít (số 2) của nắp đậy lò xo bật/nén của cần pick-up (không nên tháo gỡ lò xo). Tiếp đến, dùng ngón tay để trét và phủ đều trên lò xo một lớp mỡ mỏng. Ráp nắp vào lại thân máy. Xong

3- Bộ phận cuối cùng của quá trình bảo quản (cấp 2) như đang đề cập, là trục của bô bin (ổ chứa cước) : Tháo rời ổ chứa cước, dùng khăn giấy tẩm xăng hay dầu hỏa lau sạch trục quay của bô bin, kế tiếp bôi đều mỡ vào thân trục. Kế tiếp, lắp lại ổ chứa cước vào máy, và quay vài tua máy để trải đều mỡ trên trục chính của máy câu. Xong

Xong, chỉ có thế thôi, bạn chỉ cần chịu khó bảo dưỡng máy câu như thế vài lần trong một mùa câu, là đủ để đảm bảo tuồi thọ chiếc máy câu của bạn, ít ra cũng vài chục năm !

Ghi nhận : bảo quản cấp 1 cần thực hiện sau khi dùng máy câu ở vùng nước lợ/mặn, bảo quản cấp 2 nên thực hiện vài lần trong một mùa câu. Và cấp 3, thì nên giao cho... "thợ", nếu bạn cảm thấy không đủ khả năng tháo/ráp an toàn, toàn bộ cơ khí của máy để ngâm dầu và vô dầu mỡ sau đó.

Chúc các bạn may mắn Cool

Được sửa bởi cheprong ngày CN 27 3, 2011 4:31 pm; sửa lần 1.
cheprong đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
Được cám ơn bởi: mltr6, dutluc
mltr6

gãy cần
gãy cần

Số bài: 841
Chủ đề: 33
Cám ơn: 69
Được cám ơn 126 lần trong 76 bài

Bài gửiGửi: Thứ Hai 28 3, 2011 11:37 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Thank you Thank you Thank you cụ Cheprong

Cụ ui cái ảnh imageshack không hiện lên được, nhờ cụ chuyển sang photobucket hay đâu đó cho em xem với nhá. Mí lại cụ hướng dẫn cả máy ngang nữa nhá, cái mớ này đi câu biển rất cần bảo trì thường xuyên. Em thử máy ngang 1 lần rồi, rõ ràng là cẩn thận lắp lại chính xác và đầy đủ không thiếu cái chi, thế mà lắp xong thì máy nó lại kêu cái gì đó bên trong (vẫn xài ngon), không êm như trước bảo trì mới chết.

Ngu quá Ngu quá Ngu quá

Được sửa bởi mltr6 ngày Thứ Hai 28 3, 2011 11:37 am; sửa lần 1.
mltr6 đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
cheprong

cần carbon
cần carbon

Bài gửiGửi: Thứ Hai 28 3, 2011 5:59 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

mltr6 đã viết :
Thank you Thank you Thank you cụ Cheprong

Cụ ui cái ảnh imageshack không hiện lên được, nhờ cụ chuyển sang photobucket hay đâu đó cho em xem với nhá. Mí lại cụ hướng dẫn cả máy ngang nữa nhá, cái mớ này đi câu biển rất cần bảo trì thường xuyên. Em thử máy ngang 1 lần rồi, rõ ràng là cẩn thận lắp lại chính xác và đầy đủ không thiếu cái chi, thế mà lắp xong thì máy nó lại kêu cái gì đó bên trong (vẫn xài ngon), không êm như trước bảo trì mới chết.

Ngu quá Ngu quá Ngu quá

Chào sáu lục,

Tớ UP lại tấm hình cho bạn ơ đây, vì sửa lại hình trong topic kg được. Diễn đàn nó cứ alert và bảo là tớ đang hack Ngu quá cái 4rum của lão Bá Hư quá

Tớ hỏng phải là chuyên gia sửa máy câu, nhưng trường hợp của bạn, theo tớ nghĩ thì lúc ráp vô bạn có chắc là không bị vênh nắp, hoặc là mấy cái vòng đệm có đặt bị ngược chiều (mặt trái/mặt phải) kg ?

Thướng nếu nó kêu cái gì đó thì có lẽ các bộ phận không khít vào nhau, nếu không khít vào nhau thì khó siết chắc. Theo tớ, bạn nên mau mau tháo ra ngâm cứu lại, chứ để vậy dùng thì giống như hộp số xe bị hết dầu kêu rồn rột mà nó vẫn chạy được, tức là xe vẩn còn tốt ! Confused

Hehehe, bảo trì máy ngang rắc rối hơn máy dọc nhiều lém. Để tớ tự xét coi có đủ khả năng hướng dẫn rõ ràng kg nghe.

Cheers
dutluc

gãy cần
gãy cần

Số bài: 513
Chủ đề: 47
Cám ơn: 94
Được cám ơn 95 lần trong 61 bài

Bài gửiGửi: Thứ Ba 29 3, 2011 6:59 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Chào cụ cheprong, Tê 4

Em có 1 cái máy bị vỡ mất bộ phận đầu cần pick-up(em k biết tên gọi chính xác của nó là gì Ngu quá ). Đầu có bộ phận dẫn cước được gọi là galê phải không cụ?. Do không tìm được phụ tùng thay thế nên em phải làm mấu sáp rồi nhờ thợ làm khuôn đúc lại. Mức độ sửa chữa như thế ở bển gọi là cấp mấy hả cụ?
Hehe! Mấy cái ảnh của cụ không thấy hình cụ ạ. Khi nào cụ post lại ảnh cho chúng em xem thì tiện thể đưa luôn mấy cái hình hướng dẫn cấp 3 lên nuôn cụ nhá Cool Cool
dutluc đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
cheprong

cần carbon
cần carbon

Bài gửiGửi: Thứ Năm 31 3, 2011 1:11 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

dutluc đã viết :
Chào cụ cheprong, Tê 4

Em có 1 cái máy bị vỡ mất bộ phận đầu cần pick-up(em k biết tên gọi chính xác của nó là gì Ngu quá ). Đầu có bộ phận dẫn cước được gọi là galê phải không cụ?. Do không tìm được phụ tùng thay thế nên em phải làm mấu sáp rồi nhờ thợ làm khuôn đúc lại. Mức độ sửa chữa như thế ở bển gọi là cấp mấy hả cụ?
Hehe! Mấy cái ảnh của cụ không thấy hình cụ ạ. Khi nào cụ post lại ảnh cho chúng em xem thì tiện thể đưa luôn mấy cái hình hướng dẫn cấp 3 lên nuôn cụ nhá Cool Cool

Chào cụ Đứt lục,

Theo mô tả của cụ thì trình của cụ không thuộc hàng thợ nữa mà vào hàng kỹ sư gốm sứ Bát Tràng rùi, bái phục, pái fục Very Happy. Cho nên tớ nghĩ cụ chẳng cần phải kinh qua cấp 3, cấp 4 nữa mà thăng tuốt lên cấp 12, tức tốt nghiệp nuôn. For you

Hỏng hiểu sao các cụ cứ kêu gào là coi hổng được hình gửi ở Imageshack một cách kỳ lạ vậy, chứ sau khi đăng tui luôn cẩn thận ngắm lại đàng hoàng rồi mới bấm "chấp nhận" mừ, sau đó còn duyêt lại bằng IE, Firefox, Chrome, Win XP, Win7... đủ hết, vẫn bình thường mờ, hỏng lẽ hiện giờ ở VN, Imageshack cũng đang bị tường lửa như Facebook seo ? Ghét quá
mltr6

gãy cần
gãy cần

Số bài: 841
Chủ đề: 33
Cám ơn: 69
Được cám ơn 126 lần trong 76 bài

Bài gửiGửi: Thứ Năm 31 3, 2011 10:17 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Đúng đấy cụ Cheprong ạ, cụ vui lòng move chúng nó qua photobucket hộ em nhá.

Thank you Thank you Thank you
mltr6 đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
Copierer

cần kelva
cần kelva

Số bài: 176
Chủ đề: 51
Cám ơn: 13
Được cám ơn 143 lần trong 54 bài

Bài gửiGửi: Thứ Năm 31 3, 2011 12:16 pm    Tiêu đề: Nano Oil Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Em nghe nói bên Thụy Sĩ có loại Nano-Oil dưới dạng spray dùng bảo dưỡng máy câu các loại và cần rút tốt đến mức cái máy cũ quẳng xó nhiều năm nhờ nó có thể khôi phục được, chạy ro ro không thua gì máy mới.

Ưu điểm của loại dầu xịt này là:
• Khả năng bôi trơn siêu hạng cho tất cả các loại ổ bi, ổ trượt ở máy câu dọc, ngang...
• Không đông cứng trong mùa giá lạnh keo cứng
• Không đóng thành keo cứng
• Phù hợp cho cần cắm, cần rút
• Ổn định chất lượng trong biên độ nhiệt từ -40 độ C đến +350 độ C
• Chịu nước ngọt, nước mặn
• Là chất bôi trơn „vinh cửu“
• Bảo đảm máy câu chạy êm ru lâu dài...
Em nghĩ là Thụy Sĩ có thì ở các nước xung quanh cũng có mà có khi ở VN cũng không thiếu. Các bác họ nhà Lục tìm dùng thử xem.

Còn cái chuyện tháo máy ra, lắp máy dzô, về nguyên tắc bác Chép Rồng đã nói rồi, là nên chụp ảnh (và đánh số thứ tự các chi tiết) để khỏi quên. Bác Lục cũng thụt bài như cháo rùi. Có điều là lúc lắp dzô bác lại theo thứ tự đấnh số như lúc tháo ra mà máy vẫn chạy ngon, chỉ hơi kêu lọc xọc, không thừa chi tiết nào thì cũng là đại tài rùi. Very Happy Very Happy Very Happy

Được sửa bởi Copierer ngày Thứ Năm 31 3, 2011 12:17 pm; sửa lần 2.
Copierer đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
Được cám ơn bởi: khoadocau
cheprong

cần carbon
cần carbon

Bài gửiGửi: CN 03 4, 2011 2:36 pm    Tiêu đề: Bảo trì máy câu ngang Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Thể theo yêu cầu của cụ 6 lục, em xin được mấy tấm hình v/v bảo dưỡng máy câu ngang nhưng không có hướng dẫn chi hết. Mà em cũng không rành luôn, đành có sao nói dzậy và chờ các bác góp ý thêm (nhứt là cụ kỹ sư gốm sứ Bát Tràng đó) Very Happy

Theo em đoán thì việc bảo trì máy ngang hình như cũng được chia làm ??? bước :

- Rả ra hết ráo cái máy và sắp thứ tự trên tờ giấy, em cũng không biết tác giả tấm hình đã gỡ phụ kiện nào trước, nào sau, nhưng chắc chắn cụ sáu biết, vậy nhờ cụ phụ chú thêm cho anh em nhờ nghe.

- Đồ nghề cần thiết :

- Chùi rửa bạc đạn :

Rất tiếc là tác giả mấy tấm hình không chịu mượn bao diêm của bác Cop để chụp, lại chơi bằng di động, cho nên chất lượng hình có cái dù có mượn kính phóng đại của lão Bá mà đeo cũng không thể nào coi cho rõ ! Sorry

Nói dễ - làm khó. Xin mời các bác nhào vô "nói", khỏi cần "làm" nghe Thank you

Các bác mà hoan hĩ hợp tác tháo/ráp máy câu với cụ sáu, chuyến sau em sẽ có bài còn hấp dẫn hơn Laughing Cool
Trình bày bài viết theo thời gian:   
Gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    Trang chủ diễn đàn -> Thiết bị câu Thời gian được tính theo giờ [GMT+ 7 giờ]
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Chuyển đến 
Bạn không có quyền gửi bài viết
Bạn không có quyền trả lời bài viết
Bạn không có quyền sửa chữa bài viết của bạn
Bạn không có quyền xóa bài viết của bạn
Bạn không có quyền tham gia bầu chọn
Bạn không được phép gửi kèm file trong diễn đàn này
Bạn không được phép download files trong diễn đàn này