Trợ giúpTrợ giúp   Tìm kiếmTìm kiếm   Thành viênThành viên   NhómNhóm 
 DownloadCaucavietnam.com Cá nhânCá nhân   Tin nhắn riêngTin nhắn riêng   Đăng NhậpĐăng Nhập 
Hay không bằng may

Gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    Trang chủ diễn đàn -> Bạn bè bốn phương
Xem chủ đề cũ hơn :: Xem chủ đề mới hơn  
Tác giả Thông điệp
Copierer

cần kelva
cần kelva

Số bài: 186
Chủ đề: 57
Cám ơn: 13
Được cám ơn 143 lần trong 56 bài

Bài gửiGửi: Thứ Sáu 25 3, 2011 3:18 pm    Tiêu đề: Hay không bằng may Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

May mắn trong câu kéo

Với bài này em xin chúc các bác gặp nhiều may mắn trong các cuộc chiến For you For you For you

Em xin được kể với các bác về chuyến câu nheo đầu đời của em mà qua đó em hiểu thế nào là may mắn trong câu kéo.
Dịp hè năm trước, cái hội câu nho nhỏ của chúng em túm tụm lại với nhau tán gẫu và cùng nhau quyết định làm chuyến câu nheo ở cái hồ vùng Franken
mà mọi người đồn đại là có không ít nheo đang hoạt động. Chúng em có khoảng 20 cần thủ từ khắp nơi trên đất Đức kéo về đây,
nôn nóng chờ cơ hội choảng nhau với loài quái vật này,
Là một tân binh đích thực em càng phấn khích và hồi hộp chờ đợi xem cái cảm giác lần đầu tiên câu được một chú nheo sẽ diễn ra như thế nào.
Vậy mà một ngày rồi hai ngày trôi qua, chẳng thấy một cúcắn nào, dẫu các bác cần thủ cao niên đã chỉ cho em cách buộc thẻo,
mồi trên mức chuẩn và thời tiết thì không thể nào đẹp thế được. Các bạn câu không tỏ ra chán nãn nhưng em biết ruột các bác ấy nóng hơn lửa đốt.
Em bắt đấu thất vọng. Những câu chuyện tếu táo, bao nhiêu là bia đã đổ vào bụng cũng không che dấu được cái mong chờ nheo đớp trong ánh mắt mỗi người.

Lại một ngày trôi qua. Mặt trời chui khuất sau cánh rừng. Hồ nước trở nên im ắng một cách huyền bí. Không một tiếng cá quẫy, thay vào đó là tiếng ngáy
của các cần thú càng về khuya càng to. Em căng mắt nhìn lên mặt hồ, chỉ có sự im lặng đầy nghi hoặc. Sáng sớm ngày thứ ba.
Những cơn co giật do cái rét đêm hè trên cơ mặt em chưa ngưng em đã chạy lại giàn câu mà tối hôm qua, trước khi chui vào lều ngủ,
em đã kiểm tra hết sức cẩn tó. Vậy mà cái cần câu biến đâu mất. Dàn câu và dây neo cần vẫn còn đây. Em quan sát xung quanh.
Thì ra đốc cần đang nằm dưới vạt cỏ ven hồ và phần còn lại chìm trong hồ nước. Sao không hề nghe thấy tiếng máy báo cá rít lên nhỉ?
Ừ thì may mà cái cần còn đây, không bị biến mất. Em nghĩ bụng như thế và uể oải tóm lấy đốc cần lôi lên và guồng dây câu theo quáng tính.
Em đưa mắt nhìn guồng cước. Nó đã bị xả chí ít cũng phải đến 200 m, tức gần tới giữa hồ rồi! Em hồi hộp guồng thật nhanh. Mà sao nó nhẹ tênh thế này.
Em guồng càng nhanh hơn, vẫn nhẹ tệnh. Khi bộ chì, thẻo còn chỉ độ mươi mét nữa là đến bờ em mới cảm giác thấy có một sức ì đáng kể
đang chặn sức tay em lại. Em nghĩ chắc là một chú chép kha khác đã mắc câu.
Biết thế này ta dùng cây cần câu chép là quá đủ! Em lại mạnh tay guồng. Sức chống trả dưới nước không có gì ghê gớm lắm.
Em đưa tay quơ lấy chiếc vợt và chuẩn bị lôi chú chép vào bờ. Nhưng khi tấm lưng của chú cá lộ lên mặt nước em biết rằng cái vợt này không thể nào dùng được.
Em hét tướng lên „Nheo ! nheo! Nheo! Các bạn câu gần em chạy tới rồi tất cả mọi người chạy tới đứng quanh em.
Theo „luật câu“ không ai được giúp ai trong lúc này. Là một tân binh làm sao em có thể tự xử lý tình huống, dẫu từng ước ao mong chờ mà vẫn quá bất ngờ này đây!
Chú nheo há cái miệng to như chiếc xô con ra rồi ngậm lại và chú như tĩnh giấc, bắt đầu chống trả quyết liệt.
Sau một hồi giằng co, với sự cổ vũ của các bạn câu, em cảm giác mặt em có phần vênh lên và cũng thấy tự tin dần. Em vồ lấy đôi găng tay chuyên dụng,
chuẩn bị nhảy xuống nước chờ cho chú nheo há mồm ra là thọc tay vào miệng chú, ngoắc các ngón tay thật chắc vào mang chú và lôi chú lên bờ.
Bài học bắt nheo này em đã thuộc lòng. Bây giờ là lúc vận dụng. Tất
nhiên là các bạn câu thi nhau „tư vấn“ và cuối cùng thì em cũng
thực hành bài học một cách xuất sắc. Em xọc tay vào bên dưới mang chú nheo, cố chịu đau do hàm chú ngậm chặt trở lại và vần chú lên bờ
trong tiếng hò reo vang trời của đám bạn câu. Mặt mày em rạng rỡ. Em lôi chú cá lên tới tấm thảm câu do các bạn trải hộ.
Các bạn câu mang thước, mang cân ra đo đo cân cân, cười nói huyên náo như chưa bao giờ được vui đến thế.
Chiến tích câu nheo đầu đời của em không đến nỗi tồi cho lắm: 1,84 cm và 41 kg. Các bạn câu cùng em reo lên như đám trẻ thơ.
Và đấy cũng là chú nheo duy nhất mà chúng em lôi lên khỏi hồ vào đợt câu này. Các cần thủ khác người thì dùng giun đại,
người thì dùng cá, người thì dùng mực...làm mồi. Riêng em lại dùng một chú cá chình nhỏ lấy từ chiếc tủ lạnh của bà già nhà em.

Em biết là mình không tài ba gì mà chỉ là sự may mắn; không há mồm mà sung vẫn rụng trúng. Cờ bạc đãi tay mới mà!
Từ ngày ấy em bị nhiễm khuẩn mê câu nheo. Trình của em ngày được nâng lên và trong thời gian qua em đã lừa được không ít chú nheo to hơn thế lên bờ.
Nhưng chú nheo đầu đời vẫn là kỷ niệm em không thể nào quên được.

Theo XXL Angeln

Rolling Ghi chú: Em xin đăng cái bài mang nhiều tính may mắn này là hoàn toàn trong sáng, không hề xiêng xẹo gì đâu. Bác Lục, bác Đứt đừng nghĩ sai về em đấy nhá...nhá Rolling Rolling Rolling
Copierer đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
Được cám ơn bởi: soncz
mltr6

gãy cần
gãy cần

Số bài: 860
Chủ đề: 38
Cám ơn: 69
Được cám ơn 126 lần trong 76 bài

Bài gửiGửi: Thứ Sáu 25 3, 2011 4:29 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Thank you Thank you Thank you

Lâu lắm roài bác Cọp mới lại xuất chiêu, bài nào đọc cũng phê lòi ! Cool Cool Cool

Bác yên tâm đê, bài này em đọc xong không hề có tý ý nghĩ nào là tác giả là bác đâu Rolling Rolling Rolling
mltr6 đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
moitapcau

cần carbon
cần carbon

Số bài: 138
Chủ đề: 10
Cám ơn: 10
Được cám ơn 30 lần trong 18 bài

Bài gửiGửi: Thứ Năm 14 4, 2011 9:19 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Cảm ơn các bác . Câu kéo là chuyện muôn thủa rồi bác à , có những cao thủ ngoài đời khi nghe tên ai cũng phải lắc đầu lè lưỡi , có những người khi nói tên thì trong diễn đàn chẳng ai biết ( nhưng đoạt giải ) . Vì vậy bài trên của bác đưa ra tôi cũng thấy đúng phần nào với dân đi câu VN . Một lần nữa cảm ơn bác đã cho anh chị em xem bài này .
XIN CẢM ƠN !

Được sửa bởi moitapcau ngày Thứ Năm 14 4, 2011 9:25 pm; sửa lần 2.
moitapcau đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn Gửi email Yahoo Messenger
Trình bày bài viết theo thời gian:   
Gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    Trang chủ diễn đàn -> Bạn bè bốn phương Thời gian được tính theo giờ [GMT+ 7 giờ]
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Chuyển đến 
Bạn không có quyền gửi bài viết
Bạn không có quyền trả lời bài viết
Bạn không có quyền sửa chữa bài viết của bạn
Bạn không có quyền xóa bài viết của bạn
Bạn không có quyền tham gia bầu chọn
Bạn không được phép gửi kèm file trong diễn đàn này
Bạn không được phép download files trong diễn đàn này

- Xóa cookies lưu bởi diễn đàn này

Các trang diễn đàn xem tốt nhất với độ phân giải màn hình : 1024 x 768 pixels