Trợ giúpTrợ giúp   Tìm kiếmTìm kiếm   Thành viênThành viên   NhómNhóm 
 DownloadCaucavietnam.com Cá nhânCá nhân   Tin nhắn riêngTin nhắn riêng   Đăng NhậpĐăng Nhập 
Câu biển cần chuẩn bị gì ?

Gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    Trang chủ diễn đàn -> Câu Biển
Xem chủ đề cũ hơn :: Xem chủ đề mới hơn  
Tác giả Thông điệp
mltr6

gãy cần
gãy cần

Số bài: 841
Chủ đề: 33
Cám ơn: 69
Được cám ơn 126 lần trong 76 bài

Bài gửiGửi: Thứ Năm 11 8, 2011 10:42 pm    Tiêu đề: Câu biển cần chuẩn bị gì ? Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Kính các bác,

Tình hình là dạo này tự nhiên có khá nhiều bác hỏi em vụ đi câu biển, nên nhân tiện em post lại cái bài lúc xưa để bác nào quan tâm thì chuẩn bị "hàng" sẵn sàng, lúc nào lên đường thì đi luôn vì đồ câu biển ở VN cũng không phong phú mấy, khá đắt và cũng không sẵn.

Xin mời các cao thủ câu biển vào đóng góp ý kiến hoặc sửa sai giùm em nhé, vì những thứ dưới đây đều dựa trên kinh nghiệm cá nhân của em nhặt được sau mấy lần đi.

Đầu tiên phải là cần, đi câu mà không có cần thì còn nói chuyện gì nữa. Theo kinh nghiệm của em, nên có ít nhất là 2 bộ cần (1&2 dưới đây), nếu có điều kiện thì chơi luôn cái số 3&4 càng tốt.

1. Cần câu rạng dùng để câu đáy, dài cỡ 1.80 - 2.40m , ngắn hơn thì khó dòng cá và mất sức, dài quá thì sẽ vướng víu vì tàu khá chật, chịu được chì đến 1kg. Cần nên là cần cắm 2 khúc bằng graphite (cần fibre gặp cá to lên cá sẽ rất mệt vì không có độ nảy), đại loại thế này:

Đi với cần rạng nếu có thể thì trang bị 1 máy ngang chịu được lực kéo (drag) lớn 1 tý, cỡ 10 - 15kg để có dính hàng khủng thì đỡ tiếc. Ví dụ như con Shimano Ocea Jigger 3000PG có max drag 7kg thì chỉ trị được mấy em loanh quanh 15kg trở lại, đụng em nào đầu 2 thì potay.com. Em đang dùng con Shimano Ocea Jigger 5000P có max drag 15kg thế này:

Cần khủng, máy khủng mà dây lởm thì cũng bằng thừa. Ghe đến điểm cá lớn hay dùng thẻo 80 – 100 nên dây trục cũng phải tương ứng để tránh mất cả chì lẫn chài. Theo em thì nên sử dụng dây dù chịu tải ngon lành 1 chút cho máy ngang. Em đang xài dây Berkley Whiplash Pro, đường kính 0.28mm, chịu tải 45kg (100lb) cho câu đáy.

2. 01 cần dài cỡ 3.3 - 4.2m , dịu dùng để câu nổi, , cây này không yêu cầu cao, miễn là dịu và có độ bật tốt để đảm bảo không bị chùng cước hoặc đứt cước vì những cú nước rút thoát thân tốc độ cao của thu hoặc nhồng.

Cần Shimano WARASA LIMITED

Đi với cần này nên là 1 cái máy đứng có tốc độ thu dây cao để quen tay đua với cá cho nhanh, rủng rỉnh thì làm quả máy chịu nước biển như Shimano Stella SW 10.000PG, không thì như em làm con Finnor 9500. Mồi thu dòng ra vị trí câu đã cỡ 70-80m, 1 em thu tầm 10kg rít phát đầu cũng đi toi cỡ 50m cước nữa, gặp hàng khủng thì còn xa hơn, nên máy câu nổi tối thiểu cũng phải chứa được cỡ 200m cước trở lên cho chắc.

Vì tốc độ xuất phát cực cao của cá nổi như thu hoặc nhồng, hoặc những cú "santo" gỡ lưỡi của bè trang, nên theo em nên dùng cước nylon có độ đàn hồi cao để tránh đứt cước hoặc gãy lưỡi khi cá chạy. Em đang dùng dây Teklon Gold 0.55mm, chịu tải 31.5kg cho máy nổi.

<cont.>

Được sửa bởi mltr6 ngày CN 08 4, 2012 6:22 pm; sửa lần 2.
mltr6 đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
Được cám ơn bởi: Hung61, hieunk
Mr Lee

cần phíp
cần phíp

Số bài: 93
Chủ đề: 13
Cám ơn: 36
Được cám ơn 25 lần trong 15 bài

Bài gửiGửi: Thứ Sáu 12 8, 2011 12:12 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Very Happy cảm ơn bác , bài của bác rất chi là bổ ích.nhà em cũng đang máu mê thử sức với bộ môn câu biển.
Mr Lee đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn Gửi email Website của thành viên này
mltr6

gãy cần
gãy cần

Bài gửiGửi: Thứ Sáu 12 8, 2011 9:41 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

3. Cần số 3 là 1 cây cần trung bình cỡ 2.4m, đọt nhỏ, cực dịu, chịu được cỡ 100g chì, lắp máy cỡ 3000 - 5000 là ổn. Cây này dùng để câu cá nhỏ như trần bì (bác nào đi biển đều mê tít con này, làm chả ngon vô địch thiên hạ), buổi tối để câu mực, câu mồi cá đổng, ngân hoặc nhồng làm mồi câu thu. Nhỡ hôm nào xui xẻo "lốc" hàng thì lấy mồi lông ra "giũ" bắt cá nhỏ cũng sướng.

Shimano Axis STC

Thực ra cây này cũng không thật sự bắt buộc, có điều nếu có thì dùng nó để câu nhồng phê lòi rốn, cũng tuôn cước, xả mobin, cũng dòng kéo cong cần như ai. Nếu dùng cần dài câu cá mồi thì vướng víu, cần rạng thì lại quá cứng mất hết cảm giác, mà đám cá mồi nếu lên boong nhanh quá cũng dễ chết do thay đổi áp suất đột ngột, làm thiếu mồi câu hôm sau. Vậy nên sắm bộ thứ 3 này nhất cử lưỡng tiện !

Daiwa Oceano Exceller 3500

Cây này em cũng dùng dây Teklon Gold đường kính 0.35mm chịu tải 14kg (31.7LB), cước thì không cần dài lắm vì thường chỉ câu ở độ sâu 35m đổ lại, cá nhỏ nên cũng không chạy mấy.

4. Lúc trước em post thì không có cây số 4 này. Thời gian gần đây mồi sống ở Côn đảo đôi lúc khá ít, và phòng trừ trường hợp trái gió trở trời không có mồi thì lấy cây này ra "thi triển". Cần số 4 là cây chuyên dùng để câu mồi jig, là loại mồi giả chuyên dùng để câu đáy mà các bác ở miền Nam và Đà nẵng đã ứng dụng thành công 1 cách ngạc nhiên.

Bác nào quan tâm có thể sang trang 4so9 đọc loạt bài của anh Nam_Haba về kỹ thuật câu "Mechanical Jigging" rất hay, bổ ích, hướng dẫn cụ thể từ cách chọn cần, máy, mồi..... đến các video hướng dẫn thao tác "jig" để dụ cá cắn câu.

Để chơi được môn này, trước tiên cần có 1 cây cần chuyên Jig. Cái này rút kinh nghiệm từ chính em do không biết và tiếc xèng nên sử dụng cây câu đáy để chơi jig luôn và không hiệu quả do cần quá cứng và triệt tiêu hết "hiệu ứng" của con mồi jig. Cần Jig nên là 1 cây cần nhẹ, đọt nhỏ, action nhanh nhưng lại phải chịu được lực chiến đấu lớn do cá đáy tấn công mồi thường là cá lớn. Cũng theo hướng dẫn của anh Nam_Haba, em đặt 1 cây Shimano Trevala thế này:

Shimano Trevala TVS66MH2

Máy Jig thì các bác dùng luôn máy câu đáy cũng được, còn thoải mái thì tậu thêm 1 máy chuyên Jig. Máy này chỉ có khác biệt 1 tý là trọng lượng nhẹ (để cầm và thao tác Jig cho đỡ mỏi), và tốc độ thu dây cao (hơn 6.0:1). Em vừa chén 1 con máy Jig giá rẻ để nhập môn thế này:

Daiwa Saltish Black Gold 35H

Dây cho con này em cũng chơi dây dù Berkley, đường kính 0.17mm chịu tải 21.7kg (50LB).

<cont.>

Được sửa bởi mltr6 ngày CN 08 4, 2012 6:27 pm; sửa lần 2.
Hung61

cần phíp
cần phíp

Số bài: 90
Chủ đề: 6
Cám ơn: 53
Được cám ơn 20 lần trong 12 bài

Bài gửiGửi: Thứ Sáu 12 8, 2011 9:51 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Nghe phê lòi Thank you Thank you
Lão sấu cho biết thóc của đống trên khoảng bao nhiu Ngu quá Ngu quá
để ai máu còn chuẩn văn bị
Hung61 đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
mltr6

gãy cần
gãy cần

Bài gửiGửi: Thứ Sáu 12 8, 2011 10:13 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

@Hung61: hehe, trông thế thôi chứ thiệt hại của cả mớ ấy chắc cũng chỉ bằng 1/2 tiền mồi hàng tháng của cụ Minh Chủ Tịch (hiện đang dẫn đầu VSFA III) thôi Bà 8

Sơ bộ thế này nhá, (nhiều thứ em mua lâu rồi chả nhớ nên phiên phiến thôi):

Cần đáy Pioneer: 3 củ (mua chỗ bác Tuấn hàng xanh)
Máy ngang đáy Shimano 5000: 9 củ (Minh Hàng giấy)

Cần nổi Tica: 3 củ (Minh HG)
Máy nổi Finnor 9500: 4 củ (An Phong SG)

Cần mồi Shimano Axis: 3 củ (Saigon Tackle)
Máy mồi Daiwa Exceller 3500: 3.5 củ (An Phong SG)

Cần jig Shimano Trevala: 4.5 củ (mua online của Tackle Direct)
Máy Jig Daiwa Saltish: 4.5 củ (Tackle Direct)

4 cuộn dây x 300m cho 4 máy: 2 củ

Sơ bộ tầm khoảng 35 củ cho hàng chủ lực chưa tính mớ đồ phụ kiện ba lăng nhăng (em sẽ post tiếp bài sau).

Mỗi đợt đi Côn đảo 5 ngày, mỗi người thiệt hại khoảng 10 củ (tất tật, chủ yếu là vé máy bay đã mất 6 củ). Vé máy bay phải đặt trước tối thiểu 1 tháng. Mỗi năm em hay chiến 3 đợt mùa câu: đợt ngay sau tết (tầm mùng 5-6 tết), đợt 30-4 và đợt 2-9. Em và 4 bác nữa đã chuẩn bị xong chuyến 29.8 - 2.9 tới này, có gì sẽ báo cáo cho các bác chưa có dịp đi đọc chơi nhé.

Cheers Cheers Cheers
Được cám ơn bởi: Hung61
nguyenhongky

cần kelva
cần kelva

Số bài: 163
Chủ đề: 31
Cám ơn: 12
Được cám ơn 50 lần trong 29 bài

Bài gửiGửi: Thứ Sáu 12 8, 2011 2:23 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Chào các bác!
Tiếp lời lão Sấu,các bác nào nếu máu lửa thì chơi hai em này cho an toàn:
Acucrurate 500,2 tốc độ 6:1 và 3:1 USA

Đánh đáy bao hàng luôn,Giá 16 củ

Còn nhỏ hơn thì saltiga Z30 giá 11 củ tại Tỉnh daiwa

Chúc các bác có những chuyến Côn đảo thành công
NHK
nguyenhongky đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
khoadocau

cần titan
cần titan

Số bài: 331
Chủ đề: 51
Cám ơn: 29
Được cám ơn 87 lần trong 48 bài

Bài gửiGửi: Thứ Sáu 12 8, 2011 4:43 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Tình hình thấy các cụ sâu hàng kinh quá hôm nào có dịp em sang Trung Quốc mang mấy con máy khủng long về sâu cùng các cụ mấy máy các cụ đưa ra em thấy thường thôi chưa có gì alf khủng khiếp cả .

CÁC CỤ NHỚ EM ĐẤY Very Happy Thank you Thank you
khoadocau đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn Website của thành viên này
mltr6

gãy cần
gãy cần

Bài gửiGửi: CN 14 8, 2011 11:24 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

@Khoadocau: em mở topic này để chia sẻ với mọi người quan tâm môn câu biển, và để bác nào định đầu tư để chơi thì đỡ mất "học phí" như em lúc đầu do không biết chọn đồ thích hợp. Những ai từng chơi đồ câu biển đều biết mấy thứ em đưa ra toàn loại ngon, bổ, rẻ nhất có thể nhưng vẫn đáp ứng yêu cầu và đủ sức đánh nhau với cá Côn đảo, chứ không có ý định "sâu, bọ" gì đâu ạ. Bác đừng mang đồ Tàu ra dọa em nhá Rolling

An toàn cá nhân :

- Nên quất trước 1 viên Fugacar 2 tuần trước ngày đi cho các bác có tiền sử đau ruột thừa (có lẽ do say sóng nên các em Kim Sô Giun này quậy dữ lúc ra biển)
- Trên tàu, luôn mặc áo phao loại "chuyên dùng" có nhiều túi, nhất là phải có túi đựng giấy tờ, tiền bạc...đóng bằng khóa kéo. Ngon lành thì chơi cái áo phao đỡ cổ, loại giật nổ như áo trên máy bay, có còi , đèn .. như thế này:

- Thuốc chống say sóng, và các thứ thuốc linh tinh (dầu gió, thuốc giảm : đau bụng, đau đầu...): thuốc say sóng uống tối thiểu 3h trước khi chiến đấu kẻo hỏng hết bánh kẹo, nôn rồi thì có uống vào cũng bằng thừa
- Bông, băng, gạc... khử trùng, thương tích nhẹ.
- Mũ, nón rộng vành.
- Áo quần đi mưa (nên chọn loại bộ quần áo, không chơi loại trùm) và áo quần giữ ấm.
- Kính đeo mắt phân hay không phân cực cũng được, loại "dâm" hoặc "cực dâm", không chơi loại nhờ nhờ hoặc đổi màu (không ăn thua với nắng biển).
- Túi nhựa kín để bảo quản "dế" và kính đeo mắt + đồng hồ + giấy tờ tùy thân.
- Kem dưỡng da, chống nắng.

Đồ nghề câu cá nhân :

- Các máy câu châm đầy dây mới, không tiếc của đời chơi dây cũ,
- Dây bện (dây dù).
- Dây cáp dùng làm thẻo câu inox.
- Lưỡi câu các loại. (mang thêm 1 số lưỡi nhỏ để câu các loại cá mồm nhỏ như cá bò - loại này trên tàu không có)
- Mồi cá giả (loại dài trên 15 cm) nếu thích rê, mồi lông.
- Kềm đa năng dùng trong nghề câu.
- Găng tay cao su dầy và mỏng (bắt, nắm cá, móc mồi).
- Bóng cao su để thổi dùng làm phao, loại mini (tìm ở phố Cổ, nơi bán đồ chơi trẻ em).
- Dây buộc cá hay dùng để buộc/cột linh tinh...
- Keo 502, keo epoxy.
- Băng dính dán điện.
- Một bộ tua vít nhỏ (sửa chửa máy câu, nếu cần).
- Dầu làm trơn và chống gỉ sét silicone.

- Đai lưng "chiến đấu" : cái này cực kỳ quan trọng cho các bác định câu rạng bằng máy ngang, nếu không trong khi bắt hàng khủng rất dễ bị tai nạn hỏng hết "đồ đạc" và khó thao tác khi quay máy.

- Thùng bảo ôn để mang cá về, rủng rỉnh thì chơi cái thùng Coleman của Mẽo, đã kiểm nghiệm chất lượng ngon choét (để đá được 4 ngày trên boong tàu giữa trời nắng), không thì chơi cái thùng Cocacola, hay thùng xốp cũng được.

hieunk

cần kelva
cần kelva

Số bài: 235
Chủ đề: 8
Cám ơn: 313
Được cám ơn 71 lần trong 33 bài

Bài gửiGửi: Thứ Hai 15 8, 2011 8:10 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Cám ơn cụ 6 về các bài viết. Cụ đi nhiều nên đã có kinh nghiệm từ mua sắm đồ nghề đến các vận dụng cá nhân mang theo trước khi lên đường. Sang năm em có điều kiện cũng phải sắm bộ và nhờ cụ book cho em chuyến Côn Đảo nhé.
Chúc cụ và anh mọi người chuyến Côn Đảo 29/8 gặt hái nhiều thành quả! Chúc cụ va phải con mú như cụ Freeman!
hieunk đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn Website của thành viên này Yahoo Messenger
mltr6

gãy cần
gãy cần

Bài gửiGửi: Thứ Hai 15 8, 2011 12:02 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Thank you cụ Hieunk

Đồ nghề có nhiêu đó thôi, cụ máu thì sắm từ từ theo thứ tự cần/máy em post, hoặc là mượn đồ chơi 1 trận trước xem có máu không rồi hẳn mua cũng được.

Đợt này ngoài bác Cư và em, 3 bác còn lại đều lần đầu tiên ra trận, nên khả năng "tổ đãi" rất cao Cool Hy vọng vớ được 1 con bằng nửa con của bác Freeman thì chắc đã nhớ đến già roài Bà 8

Lịch đi thì như em post ở trên, đều như vắt chanh, chỉ lệch đầu hoặc lệch đuôi vài ngày tùy theo trăng thôi. Cụ máu chuyến nào thì confirm em 1 phát trước để mua vé vì vé CD khá khó mua gần ngày như cụ đã biết, ghe cũng phải book trước vài tháng để chọn ngày đẹp, không thể thay đổi hoặc hủy được.

Em đi chuyến này sẽ xem ngày và book luôn chuyến tầm mùng 5-6 tết, và bật mí với cụ là cũng đã có 1 bác lần đầu tiên ra trận confirm roài đấy Cool
Được cám ơn bởi: hieunk
khoadocau

cần titan
cần titan

Số bài: 331
Chủ đề: 51
Cám ơn: 29
Được cám ơn 87 lần trong 48 bài

Bài gửiGửi: Thứ Hai 15 8, 2011 12:13 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Hay quá nghe là máu lên mặt roài..

Tình hình có lẽ em đi cửa lò về quê bào mấy thằng em dẫn đi câu biển trước mới được.

Quê em đều là dân đi biển câu cá, câu mực thấy mấy thằng em nó nói anh về em cho tầu ra ngoài HÒN NGƯ câu nhiều cá lắm nhưng ko biết to nhỏ như nào .

Cụ 6 có gì em đi cho mượn một hai cây cần câu chơi nhé, hoặc cụn có nhã hứng sắp xêp em bố trí mình đi vơi vài ngày ..
Cool
khoadocau đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn Website của thành viên này
tramco

cần tre
cần tre

Số bài: 9
Chủ đề: 0
Cám ơn: 2
Được cám ơn 6 lần trong 2 bài

Bài gửiGửi: Thứ Sáu 19 8, 2011 1:15 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

CÁC BÁC GIÚP EM VỚI ! em mới vào nghê tập câu kéo nhưng cũng đã trót dại nghiện cái môn trời đày này mất rồi . nghe các bác thảo luận về cái vụ câu biển mà em nóng hết cả người , cuối tháng này em co dịp dc xuống Đồ Sơn khoảng một tuần . em muốn nhờ các bác nào biets chi jup em cách câu cá o đó .nếu em câu bằng mồi giả thi em có the sử dụng dc con mồi nao hiệu quả nhất ở đây , hay câu bằng mồi sống thì em có thể sử dụng dc loai mồi nào để có thể băt dc nhiều cá .em xin cám ơn trước . Thank you Thank you Thank you Thank you Thank you Thank you Thank you Thank you Thank you Thank you Cheers Cheers Cheers
tramco đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn Gửi email
mltr6

gãy cần
gãy cần

Bài gửiGửi: Thứ Tư 24 8, 2011 9:56 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Hi bác Tramco,

Món câu ghềnh này thì em chịu, không giúp bác được. Bác đi DS thì vào trang http://www.4so9.com, rồi vào box của CLB câu cá Hòa Dáu. Ở đấy có các chuyên gia câu ghềnh HP, có cả số dt. Bác liên lạc rồi alo bám càng các bác ấy em nghĩ là ổn nhất.

Trên này cũng có nhiều bác từng đi câu HP, chắc thể nào cũng có bác nào đấy giúp được bác. Chúc bác đi câu thắng lợi.

Cheers
hungbeo

cần tre
cần tre

Số bài: 8
Chủ đề: 1
Cám ơn: 1
Được cám ơn 3 lần trong 3 bài

Bài gửiGửi: Thứ Tư 24 8, 2011 10:27 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

nghe bác6 nói phê qua hôm nào e đi sắm đô thì nhờ bác dup e cái nhé
hungbeo đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
mltr6

gãy cần
gãy cần

Bài gửiGửi: Thứ Năm 25 8, 2011 9:45 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Sẵn sàng thôi bác ui Cheers

Có điều là lần đầu thì em nghĩ bác nên mượn đồ chơi, mê rồi hẳn mua. Hình như bác Khánh mua 1 cái máy câu đáy loại cũng khủng, vào dây mới tinh, chưa nhúng nước biển lần nào thì bác ấy đã tặng roài Rolling
tuansav

cần tre
cần tre

Số bài: 3
Chủ đề: 0
Cám ơn: 0
Được cám ơn 0 lần trong 0 bài

Bài gửiGửi: Thứ Hai 24 10, 2011 12:45 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

mltr6 đã viết :

Daiwa Oceano Exceller 3500

Ủa, Daiwa Oceano Exceller có size 3500 nữa hả bác? Vì theo em biết thì nó chỉ có duy nhất size 4500 thôi ạ.
tuansav đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
mltr6

gãy cần
gãy cần

Bài gửiGửi: Thứ Hai 24 10, 2011 3:08 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Oái, em gõ nhầm hàng, đúng là 4500 bác ợ Thank you Thank you Cheers
Trình bày bài viết theo thời gian:   
Gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    Trang chủ diễn đàn -> Câu Biển Thời gian được tính theo giờ [GMT+ 7 giờ]
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Chuyển đến 
Bạn không có quyền gửi bài viết
Bạn không có quyền trả lời bài viết
Bạn không có quyền sửa chữa bài viết của bạn
Bạn không có quyền xóa bài viết của bạn
Bạn không có quyền tham gia bầu chọn
Bạn không được phép gửi kèm file trong diễn đàn này
Bạn không được phép download files trong diễn đàn này