Trợ giúpTrợ giúp   Tìm kiếmTìm kiếm   Thành viênThành viên   NhómNhóm 
 DownloadCaucavietnam.com Cá nhânCá nhân   Tin nhắn riêngTin nhắn riêng   Đăng NhậpĐăng Nhập 
Lại nheo khủng nữa đê

Gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    Trang chủ diễn đàn -> Bạn bè bốn phương
Xem chủ đề cũ hơn :: Xem chủ đề mới hơn  
Tác giả Thông điệp
Copierer

cần kelva
cần kelva

Số bài: 186
Chủ đề: 57
Cám ơn: 13
Được cám ơn 143 lần trong 56 bài

Bài gửiGửi: Thứ Sáu 28 10, 2011 6:40 pm    Tiêu đề: Lại nheo khủng nữa đê Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Thông báo chiến tích...

Các bác thành viên DĐCC kính mến

Em thấy các bác triển khai các chiến dịch câu kéo khá rầm rộ dưới nhiều hình thức phong phú mà chẳng mấy khi thấy các bác thông báo chiến tích của mình. Ngoại trừ kết quả thi thố hàng tháng của một nhóm thành viên được đăng tải trên DĐ, còn khá nhiều thành viên và độc giả „biết câu kéo“ khác vẫn đều đều có những chiến tích đáng nể nhưng vì khiêm nhường hay chưa được khuyến khích, động viên mà không đưa lên mạng cho mọi người cùng hay. Như vậy là mình hơi kém mấy bác „đồng nghiệp dâu tây“ rồi đấy các bác ạ!

Em xin phép „bác“ Blinker để được góp với các bác DĐCC nhà ta bài „Thông báo chiến tích đánh bắt“ hôm 26.10.2011 của „Black Cat Team“ sau đây không phải để khoe hộ thành tích cho người ta mà may ra „khích“ được các bác bớt „khiêm tốn“ và sẽ công bố chiến tích của mình nhiều hơn chăng.

Black Cat Team tóm được hàng loạt nheo khủng
Nhóm cần thủ “Black Cat” luôn làm mọi người ngạc nhiên bới thường tóm cổ được các chú nheo khủng. Trong chuyến du hành mới đây sang Nam Pháp “Black Cat Team” lại có cả một chuỗi chiến tích đáng nể.

Sông Rhone ở miền Nam nước Pháp nổi tiếng về „nguồn“ nheo khủng. (Cách đây ít lâu em có bài giới thiệu về câu nheo ở dòng sông này trên DĐ BLC).

Tháng 10 năm nay „Black Cat Team“ lại làm chuyến du hành nhiều ngày sang Nam Pháp và „đánh lừa“ được tới hai chú nheo trên 2,5 mét.

Thoạt đâu việc câu kéo không hề đơn giản vì dòng sông Rhone có mực nước rất nông. Trong khi đó nước rất trong và các chú nheo lại lười săn mồi. Các loại câu lửng với phao nổi hay câu đáy với phao chìm đều bất thành. Stefan Seuss biết rõ điều đó và hiểu rằng nheo ít săn mồi thông dụng mà chỉ quan tâm đến những loại cá mồi nhất định nào đó thôi.

Sông Rhone chảy thẳng ra biển và hàng năm có hàng đàn hàng lũ cá mòi biển kéo nhau về đây đẻ trứng. Những ngày ấm năm nay kéo dài nên đến giữa tháng 10 các đàn cá mòi biển vẫn còn về đây sinh sôi. Chúng chính là loại cá mồi khoái khẩu của nheo. Vì vậy nên Stefan Seuss và các bạn của anh ta đều chuyển sang dùng loài cá này làm mồi. Mồi bột và giun đất chỉ dùng cho các loài cá ăn tảo.

Chú nheo do chàng Andreas Hofmeister tóm được có chiều dài tới 251 cm, thuộc diện „đại khủng“ © Black Cat-Team

Cá mồi được gắn vào các lưỡi câu đơn và thẻo đơn, được thả gần các lùm cây và thân cây đỗ nằm dưới nước. Bằng cách này nhóm Black Cat lôi lên bờ khá nhiều nheo to vật, trong đó có hai chú nheo cực khủng, một dài 251 cm và một dài tới 258 cm, một chiến tích đáng nể vì thực ra nheo khủng mức đó trong dòng sông Rhone cũng không phải là nhiều.

Chú nheo này của Stefan Seuss là chú nheo to nhất được bắt trong chuyến đi. © Black Cat-Team

Stefan Seuß nói: "Từ nhiều năm nay chúng tôi đến vùng này để săn nheo „sót“. Tôi tin chắc rằng sông Rhone có các chú nheo dài trên 2,6 mét và chúng tôi ước mong bắt được một chú như thế. Hai chú nheo trên 250 cm chứng minh niềm tin của chúng tôi là đúng. Chú nheo 258 cm là chú nheo khủng nhất còn sống mà lần đâu tiên tôi được thấy tận mắt. Mỗi năm, trong điều kiện môi trường thuận lợi, nheo dài thêm trung bình 2 – 3 cm và như thế sang năm 2012 chú nheo này sẽ vượt qua mốc 260 cm."

Theo Blinker 26.10.2011
Copierer đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
Được cám ơn bởi: Hung61, Ba_Vuong, duongtanhung
Trình bày bài viết theo thời gian:   
Gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    Trang chủ diễn đàn -> Bạn bè bốn phương Thời gian được tính theo giờ [GMT+ 7 giờ]
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Chuyển đến 
Bạn không có quyền gửi bài viết
Bạn không có quyền trả lời bài viết
Bạn không có quyền sửa chữa bài viết của bạn
Bạn không có quyền xóa bài viết của bạn
Bạn không có quyền tham gia bầu chọn
Bạn không được phép gửi kèm file trong diễn đàn này
Bạn không được phép download files trong diễn đàn này