Trợ giúpTrợ giúp   Tìm kiếmTìm kiếm   Thành viênThành viên   NhómNhóm 
 DownloadCaucavietnam.com Cá nhânCá nhân   Tin nhắn riêngTin nhắn riêng   Đăng NhậpĐăng Nhập 
Thời tiết với cần thủ

Gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    Trang chủ diễn đàn -> Kỹ thuật câu cá
Xem chủ đề cũ hơn :: Xem chủ đề mới hơn  
Tác giả Thông điệp
Copierer

cần kelva
cần kelva

Số bài: 176
Chủ đề: 51
Cám ơn: 13
Được cám ơn 143 lần trong 54 bài

Bài gửiGửi: Thứ Sáu 02 12, 2011 2:13 pm    Tiêu đề: Thời tiết với cần thủ Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Ảnh hưởng của thời tiết lên câu kéo

Nhiều người đã rút ra được lắm kinh nghiệm cho riêng mình về sự thay đổi thời tiết. Với chúng tôi là cần thủ thì việc thay đổi
thời tiết không phải chỉ mang lại những điều tồi tệ. Vậy thay đổi thời tiết ảnh hưởng như thế nào lên câu kéo?

Với bài viết này tôi (bác Alex) muốn thử đề cập đến ngọn nguồn của nó và những kinh nghiệm mà tôi thu được.

Thực ra thời tiết không chỉ quan trọng đối với cá mà cả đối với các cần thủ. Chẳng ai trong chúng ta lại thích tống cần, máy,
mồi, vợt vào xe để nhảy đi câu dưới trời mưa to bão lớn cả. Có ai muốn chạy xe hàng chục km để chống chọi với sức mạnh
của thiên nhiên đâu.

Với cá, mỗi loại lại có sự phản ứng khác nhau trước những thay đổi của thời tiết, bởi khi đó áp suất trong nước cũng thay đổi
theo và có những loại cá bỏ ăn mấy ngày liền.

+ Cá “hiền”
Tính cách phản ứng của cá hiền gần giống tính cách cần thủ, thích trời nắng ấm và thi thoảng có cơn mưa nhẹ hạt, có cơn gió
lành để kích thích ngon miệng. Nhiều ô xy đồng nghĩa với nhiều hoạt động trong nước. Vào mùa thu sự trao đổi chất bắt đầu
chậm lại và cá cũng giảm dần khẩu phần ăn mà kết cục là ta câu được ít cá hiền hơn.

+ Cá dữ (cá săn mồi).
Cá dữ phản ứng ngược lại. Chúng thích thời tiết xấu. Dẫu là chình, nhồng, vược, nheo hay cá họ nhà rô, khi thời tiết xấu, khi chúng ta
chán ngán, cũng là lúc chúng đi săn mồi mạnh. Chúng chẳng sợ gì mùa đông giá rét. Có loại còn sinh con đẻ cái vào những ngày lạnh buốt.

+ Cá biển
Chúng thích nhất khi sức gió vừa phải, sóng to vừa phải và tốt nhất là có sóng vỗ bờ. Sóng vỗ bờ giải phóng nhiều thức ăn cho chúng.
Khi thu đến với những cơn bão đầu mùa và thời tiết lạnh dần cũng là mùa câu biển tốt nhất. Trời nhiều mây và thời tiết xấu lại là
điều kiện thuận lợi cho các cần thủ câu biển. Chỉ có vài loại cá như cá mập sừng mới săn mồi vào ban ngày có nắng ấm.
Với cá biển ta có thể nói thời tiết càng xấu, câu càng được nhiều, trừ phi bão tố quá mạnh. (*)

Theo bác Alex trên Petriheil Blog, ngày 10.11.2011

Bác Rùa và các đại cần thủ thẩm định hộ em bài viết trên.

(*) Về điểm này hình như bác Alex nói về “cái ao” Ban tích của bác hay sao í. Em thấy mấy bác đại gia xứ bác í cũng phải vác
cần chạy tuốt ra giữa TBD hay ĐTD để tìm cá khủng vào mùa nắng ấm mà?
[/b]
Copierer đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
Được cám ơn bởi: tortue_rua
tortue_rua

cần phíp
cần phíp

Số bài: 52
Chủ đề: 14
Cám ơn: 11
Được cám ơn 26 lần trong 15 bài

Bài gửiGửi: Thứ Sáu 02 12, 2011 4:02 pm    Tiêu đề: Re: Thời tiết với cần thủ Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Chào bác CỌP,

Bác nêu đích danh em lại rủ em vào bàn bạc, và nhận xét mí bác. Em xin hoan hô bác 2 tay + 3 chưn nuôn Very Happy . Ít ra em cũng có gì đó để vừa nhấm nháp cà phê buổi sáng vừa đấu hót với bác cho đỡ buồn vì... ế hàng. Ngu quá

Copierer đã viết :
+ Cá “hiền”
Tính cách phản ứng của cá hiền gần giống tính cách cần thủ, thích trời nắng ấm và thi thoảng có cơn mưa nhẹ hạt, có cơn gió
lành để kích thích ngon miệng. Nhiều ô xy đồng nghĩa với nhiều hoạt động trong nước. Vào mùa thu sự trao đổi chất bắt đầu
chậm lại và cá cũng giảm dần khẩu phần ăn mà kết cục là ta câu được ít cá hiền hơn.

Mục này, em hoàn toàn đồng ý với tác giả. Ở các xứ thuộc vùng ôn đới với 4 mùa rõ rệt thì nó dzậy ! Các tháng mà thời tiết ấm áp thì cỏ cây hoa lá tử trên bờ và cả dưới nước đều đâm chồi, nẩy lộc, hoa trái xum xuê... Từ đó "sự sống" trổi dậy. Thảo mộc nuôi côn trùng, côn trùng cung cấp thức ăn cho cá trắng, và cá trắng "nuôi" cá dữ...

Riêng vào các tháng giữa mùa hè nóng bức (cả ở tây lẫn ở ta), thì nước bị đun nóng, cá cũng dật dờ, (người cũng vậy thôi, các bác cứ nhìn mấy cụ xe ôm phanh áo nằm gác cẳng trên ghi đông xe mà phê thì biết ngay mờ). Riêng ngày nào có tý gió mát thì mọi vật đều cảm thấy hưng phấn. Cô chú ăn diện ra đường, mấy bác xe ôm cũng phấn khởi chào mời, và mấy con cá dưới nước cũng tung tăng đi kéo lút phao của các bác nhà... T ?

Nhưng mùa hè mà trời mưa, thì "người ta" lại không ra đường đâu nghe bác. Chỉ có mấy con cá thì lúc nào cũng bị ướt, cho nên hễ có mưa vào lúc nước bị đun nóng thì chúng nó sung sướng không khác nào "thằng người" mùa đông đang lạnh cóng được tắm bằng nước ấm vậy hehehe. Đúng không bác ?

Copierer đã viết :

+ Cá dữ (cá săn mồi).
Cá dữ phản ứng ngược lại. Chúng thích thời tiết xấu. Dẫu là chình, nhồng, vược, nheo hay cá họ nhà rô, khi thời tiết xấu, khi chúng ta
chán ngán, cũng là lúc chúng đi săn mồi mạnh. Chúng chẳng sợ gì mùa đông giá rét. Có loại còn sinh con đẻ cái vào những ngày lạnh buốt.

Khoảng này, em cũng đồng ý với tác giả nuôn. Nhưng nếu bẩu cá dữ thích thời tiết xấu thì không hẵn đúng ! Ngược lại nếu bảo thời tiết xấu thì các đàn cá trắng hay quần tụ để ẩn náu nơi nào đó thành 1 túm, dễ săn đuổi hơn thì có lý. Kể cả vào mùa đông, khi thức ăn hiếm (cá trắng bị cóng, chỉ dật dờ). Thì là cơ hội tốt cho bọn cá dữ !

Thiên nhiên tạo và sắp đặt mọi vật rất hay, tác giả bảo rằng "Có loại còn sinh con đẻ cái vào những ngày lạnh buốt". Không sai ! Ví dụ như giống cá Pike (cá chó, cá măng tây) mùa đẻ vào tháng hai (giữa đông), và các giống cá trắng thì mùa đẻ thường vào tháng năm (giữa xuân). Suy ra, khi lũ cá Pike nhí vừa 3 tháng tuổi, và vừa biết săn mồi thì đã có ngay lũ cá trắng bột vừa nở để... chén !

Copierer đã viết :

+ Cá biển
Chúng thích nhất khi sức gió vừa phải, sóng to vừa phải và tốt nhất là có sóng vỗ bờ. Sóng vỗ bờ giải phóng nhiều thức ăn cho chúng.
Khi thu đến với những cơn bão đầu mùa và thời tiết lạnh dần cũng là mùa câu biển tốt nhất. Trời nhiều mây và thời tiết xấu lại là
điều kiện thuận lợi cho các cần thủ câu biển. Chỉ có vài loại cá như cá mập sừng mới săn mồi vào ban ngày có nắng ấm.
Với cá biển ta có thể nói thời tiết càng xấu, câu càng được nhiều, trừ phi bão tố quá mạnh. (*)

Câu biển thì em không rành lắm. Quả thật nếu câu biển và câu bờ, thì vào mùa lạnh sẽ thu hoạch khá hơn mùa nóng. Nhưng mờ "buốt" đến tận óc, em cũng đã thử qua vài lần rồi, đành Bó tay rồi . Thua.

Chung chung, tất cả những thông tin mà bác và em biết đều xuất phát từ các vùng ôn đới. Tại các vùng nhiệt đới thì chắc chắn sẽ khác, nhưng mờ rất hiếm khi được đọc các tài liệu thực dụng viết về câu cá của dân mình ! Chẳng lẽ lại mời "tây" sang ta ngâm kíu giúp ?

Thanks bác 1 phát !
tortue_rua đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
lkuteo

cần tre
cần tre

Số bài: 7
Chủ đề: 0
Cám ơn: 0
Được cám ơn 1 lần trong 1 bài

Bài gửiGửi: CN 01 1, 2012 3:12 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

câu biển cũng có mùa nắng .. nhất là cá kềnh.. tháng 3 đến tháng 7 nó hay vào những vùng phá nước lợ.. giật mỏi tay.. với lưỡi câu số 2 và mồi téo rong... ! khà khà..
lkuteo đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
Trình bày bài viết theo thời gian:   
Gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    Trang chủ diễn đàn -> Kỹ thuật câu cá Thời gian được tính theo giờ [GMT+ 7 giờ]
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Chuyển đến 
Bạn không có quyền gửi bài viết
Bạn không có quyền trả lời bài viết
Bạn không có quyền sửa chữa bài viết của bạn
Bạn không có quyền xóa bài viết của bạn
Bạn không có quyền tham gia bầu chọn
Bạn không được phép gửi kèm file trong diễn đàn này
Bạn không được phép download files trong diễn đàn này

- Xóa cookies lưu bởi diễn đàn này

Các trang diễn đàn xem tốt nhất với độ phân giải màn hình : 1024 x 768 pixels