Trợ giúpTrợ giúp   Tìm kiếmTìm kiếm   Thành viênThành viên   NhómNhóm 
 DownloadCaucavietnam.com Cá nhânCá nhân   Tin nhắn riêngTin nhắn riêng   Đăng NhậpĐăng Nhập 
Các bác cho em hỏi.

Gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    Trang chủ diễn đàn -> Thành viên giao lưu
Xem chủ đề cũ hơn :: Xem chủ đề mới hơn  
Tác giả Thông điệp
phamhuuthieu

cần phíp
cần phíp

Số bài: 21
Chủ đề: 7
Cám ơn: 0
Được cám ơn 3 lần trong 2 bài

Bài gửiGửi: Thứ Bảy 28 1, 2012 10:30 am    Tiêu đề: Các bác cho em hỏi. Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Mùa đông câu gần bờ không hiệu quả em muốn câu xa bờ để đạt độ sâu cần thiết nhưng nếu ném mồi xả bằng tay thứ nhất không tới nơi mình định câu, thứ hai không chính xác. Em nghe nói có một dụng cụ để thả mồi xả đảm bảo chính xác tuyệt đối đó là Bel thả mồi. Em đã hỏi những của hàng đồ câu ở Hải phòng Việt nam nhưng không có, không rõ chiếc bẹl thả mồi đó thế nào và cách sử dụng ra sao, bác nào biết hướng dẫn giúp em. Xin cám ơn.

Được sửa bởi phamhuuthieu ngày Thứ Bảy 28 1, 2012 10:32 am; sửa lần 1.
phamhuuthieu đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
cheprong

cần carbon
cần carbon

Số bài: 119
Chủ đề: 18
Cám ơn: 15
Được cám ơn 38 lần trong 17 bài

Bài gửiGửi: Thứ Bảy 28 1, 2012 11:31 pm    Tiêu đề: Re: Các bác cho em hỏi. Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

phamhuuthieu đã viết :
Mùa đông câu gần bờ không hiệu quả em muốn câu xa bờ để đạt độ sâu cần thiết nhưng nếu ném mồi xả bằng tay thứ nhất không tới nơi mình định câu, thứ hai không chính xác. Em nghe nói có một dụng cụ để thả mồi xả đảm bảo chính xác tuyệt đối đó là Bel thả mồi. Em đã hỏi những của hàng đồ câu ở Hải phòng Việt nam nhưng không có, không rõ chiếc bẹl thả mồi đó thế nào và cách sử dụng ra sao, bác nào biết hướng dẫn giúp em. Xin cám ơn.

Bác ơi,

Cái Ben là vật dụng của mấy ông câu lục dùng để thả mồi cho chính xác khi câu ở đầu cần đó bác, chứ không thể liệng xa như liệng từng cục mồi bằng tay đâu.

Đại khái cấu trúc cơ bản vật dụng này gồm có 5 lá thiếc kết hợp với nhau. Khi căng dây và có trọng lượng bên trong thì nó đóng 4 phía lại, khi chùn dây thì nó mở. Theo em biết thì vật dụng này còn có nhiều hình thù khác nữa, nhưng mờ... chỉ dùng để thả mồi bả ngay trước mặt thôi bác ạ, và phải dùng cần rất khỏe để cẩu cái ben + thính này. Cần câu lôi thôi hay quá mảnh thì nó sẽ bị gãy đọt ngay !

Bác muốn biết rõ cách sử dụng thì đi coi mấy chiên da câu lục, ví dụ như : dutluc, vuong gaycan... Các vị này đều có "thành tích" cả đó bác, đọc Nickname = thấy ngay Cool Laughing
cheprong đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
mltr6

gãy cần
gãy cần

Số bài: 860
Chủ đề: 38
Cám ơn: 69
Được cám ơn 126 lần trong 76 bài

Bài gửiGửi: CN 29 1, 2012 12:22 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Hi bác Thiều Cheers

Em hong biết câu lục nên nếu đúng bác câu lục thì em chịu, nhưng em có thấy người ta dùng "ben" để thả thính đầu cần như bác Cheprong nói, chắc là đúng roài Bà 8

Ngoài ra bác cũng có thể ra mấy tiệm đồ câu mua cái thuyền thả thính (gọi tắt là 3T - xin lỗi các bác hội 3T, em không có ý gì đâu nhá Laughing ) chạy bằng điện pin, có điều khiển từ xa đàng hoàng, dùng để thả thính câu lục hay câu "lăng xê" đều được.

Cái của nợ 3T này hoạt động như đồ chơi trẻ con, bác cứ dùng điều khiển đưa nó ra chính xác vị trí nào bác muốn rồi bấm nút "xả ben" là nó thả thính thôi. Có điều em nghe nói khó khá đắt, mất hơn củ hay sao ấy, hoạt động tầm vài ba chục mét vô tư, và do là đồ tự chế từ đồ Tung của, nên hay bị trùng tần số. Nếu có bác nào đó gần đấy cũng xài thuyền này thì có khả năng thuyền chưa ra đến ổ, đã có bác nào đấy bấm "xả ben" hộ bác roài

Hư quá

Nếu bác câu lăng xê chìm thì kể cả có 3T cũng chịu chết, vì bác không thể ném câu chính xác chỗ thả thính được. Bác chỉ có thể dùng cái túi tự rã (PVA bag) để dựng mồi xả, buộc theo chỗ lưỡi câu. Cái túi này hình như tại VN chưa chỗ nào có bán, phải đặt online trên mạng từ nước ngoài, giá cũng khá đắt nếu quy ra thóc. Nếu bác ở Hà nội thì ới em, em có thể tặng cho bác vài cái dùng thử Cheers
mltr6 đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
Copierer

cần kelva
cần kelva

Số bài: 186
Chủ đề: 57
Cám ơn: 13
Được cám ơn 143 lần trong 56 bài

Bài gửiGửi: CN 29 1, 2012 3:03 pm    Tiêu đề: thuyền thả thính/mồi Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Pác gì ui,

Pác thử theo em Linh này xem sao nhé. http://www.youtube.com/watch?v=lHhsE0hCGQ4

Nếu không được, pác lên mạng gõ mấy chữ "fish bait boats" hay "Futterboote", pác sẽ thấy đủ các loại thuyền thả thính, mồi, từ điều khiển hữu tuyến đến vô tuyến, từ định vị GPS đến định vị bằng cách tự bơi theo để thả cho đúng chỗ...và cả thuyền tự chế nữa đấy pác ạ.

Mà cách dễ, nhanh và hiệu quả nhất là pác gửi cho cái pác "Lục không uýnh lục" vừa tư víu cho pác đó, mấy tờ xanh, đỏ nhờ pác í tậu hàng ngoại chính hiệu con nai vàng cho. Thế là OK Cool Cool Cool

PS: Mới đầu năm đã bị một pác tốt tính, tốt nết đá đểu Ghét quá Ghét quá Ghét quá Cái thuyền MT3 to bằng cái mẹt mà sao pác í xào xáo thành 3T không biết nữa Bó tay rồi Bó tay rồi Bó tay rồi
Copierer đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
phamhuuthieu

cần phíp
cần phíp

Bài gửiGửi: Thứ Hai 30 1, 2012 5:46 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Xin cám ơn các bác đã tư vấn, Em tưởng nó để thả mồi câu lưỡi đơn chứ, thì ra chỉ thả mồi câu lịục đầu cần đồng thời vật dụng đó vừa đắt vừa phức tạp trong xử dụng em không ham nữa vì em chỉ câu lưỡi đơn không thích câu lục, câu lục khi giật thấy nó hành hạ cá giã man quá, nếu thả ra cá sống sao được, một lần nữa xin chân thành cám ơn các bác đã tư vấn giúp em.
Hung61

cần phíp
cần phíp

Số bài: 94
Chủ đề: 6
Cám ơn: 53
Được cám ơn 20 lần trong 12 bài

Bài gửiGửi: Thứ Hai 30 1, 2012 10:52 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

@ bác thieu: chuẩn bị tới VSFA iv trận 3 bác câu tay ae rất vui nếu bác tham dự(mặc dù bác ở HP). Very Happy Very Happy
E biết ở HP có bác ngocmega đã từng đến vsfa chung vui với ae.
Năm mới chúc bác luôn sức khỏe .
Hung61 đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
phamhuuthieu

cần phíp
cần phíp

Bài gửiGửi: Thứ Ba 31 1, 2012 8:39 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Thưa bác Hung61 thực ra em cũng ao ước được tham gia VSFA từ lâu rồi tuy chưa bao giờ biết, cũng chưa xem cảnh câu thi bao giờ nên em rất muốn tham gia nhưng không biết mình chưa tham gia, không quen ai ở trong đội câu thi của câc bác, nếu muốn tham gia có được câc bác cho tham gia không? mác dù trình độ câu của en rất Âmatơ nhưng em nghĩ cũng nên tham gia câu để biết.
Bác Hùng61 có thể tiết nộ bí mật một chút về kỹ thuật, điều kiện tham gia VSFA không? ví thử như, cần câu phải có độ dài bao nhiêu, cước câu cở nào ...
Nhưng hiện nay em có thể không tham gia được vì câc bác tổ chức thi câu thường ở xa nơi em ở, hiện nay em phải ở một mình để chăm sóc mẹ, mẹ em năm 90 tuổi nên nếu đi xa em không tham gia được, các cháu nhà em nó ở trong phố bận không ở chỗ em được khi nào có điều kiện em sẽ tham gia mong các bác hướng dẫn
Hiện em ở thôn Vĩnh khê, xã An đồng, Huyện An Dương TP Hải phòng. Có bác nào ở Hải phòng em mong được làm quen để trao đổi kỹ thuật câu. Xin cám ơn các bác.
Trình bày bài viết theo thời gian:   
Gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    Trang chủ diễn đàn -> Thành viên giao lưu Thời gian được tính theo giờ [GMT+ 7 giờ]
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Chuyển đến 
Bạn không có quyền gửi bài viết
Bạn không có quyền trả lời bài viết
Bạn không có quyền sửa chữa bài viết của bạn
Bạn không có quyền xóa bài viết của bạn
Bạn không có quyền tham gia bầu chọn
Bạn không được phép gửi kèm file trong diễn đàn này
Bạn không được phép download files trong diễn đàn này

- Xóa cookies lưu bởi diễn đàn này

Các trang diễn đàn xem tốt nhất với độ phân giải màn hình : 1024 x 768 pixels