Trợ giúpTrợ giúp   Tìm kiếmTìm kiếm   Thành viênThành viên   NhómNhóm 
 DownloadCaucavietnam.com Cá nhânCá nhân   Tin nhắn riêngTin nhắn riêng   Đăng NhậpĐăng Nhập 
Hành trình câu cá Chiên tại Ấn Độ

Gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    Trang chủ diễn đàn -> Video
Xem chủ đề cũ hơn :: Xem chủ đề mới hơn  
Tác giả Thông điệp
cheprong

cần carbon
cần carbon

Số bài: 119
Chủ đề: 18
Cám ơn: 15
Được cám ơn 38 lần trong 17 bài

Bài gửiGửi: Thứ Sáu 07 11, 2008 9:13 am    Tiêu đề: Hành trình câu cá Chiên tại Ấn Độ Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Đây là phần 1 của bộ phim du hành câu cá... Ấn Độ, mà tui đã mượn tạm của Happylove, QTV của diễn đàn caucavietnam.com, để kích động tinh thần câu dã ngoại "săn hàng" của anh em diendancauca.com.

Bộ phim gồm có 6 tập, mô tả về 1 hành trình đi "săn hàng", trong đó có loại cá Chiên khủng long (vài mươi cân), của 1 cần thủ Anh quốc cùng với 2-3 hướng dẫn viên người Ấn, trên một dòng sông nước chảy xiết và ghềnh đá còn nhiều hơn sông Mã, với đồ nghề và mồi câu cũng... to đùng.

Phim cực kỳ sôi động và rất giá trị cho anh em dân câu chúng ta mở rộng tầm nhìn, rút tỉa kinh nghiệm và sau đó áp dụng câu Chiền Khương trong những ngày tới đây.

Phim chất lượng DVD thu gọn, dài + 23 phút.

Phần 4:

Các phần còn lại, các bạn có thể vào diễn đàn caucavietnam.com để xem tiếp, nhưng phải mất... 5 "vé" Sorry, tương đương với 5 bản tin.

Xem xong, nếu thấy hay, đề nghị bạn đọc "thank you" thành viên (không phải tui đâu à nha) Happylove một phát cho hắn lên tinh thần, để làm việc năng động hơn.

@ QcQ: cách của bạn browser Internet nó đòi cài thêm 1 plug-in mới xem được, nhưng mà cài linh tinh thì...sợ lắm Mr. Green. Thôi cứ dán link vào là hay nhất ! Tiện đôi bề, vậy hen ?
cheprong đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
Được cám ơn bởi: ca, QcQ, mltr6, hintranquan, hungnt
QcQ

Số bài: 203
Chủ đề: 16
Cám ơn: 9
Được cám ơn 35 lần trong 17 bài

Bài gửiGửi: Thứ Sáu 07 11, 2008 9:42 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Phim rất hay! Cám ơn cả bác Hấp Pi Lớp và bác Chẹp Rông! Xem các chú ấy buồn cười đoạn câu được chú ba ba to tổ chảng dễ đến 7 ký, câu lên rồi thả, tiếc thế! Ở VN là, hehe, đem về xài hoặc bán, bạc triệu. Con cá chiên cuối phim câu lên cũng đến trên hai chục lý, cũng thả nốt! Ngu quá Ngu quá Ngu quá nhưng mà For you For you Very Happy Very Happy Very Happy Fair play!
QcQ đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn Gửi email Website của thành viên này Yahoo Messenger
Được cám ơn bởi: hintranquan
HappyLove

cần phíp
cần phíp

Số bài: 20
Chủ đề: 2
Cám ơn: 0
Được cám ơn 7 lần trong 5 bài

Bài gửiGửi: Thứ Sáu 07 11, 2008 10:17 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Híc, bác Quờ Cả Quất xem bên kia đi? Em lười copy và paste lắm! Hu hu, em còn nhiều lắm lắm, nhưng thực sự là dạo này em bận quá, không bồi tiếp cả 2 diễn đàn được! Em xin khất một thời gian nữa nhé?
Thôi thì em cũng gọi là xin ra mắt một bộ phim làm quà, các bác đừng chê nhé?
HappyLove đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
Được cám ơn bởi: HAK, mltr6
mltr6

gãy cần
gãy cần

Số bài: 860
Chủ đề: 38
Cám ơn: 69
Được cám ơn 126 lần trong 76 bài

Bài gửiGửi: Thứ Năm 05 3, 2009 11:04 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Hôm nay em đi lò dò mới thấy cái clip này, mình mà được con 1/10 con này chắc đã phê lòi cả rốn ra ròai Bà 8

Cảm ơn bác HappyLove và bác Cheprong nhé Very Happy
mltr6 đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
cheprong

cần carbon
cần carbon

Bài gửiGửi: Thứ Sáu 06 3, 2009 3:59 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Nếu mà 6 Lộc đi oánh Chiên ở sông, thì tớ có mấy tư vấn, cần nhớ :

1- Dùng cần khá cứng, và dài, đọt cứng cỡ cần lục vậy.
2- Dây câu đừng quá to, sẽ trôi nhiều hơn dây nhỏ, vì bị cản nước.
3- Khi vướng rác (nhánh cây, linh tinh...), nắm cước mà kéo (nhớ quấn giẻ vô tay, hay đeo găng dầy), tuyệt đối không dùng cần và máy để giật hay kéo. Luôn nhớ : cá dính câu khác với dính rác. Căng quá thì cắt dây. Bỏ 1 khúc dây + lưỡi câu+ chì, vẫn rẻ hơn là hỏng máy, gãy cần!
4- Nếu câu với mồi trùn, sau khi quấn 1 xâu trùn vô lưỡi câu số 2/0 (đo bằng cách cho đầu ngón trõ vào vòng lưỡi). Kế tiếp, cắt 1 miếng cao su săm xe đạp (kg dùng săm xe máy, dầy lắm !Đừng hỏi săm xe tải dùng được không nhé), to cỡ 0,5 x 0,5 cm, chèn vào sau, để trùn không tụt ra khỏi lưỡi câu.
4- Khi ráp đường câu, thì ráp kiểu "ngả 3". Thẻo lưỡi dài gấp 3 lần thẻo chì. Ví dụ thẻo lưỡi 2 mét, thì thẻo chì chỉ dài 60>70 cm.
5- Chì neo dùng dây xích cũ của xe đẹp hay xe máy, cắt thành từng khúc, cân nặng khoảng 150 > 200 gr.
6- Tạo 1 thẻo chì bằng cước nhỏ hơn cước trục, ít nhất 0,04mm. Ví dụ : trục với cước 0,35mm, thì thẻo chì bằng cước 0,30 mm (bị vướng thì bỏ chì, lấy cá hay là cứu đường câu, vẫn hơn là mất hết).
7- Nếu có thể thì nên buông câu phía sau các ghềnh đá (nước chảy chậm, ít nguy cơ vướng rác, với điều kiện mực nước đủ sâu).
8- Không cần liệng thẻo mồi giăng ngang sông, chơi vậy là tự...sát. Có mang theo 100kg chì, cũng hết. Chỉ cần chọn địa điểm có mực nước sâu, không cần xa bờ lắm, và liệng mồi xuôi theo dòng nước.

Ít nhời "tư vấn", câu co cá và câu được bằng cách nào, nhớ viết bài tường thuật hen Cheers
HAK

cần phíp
cần phíp

Số bài: 90
Chủ đề: 0
Cám ơn: 23
Được cám ơn 5 lần trong 5 bài

Bài gửiGửi: Thứ Sáu 06 3, 2009 6:39 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

cheprong đã viết :
Nếu mà 6 Lộc đi oánh Chiên ở sông, thì tớ có mấy tư vấn, cần nhớ :
...........
5- Chì neo dùng dây xích cũ của xe đẹp hay xe máy, cắt thành từng khúc, cân nặng khoảng 150 > 200 gr.
Cheers

Bác cheprong ơi, em thấy xích xe đạp, máy có dầu mỡ cá nó sợ là không vào ăn, móm mất đấy.

Bác 6 nếu dùng xích thì phải tẩy dầu mỡ đi hết thì mới may ra dùng thay chì được.
HAK đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
mltr6

gãy cần
gãy cần

Bài gửiGửi: Thứ Sáu 06 3, 2009 11:17 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Úi trời, buồn ngủ gặp chiếu manh ! Thank you bác Cheprong nhé. Em phải ghi nhớ mấy vụ này mới được, bác còn "chợt nhớ" chiêu gì nữa thì phím luôn cho thằng em amateur nhé Cheers

Thứ 7 tới là em đi chiến sông Mã rồi, bác mà thu xếp đi được thì tốt quá Laughing

Cần thì hôm trước bác Hùng ria chọn giúp em, cũng chuẩn bị tinh thần câu sông nên cần cứng, đọt cứng. Mà nó dài có 1.95m có ngắn không bác nhỉ ?

Dây thì em đang óanh 0.45, lần trước em có ké theo các bác đi sông Mã, thấy nước chảy cũng xiết, liệu có cần trang bị dây 0.5 không bác nhỉ Ngu quá Chuyến đó các bác thiệt hại cần, thẻo, chì cũng nhiều, chắc là do không có tư vấn này của bác 8)

Em hứa với bác là dù có cá hay móm vẫn viết tường thuật đầy đủ như thường, hí hí Bà 8
cheprong

cần carbon
cần carbon

Bài gửiGửi: Thứ Bảy 07 3, 2009 1:08 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

HAK đã viết :
Bác cheprong ơi, em thấy xích xe đạp, máy có dầu mỡ cá nó sợ là không vào ăn, móm mất đấy.

Bác 6 nếu dùng xích thì phải tẩy dầu mỡ đi hết thì mới may ra dùng thay chì được.

Tiếp : câu sông, dầu mỡ đồng nghĩa với có cái để "nhắm". Vì ghe thuyền thường hay xả dầu máy + thức ăn thừa hay... sau ghi làm bếp xuống sông. Cẩn thận thì chùi rửa trước xích xe cũng được. Nhưng mờ...muốn hết mùi dầu không dễ. Tốt nhất là để "hà bá" lau hộ. Câu chừng 1/2 ngày, nếu không mất "xích chì", thì sợi xích sẽ rất sạch Laughing

@ 6 Lộc. Cần ngắn chỉ để câu ghe, nếu ngồi bờ sẽ không dùng được thẻo câu dài. Dính cá dòng không dễ...

Dây cước câu càng to thì càng dễ bị trôi, do cản nước. Cá dù 10 kg dùng dây 0,35 mm vẫn lên được không vấn đề, nếu đúng là... cá. Trúng cành cây thì dù dây 0,60mm cũng vẫn tiêu... hoặc sẽ bị quác hay gãy lưỡi câu. Do đó, nên chọn lựa : tạo điều kiện mồi trôi chậm để cá có thể ăn hay là ưu tiên tử chiến với cổ thụ Sorry
mltr6

gãy cần
gãy cần

Bài gửiGửi: Thứ Bảy 07 3, 2009 11:27 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

cheprong đã viết :

@ 6 Lộc. Cần ngắn chỉ để câu ghe, nếu ngồi bờ sẽ không dùng được thẻo câu dài. Dính cá dòng không dễ...

Quả là đúng chỗ ngứa của em, em đang phân vân không biết làm thế nào để chiến được cái "thẻo lưỡi 2m" bác nói. Vậy là phải làm ngắn thẻo lại (thẻo chì ngắn theo), hoặc là tăng cường thêm cái cần dài.

Vậy là em cứ làm thêm cuộn cước 0.45, ráng tìm lọai nào tốt tốt chút vậy.

Thank you bác Cheprong lần nữa.
cheprong

cần carbon
cần carbon

Bài gửiGửi: CN 08 3, 2009 6:46 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

@6 lộc : nếu tui kg nhầm thì bạn bê trúng cây cần dùng câu rạng để dành đi Côn Đảo câu ghe rùi, đúng kg ? Tìm được cây cần nào 2 > 3 khúc, dài khoảng 3,60 > 4,00 mét, có thể treo cục chì 150 gam, mà không oằn đọt thì rất lý tưởng. Hình như ở "quán" Thiệp lào, có đó. Nhớ : câu sông, nhiều rác, đừng bao giờ chơi cần thụt, dễ gãy đọt.

Thẻo ngằn, mà nước chảy thì nó sẽ bị vùi, nhất là nếu có hầm hố dưới đáy nữa thì chịu chết. Nhưng mà cứ thử trước vơí cần ngằn cũng được, khi nào bắt được nhiều nhiều cá rùi thì sẽ... nghiệm ra.

Thân

Được sửa bởi cheprong ngày CN 08 3, 2009 6:57 am; sửa lần 1.
mltr6

gãy cần
gãy cần

Bài gửiGửi: CN 08 3, 2009 10:37 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Em cung khong biet nua bac Cheprong ui, cay can nay la bac Hifishbone chon giup em theo tieu chi 'all in one' tuc la song, ho, bien deu chien duoc het. Cay nay la can cam 2 khuc, dai 1.95, khong phai can thut. Dot cung, danh duoc chi den 250g, hom khai can em loi len con troi gan 4kg khong thay 'phe' gi ca. De em do lai khoang xe em, vi neu can 2 khuc ma dai 3.6m em so bo vao khong lot.

Thanks bac Cheprong. Sorry em gui bang dien thoai khong go duoc dau tieng Viet.
cheprong

cần carbon
cần carbon

Bài gửiGửi: CN 08 3, 2009 3:16 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

mltr6 đã viết :
Em cung khong biet nua bac Cheprong ui, cay can nay la bac Hifishbone chon giup em theo tieu chi 'all in one' tuc la song, ho, bien deu chien duoc het. Cay nay la can cam 2 khuc, dai 1.95, khong phai can thut. Dot cung, danh duoc chi den 250g, hom khai can em loi len con troi gan 4kg khong thay 'phe' gi ca. De em do lai khoang xe em, vi neu can 2 khuc ma dai 3.6m em so bo vao khong lot.

Thanks bac Cheprong. Sorry em gui bang dien thoai khong go duoc dau tieng Viet.

Hì hì, không sao, cây cần mà bạn mua là cần "stand-up" dành câu biển trên ghe, nên nó mới cứng và tải chì nặng như vậy. Nó dùng để lôi cá chình, cá thu, cá kiếm... mà. Nhưng đừng tiếc, khi nào có dịp đi câu CĐảo sẽ cần đó.

Cần 3,60 nếu 2 khúc thì dài khoảng 1,90 mét, nếu 3 khúc thì dài khoảng 1,25 mét, sau khi gấp. Khi để vô xe hơi thì để xuôi theo chiều dài xe, chứ không nhét ngang nữa. Ai cũng làm vậy hết.

Theo mọi người, thì không có cần nào gọi là cần "All in one" hết, nếu có, thì nó sẽ tương đương với cần tầm vông rùi. Hư quá . Chỉ để câu kiếm ăn, chứ không để câu kiếm... sướng !
mltr6

gãy cần
gãy cần

Bài gửiGửi: Thứ Hai 09 3, 2009 6:58 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Dạ, ý em "all in 1" là em muốn có 1 cái cần đủ sức chiến được hết, không phải mua nhiều cần vì cái tội lười biếng. Có lẽ vậy nên cụ Ria thửa luôn cái cần câu ghe cho em chăng ?

Công nhận bác đúng, hôm khai cần lôi em trôi gần 4kg lên không thấy sướng mấy, chắc phải thửa cây khác, còn cây này để dành Côn đảo hay sông Mã vậy.

Câu cá lăng - cá chiên ngoài mồi trùn còn chơi được món gì nữa không hả bác ? Hôm nọ được bác Lai Bửu giới thiệu, em đã đặt hàng chuyên trị SG ra rồi, dù chưa biết nó là mồi gì Hư quá Nghe đâu mồi này có mùi ... không rửa nổi, hay là mắm chăng ? Ngu quá

Thank you bác .
cheprong

cần carbon
cần carbon

Bài gửiGửi: Thứ Ba 10 3, 2009 4:09 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Hehehe, coi bộ 6 Lộc cũng thích nghề dử he. Tui có một vài điều tư vấn thêm như dzầy.

Câu sông :

- Nếu câu câu ghe, ví dụ như câu bao ni lông (bông lau), thì mua cần 2 hay 3 khúc, dài từ 2,40 > 2,80 mét, có sức tải chì từ 120 > +150 gam. Tải nặng hơn càng hay, vì điều kiện câu cá BL khá đặc biệt, do phải câu sâu và câu ngay luồng nước chảy, cho nên chì neo phải khá nặng. Vì vậy, khi câu BL, khó có thể đạt : có cá + có sướng cùng lúc. Vì cá BL thông thường chỉ vài ba kí, hiếm có cá to !

- Câu các loại cá khác. Nếu câu bờ thì dùng cần cũng 2/3 khúc, nhưng dài hơn, từ 3,40 > 4,00 mét. Sức tải chì từ 100 >150 gam, đã đủ. Khi chì bị trôi, và bị vướng, phần lớn do mình muốn liệng xa và liệng ngang sông. Thật ra, giữa sông, những nơi mà nước chảy xiết thường kg có cá, vì... mấy chỗ đó khó đón mồi. Mà cá đón mồi thường hay bơi ngược dòng, cho nên...bơi mệt mà không có gì vô miệng, cá nó kg chơi đâu.

Các loại cá da trơn (trê, chiên, ngạnh, út, ngát, lăng, bông lau...), ngoài mồi trùn (thông dụng, dễ mua hay đào), bạn còn có thể chơi lòng, hay gan gia cầm (tốt nhất là dùng gan). Nhưng chỉ sử dụng phía vành ngoài của lá gan, thì mồi bám mới chắc. Trong trường hợp chơi nguyên cả lá gan, nếu muốn săn hàng, trong trường hợp này thì nên dùng lưỡi 3 tốt hơn lưỡi 1.

Nói lòng vòng...nhưng mà bạn biết khi cá ăn, sẽ thấy "triệu chứng" gì để biết mà đóng cho đúng lúc không. Và làm sao để phân biệt cú nào mới thật sự là cá đớp mồi và cú nào là "chì đớp... rác" ?
mltr6

gãy cần
gãy cần

Bài gửiGửi: Thứ Ba 10 3, 2009 11:37 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Merci bác Cheprong nhiệt tình quá Very Happy

Dân mới vô nghề nên nó máu vậy mà bác, lại hay được hàng nữa nên nó mới ngập nặng mau vậy, chứ móm liên tục chục lần là xìu ngay ấy mà Hư quá Em có ông bạn già còn máu hơn nhiều, ổng sắm dàn cần và đồ chơi đông tây kim cổ không thiếu thứ gì, có món để mấy năm không sờ tới giờ còn canh me anh em nào có nhu cầu ổng cho mượn cho đỡ phí đấy, phải hong ông bạn già ơi mau lên tiếng đi hí hí. Bà 8

Em hỏi thêm 1 ít nữa bác nhé, bắt đầu thấy hơi mơ màng roài Ngu quá

Trong trường hợp câu ghe thì sao phải cần chì nặng bác nhỉ, vì cái ghe neo ngoài, chì xuôi theo dòng nước cũng đã có máy cố định lại rồi, làm sao nó trôi đi được, vậy sao cần phải nặng ? Ngu quá

Câu bờ thì nếu dùng cần dài 3.4 - 4m, ngoài tác dụng ném được xa hơn thì còn tác dụng gì nữa không bác ? Vì theo bác tư vấn, không nên liệng ngang sông, cũng không nên liệng xa quá. Vậy sao không chơi cần 2.4 - 2.8m như câu ghe ? Ngu quá

Triệu chứng thì em chịu rồi, em có nhõn 1 hôm "kinh nghiệm" hôm đi kinh nước mặn thui bác ạ Bó tay rồi Hình như là, nếu cá đớp mồi thì cái cần trĩu xuống rồi lại bật lên, tốc độ nhanh hơn, có khi lập lại. Còn nếu "đớp rác" thì cần trĩu xuống chậm hơn và không có vụ bật lên lại, cũng không "run rẩy" giề cả, có phải hong bác ?

Hôm rồi em thấy dân SG còn có cái kiểu "câu muỗng" nữa, dùng cho chỗ nước không xiết hoặc trong hồ. Đánh ra xong, thu căng dây rồi đặt vào gác cần. Sau đó kéo chùng đoạn dây trong thân cần xuống đất, rồi móc 1 cái muỗng (thìa) bằng nhựa trắng (cho dễ thấy thôi) vào dây. Lúc cá cắn kéo căng dây, cái thìa chạy từ dưới đất lên là "hự". Laughing

À, nhân tiện em lại chợt nhớ ra hỏi thêm phát nữa: nhiều bác bảo em câu lăng xê không cần giật để đóng cá (thậm chí giật còn làm cho cá dễ bị bong nữa). Em thì hay múc 1 phát cho chắc ăn Laughing Theo bác nên thế nào ?

Thank you
cheprong

cần carbon
cần carbon

Bài gửiGửi: Thứ Ba 10 3, 2009 4:50 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Hehehe... để tớ chép tại từng câu hỏi rồi nhận xét theo ý riêng, 6 Lộc nhé. Mở lớp hàm thụ lun tại diễn đàn của Vương chép tầu, biết đâu sau này lại ép uổng hắn phải thoả mãn một vài điều kiện "chơi" nhể ?

Hỏi : Trong trường hợp câu ghe thì sao phải cần chì nặng bác nhỉ, vì cái ghe neo ngoài, chì xuôi theo dòng nước cũng đã có máy cố định lại rồi, làm sao nó trôi đi được, vậy sao cần phải nặng ?

Đáp : người mới biết câu, thường nghĩ rằng : cá bự chỉ ở giữa sông, vì ở giữa sông nước sâu, và rộng cá to mới chịu ở. Vì vậy, cho nên phần đông thích phang mồi ra giữa sông và cho thật xa. Nhưng 99% trường hợp sau khi chì chưa xuống đến đáy, thì nước đã đẩy ngay vô gần bờ rồi, và trong quá trình chì "quét rác" từ giữa sông vào đến gần bờ, cũng là lúc nó quặp vào... mọi chướng ngại vật. Đó là rủi ro « mắc gốc » cao nhất. 1% còn lại, nếu "may mắn" hơn, là chì nó chui ngay vô 1 hốc đá. Hehehe, cục chì sẽ kg cần quét nữa và nằm vĩnh viễn ở đó lun.

Đó gọi là « chì trôi », nhưng mà nếu cứ thả dây cho nó trôi đi, thì nó cũng cứ trôi đi mãi chứ kg ngừng, nếu kg bị dính vì đó.

Trường hợp câu ghe, chì cần phải nặng, và nặng đến xxx gam, tùy theo sức đẩy của dòng chảy. Ở những nơi có thủy triều, tức là nước chảy vào và chảy ra, tuỳ giờ và tùy ngày (chảy hướng ra biển gọi là nước ròng - từ biển chảy vào gọi là nước lớn - chảy thật chậm hay nằm im một chỗ gọi là nước rong). Ở những ngày càng gần đến lúc sáng trăng (rằm) thì "con nước" còn gọi là dòng chảy, càng dịu lại (nước rong), câu tôm còn được với chì 10 gr nữa đó.

Ngược lại, nếu nước chảy quá mạnh (nước ròng và vào những ngày mùng 28, 29, 30, 1, 2, 3…. ÂL), nếu chì kg đủ nặng, thì cục chì nó sẽ "thả diều" ở lưng chừng nước hay trên mặt nước... và nếu câu như vậy, sẽ cầm chắc chữ ... mom sắc móm. Nên nhớ : ở đáy sông, nước chảy chậm hơn phía trên mặt nước. Cá luôn rà sát đáy, để bơi kiếm ăn cho đở mệt và thức ăn cũng trôi chậm hơn !

Kết luận : trong bất cứ trường hợp nào, khi câu sông, phải cố tìm điểm câu mà dòng chảy yếu nhất, nhưng phải đủ sâu... Nhưng :

a) Khuyết điểm : tại những nơi này lại có rất nhiều chướng ngại vật, bởi lý do, nước chảy yếu, kg đẩy nổi các thứ linh tinh đi nơi khác, "rác" sẽ tụ lại tất ở đó.

b) Ưu điểm : do đó, cũng tại đây, cá trú lại nhiều nhất, vì có vật cản, khi lâm nguy, chúng sẽ có chỗ trốn và vật cản đồng thời cũng sẽ giữ lại « cái » để chúng ăn. Cá trắng ăn thực vật, tạp vật. Cá dữ « phập » cá trắng.

Hỏi : Câu bờ thì nếu dùng cần dài 3.4 - 4m, ngoài tác dụng ném được xa hơn thì còn tác dụng gì nữa không bác ? Vì theo bác tư vấn, không nên liệng ngang sông, cũng không nên liệng xa quá. Vậy sao không chơi cần 2.4 - 2.8m như câu ghe ?

Đáp : dù không hỏi nhưng tớ cũng đáp lun. Khi câu ghe tại sao phải dùng cần ngắn ? Cần ngắn có nhiều thuận lợi hơn cần dài, vì :

- Khi vớt cá : trên ghe ta khó có thể lùi hay tiến, chỉ đứng một chỗ mà thò vợt hay móc để bắt cá, do đó nếu cần dài quá thì con cá cứ ở cách mạn xuồng vài mét = khó bắt. Tiếp đến, cần quá dài, sẽ khó xoay trở khi móc mồi hay thực hiện các thao tác khác...

- Khi liệng mồi : không cần phải liệng, vì nếu "tài công" biết chọn chỗ, khi neo, xuồng đã "đậu" ngay trên ổ cá rùi. Vì vậy, chỉ cần thả mồi xuống nước là đủ.

Ngược lại, khi câu bờ lại khác. Nếu câu cần ngắn, có nhiều bất tiện, ví dụ như :

- Nếu bạn đang ở trên một cái ghềnh đá có dốc thoai thoải, nhưng trơn trợt. Khi cá chưa ăn câu, thì cần dài cũng như ngắn, có khi cần ngắn lại xoay trở tiện hơn. Nhưng khi dòng cá, nếu cần câu quá ngắn thì bạn cần phải bước xuống cho sát gần mặt nước để tránh dây câu cạ vào đá khi quấn dây (tránh đứt dây), và... nếu muốn xuống gần mặt nước, rủi ro thăm hà bá sẽ rất cao (nước chảy siết = die mất xác đó, cẩn thận nhé ! ). Cho nên câu ở đây, cần phải có cần dài + vợt dài là điều tất yếu. Kinh nghiệm : tham khảo anh em câu tráp ở HP hay Đồ Sơn (gần giống hoàn cảnh).

- Nếu câu ở ven bờ, ví dụ dễ hiểu nhất mà bạn có thể kiểm nghiệm ra ngay, là tại sao câu tay : trong khi dòng cá, phản ứng tự nhiên của 99% cần thủ là dỡ cao cần và đứng chứ ít khi ngồi để chiến đấu hay là dúi cần sát hay ngang mặt nước. Dỡ cao cần không phải là để nối dài cần ra thêm 1 chút với cánh tay sao ?

Ngoài ra còn rất nhiều trường hợp khác nữa, chỉ có thể vượt qua được với cần dài, như có đá ngầm hay cây thủy sinh... chắn trước mặt - Không muốn đứng trong nước, hay bãi lầy để chiến đấu với cá khi nước ròng - Còn nhiều nữa..., tớ kg nhớ hết. Nhưng mờ, cần câu càng dài thì sức bật càng uyển chuyển và mềm mại, cho phép dùng dây câu nhỏ để vật với cá to. Mà dây câu nhỏ sẽ đở bị trôi, và cá sẽ ít nhát mồi... thế cho nên dây dù mới được phát minh (nhỏ sợi, nhưng chắc chắn), dù vẫn còn khuyết điểm !

Hỏi : Hôm rồi em thấy dân SG còn có cái kiểu "câu muỗng" nữa, dùng cho chỗ nước không xiết hoặc trong hồ. Đánh ra xong, thu căng dây rồi đặt vào gác cần. Sau đó kéo chùng đoạn dây trong thân cần xuống đất, rồi móc 1 cái muỗng (thìa) bằng nhựa trắng (cho dễ thấy thôi) vào dây. Lúc cá cắn kéo căng dây, cái thìa chạy từ dưới đất lên là "hự".

Đáp : đây là cái vật dụng "báo cá", kiểu con sóc leo cây, dùng để hỗ trợ cách câu "ngâm" không dùng phao ở những nơi nước kg chảy. Bạn có thể làm hơn như đã thấy, trong caucavietnam.com cũng có chỉ dẫn đấy. Có thì giờ thì vào mà tìm và ngâm kíu. Thân !

Đừng merci nữa, không thì tớ khó tính điểm với VCT ! Hắn sẽ bảo, cảm ơn rùi, kg tính Hư quá

Tiếp 2 câu cuối

Hỏi : Triệu chứng thì em chịu rồi, em có nhõn 1 hôm "kinh nghiệm" hôm đi kinh nước mặn thui bác ạ Bó tay rồi Hình như là, nếu cá đớp mồi thì cái cần trĩu xuống rồi lại bật lên, tốc độ nhanh hơn, có khi lập lại. Còn nếu "đớp rác" thì cần trĩu xuống chậm hơn và không có vụ bật lên lại, cũng không "run rẩy" giề cả, có phải hong bác ?

Đáp : trả lời đúng phóc, nhưng còn thiếu. Nếu, mà chỉ giật và nẫy đúng một lần, có thể bạn đã đóng trúng cá BNL, hay là cành cây vì đôi khi cành cây nó bị mắc chì nhẹ vào thân, làm trì đầu cần xuống, nhưng sau đó tuột ra, cần lại bật lên, kế tiếp trôi đi, nhưng còn vướng lại cái nhánh con, mắc luôn vô lưỡi, nó lại giật thêm phát nữa, làm đầu cần lại trĩu xuống, nhưng lần này nhẹ hơn... Tình trạng này, không khác gì dính cá, nhưng nếu ta đóng mạnh 1 phát, vì... cho đó là cá dính rồi, thì... hehehe, sau khi cẩu vô bờ, nó làm thinh, không vùng vẫy chi hết, sau đó, nặng quá có thể bị đứt dây, tiếc hùi hụi vì sẩy cá bự, hay là nếu dây chắc quá thì lôi vô bờ 1 bụi... chà gai hay lục bình.

Dzị phải làm seo để phân biệt ? Ngu quá

Hỏi : À, nhân tiện em lại chợt nhớ ra hỏi thêm phát nữa: nhiều bác bảo em câu lăng xê không cần giật để đóng cá (thậm chí giật còn làm cho cá dễ bị bong nữa). Em thì hay múc 1 phát cho chắc ăn Laughing Theo bác nên thế nào ?

Hehehe, mọi sự còn tùy ở con mồi giả mình dùng nữa, nếu là mồi cá giả được trang bị với 2 cái lưỡi 3, gồm đến 6 móc thì nó thường tự động dính. Nhưng có rất nhiều người chỉ thích dùng mồi giả với 1 hoặc 2 cái lưỡi đơn khá to, bởi lý do, % bị vướng mắc gốc, thấp hơn. Với họ, sau khi cảm nhận đầu cần, hơi bị ghì lại, lập tức đóng liền. Chậm thì cá nó nhè mồi ngay tức khắc.

Mặt khác, khi câu với mồi Twist hay mồi nhựa dẻo nói chung, thường chỉ có 1 lưỡi đơn. Trong trường hợp này, phản ứng đóng không nhanh tay, thì câu đến nát mồi vẫn không dính cá. Tức điên lên...mà bẻ luôn cả cần, và vụ việc này, tớ đừng đã thấy qua Ngu quá.

Nhưng cũng có trường hợp khác, chính bản thận tớ từng trải qua, như là câu nheo khủng ở châu Âu. Khi cá đớp mồi, dù cảm thấy, nhưng thường phải đợi nó quẫy đầu 1 phát, mới đóng cho 1 phát mạnh nhất. Tiếp theo, căng cứng dây, đóng luôn 2 phát nữa cho lưỡi câu nó phập sâu vào hàm cá, bởi lý do loại cá này cái hàm của nó khá dầy. Phải vậy thì mới kg sợ bị sút. Câu Chiên lớn có lẽ cũng cần phải áp dụng chiêu thức này... chăng ?

Được sửa bởi cheprong ngày Thứ Ba 10 3, 2009 7:25 pm; sửa lần 2.
mltr6

gãy cần
gãy cần

Bài gửiGửi: Thứ Ba 10 3, 2009 11:21 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Trích dẫn:
Đừng merci nữa, không thì tớ khó tính điểm với VCT ! Hắn sẽ bảo, cảm ơn rùi, kg tính

Đọc lên đọc xuống mấy lần liền, nghiệm ra được nhiều thứ. Cảm ơn bác .....Vương Chép Tàu. Rolling

Vụ này em sẽ lận lưng mang theo chuyến này làm bửu bối, xem tình hình thế nào về rồi em mới ... biết đường hỏi tiếp Hư quá , ngay sau cái báo cáo báo chồn.

Một chục lố (120hộp) mồi chuyên trị cá lăng đã vô thùng chuyển EMS ra Hà nội chuẩn bị lên đường rồi, hôm nào ra tới em mổ ra coi nó là cái giống gì rồi thông báo các bác nhé, sẵn dịp test luôn hiệu quả.

Bác Cọp i e rờ cho mượn chục con mồi giả lọai xịn, "bo" thêm đôi lưỡi câu Nhựt bổn đưa ngón chân cái vào cũng lọt nữa, chuyến này chắc phải bắt được hàng khủng, không thì khó có đường về Laughing
Copierer

cần kelva
cần kelva

Số bài: 186
Chủ đề: 57
Cám ơn: 13
Được cám ơn 143 lần trong 56 bài

Bài gửiGửi: Thứ Tư 11 3, 2009 9:53 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Kính gửi cụ 6

Em xin thưa với cụ là em ăn ở (phần lớn) là hiền lành, không chọc ghẹo ai, trừ cái đám mà các cụ hay chọc ghẹo. Í vậy mà em luôn bị nhiều tên hay quấy nhiễu và khiêu khích cho đến khi em xì cho chúng cái gì đó mà chúng thích mới chịu thôi. Mà tính em lại keo xỉn, không muốn cho ai xin/mượn thứ gì cả. Nhưng em mà không tự xì ra thì chúng cũng sẽ chộp liền khi em không để mắt tới, rồi còn cười vui đắc thắng. Cụ nghĩ xem làm sao mà sống được với cái đám gọi là bạn bè như rứa! (Cụ thấy đấy, tối qua một tên đã bẻ gãy cái cần câu của em chỉ vì hắn không biết câu cá khủng! Rồi còn tịch thu thêm một chiếc cần nữa của em cho bỏ tức! Làm sao mà chịu nổi cơ chứ. Huhuhu...) Bó tay rồi Bó tay rồi Bó tay rồi. Í vậy mà hình như bi giờ cụ cũng định áp dụng cái kinh nghiệm "khiêu khích" của cái đám nhí nhố này để khích em hay sao đấy? Cụ thích lấy cái gì trong "kho hàng" nhà em thì cụ cứ nói lun ra, chớ làm theo cái đám MM, HL, VIT v.v... sẽ bị em ghét đấy. Laughing Laughing Laughing Thank you + Welcome
Copierer đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
Ba_Vuong

gãy cần
gãy cần

Số bài: 678
Chủ đề: 68
Cám ơn: 108
Được cám ơn 162 lần trong 83 bài

Bài gửiGửi: Thứ Tư 11 3, 2009 9:57 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

mltr6 đã viết :
Trích dẫn:
Đừng merci nữa, không thì tớ khó tính điểm với VCT ! Hắn sẽ bảo, cảm ơn rùi, kg tính

Đọc lên đọc xuống mấy lần liền, nghiệm ra được nhiều thứ. Cảm ơn bác .....Vương Chép Tàu. Rolling

ngay sau cái báo cáo báo Cafe chồn.

Hai cụ này bàn thảo với nhau cái gì mà em chẳng hiểu, có mỗi đoạn cuối may ra hiểu hiểu chút.... Thank you thôi được Cafe chồn uống cũng ngon 8)

Chúc mltr6 Chiềng Khương thành công nhá.

P/s Trên Chiềng Khương mùa này hết bàng rồi đó Guoc bay
Ba_Vuong đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
mltr6

gãy cần
gãy cần

Bài gửiGửi: Thứ Tư 11 3, 2009 12:19 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Rolling Rolling Rolling Bác VCT thông cởm cho em xì pam toàn tập nhé.

Trích dẫn:
Em xin thưa với cụ là em ăn ở (phần lớn) là hiền lành

Bẩm cụ Cọp,

Sếp to đi xe nhỏ, sếp nhỏ thì đi xe to, cái sự đời nó tập trung ở cái chỗ tưởng chừng nho nhỏ mà em mạn phép cụ trích lại, bo thêm phần in đậm trên này Laughing

Cụ suốt ngày đi câu với em mà toàn lo ghét em vì em câu hết cá của cụ, chứ nếu cụ dành chút thời gian trong cái đoạn ăn ở (phần nhỏ) của cụ để soi, thì sẽ thấy em không giống "đám nhí nhố" kia tý nào đâu nhé Hư quá

Em không chộp cái gì khi cụ không để mắt này, em có cười nhưng không đắc thắng này, em không tịch thu cũng không bẻ cần của cụ này (dù cá khủng nó tự cắn câu em chứ em có biết câu đâu Ghét quá) Thỉnh thoảng em hay thường xuyên rủ rê (chứ không quấy nhiễu) cụ đi câu này ... Còn mấy thứ kia là cụ tự "trái tính" dúi vào tay em đấy chứ.

Thế cụ nhé, cụ đừng hiểu lầm em nữa. À, mà hôm nào cụ bố trí cho em xem cái kho của cụ nhé Rolling
ca

cần carbon
cần carbon

Số bài: 105
Chủ đề: 6
Cám ơn: 31
Được cám ơn 11 lần trong 8 bài

Bài gửiGửi: Thứ Hai 16 3, 2009 9:32 am    Tiêu đề: Câu sông Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Các bác đi Chiềng Khương câu sông chắc giờ này đã có kết quả rồi thì phải, post cho mọi người đỡ mong đi các bác ơi?
ca đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
mltr6

gãy cần
gãy cần

Bài gửiGửi: Thứ Hai 16 3, 2009 11:51 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Dạ báo cáo bác bọn em vừa về tối qua mệt bã người, chờ xíu cho phục hồi công lực rồi em sẽ post 1 số ảnh và "kể lể" các bác đọc chơi nhé Cheers
hifishbone

cần carbon
cần carbon

Số bài: 143
Chủ đề: 8
Cám ơn: 2
Được cám ơn 23 lần trong 15 bài

Bài gửiGửi: Thứ Hai 16 3, 2009 12:54 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Bác Cọp ơi bác nói thế lộ hết mấy tên kia mà nghe thấy lại ghen tức cho mà xem .Bây giờ bác có cần phải thuê vệ sỹ để trông coi đám tài sản đó ko ?Em nguyện làm vệ sỹ không công trông cho bác đám tài sản đó nhé .Thỉnh thoảng chỉ mượn tạm vài cây đi câu cho nó khỏi mốc thôi . Very Happy
hifishbone đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
Richard Tong

cần tre
cần tre

Số bài: 4
Chủ đề: 0
Cám ơn: 0
Được cám ơn 0 lần trong 0 bài

Bài gửiGửi: Thứ Năm 20 8, 2009 12:07 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Theo Kinh Nghiem cua em thi khi di cau bien ko xai can dai qua 1.3m , chiu tai khoang toi 30 kg thi can nguyen ko xai can noi ,vi can noi ra bien gap ca nho thi OK ma ca lon co 10kg -20kg thi can ke coi nhu vat soc rac vi se bi gay ngang o khuc noi ,neu can dai thi la can nguyen ko noi tu can nam toi dau can chiu tai co 100kg thi gia ben USA la co khoang 3-4 ngan USD (can va May cau luon ) ,chi co ban nhung cho ban chuyen nguyep cho nhung tay cau ca Kiem ,con em ra bien em xai can va may co khoang 700USD suc tai khoang 60kg la Maximum dung cau ca Thu ,va nhung loai ca cung tam co nhu ca thu va ca Kiem loai nho
Richard Tong đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
Trình bày bài viết theo thời gian:   
Gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    Trang chủ diễn đàn -> Video Thời gian được tính theo giờ [GMT+ 7 giờ]
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Chuyển đến 
Bạn không có quyền gửi bài viết
Bạn không có quyền trả lời bài viết
Bạn không có quyền sửa chữa bài viết của bạn
Bạn không có quyền xóa bài viết của bạn
Bạn không có quyền tham gia bầu chọn
Bạn không được phép gửi kèm file trong diễn đàn này
Bạn không được phép download files trong diễn đàn này