Trợ giúpTrợ giúp   Tìm kiếmTìm kiếm   Thành viênThành viên   NhómNhóm 
 DownloadCaucavietnam.com Cá nhânCá nhân   Tin nhắn riêngTin nhắn riêng   Đăng NhậpĐăng Nhập 
Bảo dưởng máy câu?

Gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    Trang chủ diễn đàn -> Thiết bị câu
Xem chủ đề cũ hơn :: Xem chủ đề mới hơn  
Tác giả Thông điệp
canho

cần tre
cần tre

Số bài: 14
Chủ đề: 3
Cám ơn: 12
Được cám ơn 0 lần trong 0 bài

Bài gửiGửi: Thứ Hai 02 8, 2010 6:48 pm    Tiêu đề: Bảo dưởng máy câu? Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Chào các bác, em vừa sắm cần và máy câu được hơn tuần nay thôi, nhưng không biết máy câu có cần chăm dầu nhớt gì vào sau thời gian sử dụng không, và nếu cần thì khoảng bao lâu làm 1 lần, và đang câu gặp trời mưa máy có bị ảnh hưởng gì không, thấy xót quá, mới tập tành còn non kinh nghiệm mong các bác nhiệt tình giúp đỡ em. Thanks!!! Thank you
canho đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
cá ngạnh

cần carbon
cần carbon

Số bài: 104
Chủ đề: 11
Cám ơn: 2
Được cám ơn 13 lần trong 10 bài

Bài gửiGửi: Thứ Hai 02 8, 2010 10:39 pm    Tiêu đề: Re: Bảo dưởng máy câu? Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

canho đã viết :
Chào các bác, em vừa sắm cần và máy câu được hơn tuần nay thôi, nhưng không biết máy câu có cần chăm dầu nhớt gì vào sau thời gian sử dụng không, và nếu cần thì khoảng bao lâu làm 1 lần, và đang câu gặp trời mưa máy có bị ảnh hưởng gì không, thấy xót quá, mới tập tành còn non kinh nghiệm mong các bác nhiệt tình giúp đỡ em. Thanks!!! Thank you

Theo mình thì bạn nên thỉnh thoảng chấm cho máy câu 1 ít dầu mỡ & muốn chăm cho đúng cách thì tham khảo bài hướng dẫn của cụ Tortue_rua" sau đây nhá:

" Muốn vô dầu mỡ cho máy câu có nhiều cách và cũng có nhiều loại dầu mỡ. Liệt kê như vầy :

- Ra chợ trời Chùa vua hay vào Kim biên lùng sục như chép để tìm mua hộp mỡ "trắng", không lấy màu vàng và tối kỵ dùng màu đen nhá (vì mỡ ấy có pha chì).
- Hoặc tìm 1 tube mỡ vaseline hay mượn đỡ hộp kem vaseline của bà xả mua ở nhà thuốc tây mà dùng.
- Hay là hỏi ở đâu có bán mỡ silicone ?

Tiếp đến, cũng vào nhà thuốc tây hỏi mua 1 ống tiêm loại dùng để chích vác-xin gia súc có cây kim tiêm to đùng (đừng mua ống tiêm con của dân chích xì ke nhé). Xong rồi mang về nhà mài đầu kim cho phẳng lại, đồng thời nhét mỡ vào ống tiêm. Thế là bạn có 1 dụng cụ để vô dầu mỡ máy câu loại pờ rô rồi, khi sử dụng không sợ bị trây trét tùm lum và quá liều.

Nhớ khi vô mỡ các bánh xe răng nên dùng 1 cọ lông nhỏ mà trải đều mỡ ra. Nhưng trước mọi thao tác "vô dầu mỡ", nên cho cả cái máy câu vào dầu hỏa (white spirit) mà rửa bằng 1 cọ lông to và cứng, sau đó lau chùi và để khô 1 hôm, không thôi thì : mỡ cũ + mỡ mới + bụi đất...sẽ mài mòn hệ thống còn nhanh hơn nữa.

Bình thường chỉ cần bơm dầu máy khâu vào các cơ phận dùng nhiều là đủ. Còn nếu dây câu bị dính mỡ chỉ cần vuốt bằng 1 miếng bọt rửa chén có tẩm thuốc rửa bát khi quấn dây vào máy là nó sẽ được lau sạch sẽ ngay."

http://www.caucavietnam.com/DIENDAN/viewtopic.php?f=74&t=1387&sid=50fd 37d405d614b46535d583c1c34c75

Được sửa bởi cá ngạnh ngày Thứ Hai 02 8, 2010 10:53 pm; sửa lần 2.
cá ngạnh đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn Gửi email
Được cám ơn bởi: canho
canho

cần tre
cần tre

Số bài: 14
Chủ đề: 3
Cám ơn: 12

Bài gửiGửi: Thứ Năm 05 8, 2010 12:30 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Thanks bác Cá ngạnh nhiều, như vậy là mình phải tháo rời toàn bộ máy câu ra ạ, chắc rắc rối đây, nhưng sẽ cố gắng, với lại loại mỡ trong bài trên của cụ Tortue_rua em không biết, em ở trong Nam, Cần Thơ, nó có phải là mở bò không, kẹo kẹo, thường dùng để bôi vào ổ bi, em thấy nó có loại màu vàng và xanh đen, màu trắng thì không biết, sẽ hỏi các cửa hàng sau.
Với lại phải cọ rửa bằng dầu hỏa trắng ạ, lạ quá, không biết máy có bị sao không.Confused
Cảm ơn bác nhiều nhá, có gì chỉ giáo thêm dùm em. Thank you Confused
canho đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
phamduythai

cần tre
cần tre

Số bài: 3
Chủ đề: 0
Cám ơn: 1

Bài gửiGửi: Thứ Sáu 15 10, 2010 10:10 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Em rất thích câu cá.nhưng mới tập đi câu nên kinh nghiệm còn non lắm.di câu ở đầm mà nguoi ta thả cá thì còn được chư câu tự nhiên là chỉ có móm.vào diễn đàn em thấy kiến thức các bác phong phú quá,thấy kính nể. Ngu quá
phamduythai đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
Trình bày bài viết theo thời gian:   
Gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    Trang chủ diễn đàn -> Thiết bị câu Thời gian được tính theo giờ [GMT+ 7 giờ]
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Chuyển đến 
Bạn không có quyền gửi bài viết
Bạn không có quyền trả lời bài viết
Bạn không có quyền sửa chữa bài viết của bạn
Bạn không có quyền xóa bài viết của bạn
Bạn không có quyền tham gia bầu chọn
Bạn không được phép gửi kèm file trong diễn đàn này
Bạn không được phép download files trong diễn đàn này

- Xóa cookies lưu bởi diễn đàn này

Các trang diễn đàn xem tốt nhất với độ phân giải màn hình : 1024 x 768 pixels