Trợ giúpTrợ giúp   Tìm kiếmTìm kiếm   Thành viênThành viên   NhómNhóm 
 DownloadCaucavietnam.com Cá nhânCá nhân   Tin nhắn riêngTin nhắn riêng   Đăng NhậpĐăng Nhập 
ÁO ẤM VÙNG CAO

Gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    Trang chủ diễn đàn -> Từ thiện
Xem chủ đề cũ hơn :: Xem chủ đề mới hơn  
Tác giả Thông điệp
Rod N Reel

VIP

Số bài: 123
Chủ đề: 5
Cám ơn: 39
Được cám ơn 14 lần trong 8 bài

Bài gửiGửi: Thứ Hai 25 1, 2010 9:55 am    Tiêu đề: ÁO ẤM VÙNG CAO Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Nhân một chuyến đi công tác Lào Cai, trên trục đường quốc lộ 70 thành phố Lào Cai 8 km rẽ trái đi thêm 7 km nữa đoàn chúng tôi dừng chân tại một ngôi trường mang tên Phân hiệu Nậm Sò ( một điểm trường thuộc trường Tiểu học xã Bản Phiệt, huyện Bảo Thắng)

Mặc dù trước khi xuống xe mỗi người trên xe đã khoác thêm áo để chống đỡ với cái rét nhưng vừa mở cửa bước xuống thì gió lạnh tốc thẳng vào mặt khiến chúng tôi co rúm người lại. Đã hơn 9h sáng nhưng sương mù vẫn còn chưa tan hết, hiện lên sau màn sương là ngôi trường cùng với lá cờ đỏ bay phấp phới, phái sau đó là tấm biển với hang chữ: “MỖI NGÀY ĐẾN TRƯỜNG LÀ MỘT NIỀM VUI”. Từng con chữ nhảy múa trên làn sương ảo đem lại cho chúng tôi cảm giác như đang lạc vào trường học của một thế giới thần tiên nào đó mà đã từng được xem trên phim ảnh cùng với niềm thích thú pha trộn sự tò mò.

Đoàn chúng tôi vào đến giữa sân trường, bọn trẻ đang ngồi trong lớp học thấy người lạ chúng nháo nhác nhìn.

Cũng vừa gần như đúng lúc tiếng trống trường vang lên báo hiệu giờ ra chơi, bọn trẻ ùa ra sân cười đùa, nhảy nhót hồn nhiên như thách thức thời tiết ngoài trời đang giá lạnh.

Học sinh ở đây rất bé, đứa học lớp 5 nhìn cũng chỉ bé như đứa học lớp 2. Chúng đều gầy gò, đen đúa với những mái tóc vàng hoe vì nắng gió.

Nhiều học sinh ở đây chỉ mặc một chiếc áo mỏng tang, thậm chí có em còn mặc mỗi chiếc áo cộc tay.

Nhìn các em tím tái vì rét, lạnh, tôi lại gần một em bé gái mặc duy nhất một chiếc áo cộc tay và hỏi tại sao em không mặc thêm áo cho đỡ rét? Em trả lời: “Cháu còn một chiếc áo nữa nhưng giặt rồi, hôm nay vẫn chưa khô!” rồi em lảng ra đi chơi chỗ khác cùng bạn.

Gió vẫn liên tục thổi và mang đến những luồng gió lạnh cắt da, thịt song bọn trẻ vẫn hồn nhiên run rẩy trong thời tiết khắc nghiệt của vùng cao và trong long chúng tôi thì nặng trĩu, tê buốt.
Hàng ngày, vẫn đôi chân trần lên nương rãy, vẫn mặc manh áo cộc và chiếc quần lửng chúng vẫn chăm chỉ tới trường để học thay vì ngồi cạnh bếp lửa suốt mùa đông lạnh giá như những đứa trẻ lười biếng khác. Phải chăng bọn trẻ ở đây đã quen với cái rét thấu xương nên không cần áo len, áo khoác …. Hay bọn trẻ không có nổi một chiếc áo ấm để mặc lúc trời đông giá!
Trò chuyện với các thầy cô giáo chúng tôi được biết trường tiểu học Bản Phiệt với 400 học sinh thì có đến gần 300 học sinh là con em dân tộc ít người, hằng ngày chúng phải tham gia lao động như: chăn trâu, trông em, lấy củi, làm nương rãy….. vì vậy để các em được đến trường cũng đã là một cố gắng lớn của chính quyền địa phương và các thầy cô giáo trong việc tuyên truyền vận động bà con dân bản.
Các thầy cô cũng thường xuyên mang quần áo cũ của con em mình đến cho bọn trẻ nhưng cũng không xuể, ngoài ra còn có các cơ quan, ban ngành khác cũng đã góp sức cùng bọn trẻ.

Hết giờ chơi, bọn trẻ vào lớp học tiếp. Học sinh lớp 3 giờ chính tả, dưới ngòi bút đang được điều khiển bởi những bàn tay với các ngón cứng đờ, cóng lạnh nhưng con chữ tròn trịa, từng dòng ngay ngắn, thẳng hàng hiện ra khiến chúng tôi vô cùng ngạc nhiên và thán phục.

Tạm biệt các em nhỏ vùng cao Lào cai hiếu học, tạm biệt các thầy cô giáo không quản đêm ngày và công sức cũng như tiền bạc để đem đến cho các em những kiến thức để sau này khi các em bước vào đời.

Tết về trên khắp bản làng của người dân Việt Nam. Người già vui bát chè xanh, trẻ con vui manh áo mới. Cho phép tôi được một lần làm cầu nối giữa các em em học sinh của trường tiểu học Bản Phiệt, Bảo Thắng, Lào Cai đang cần được sự quan tâm và giúp đỡ. Hãy chung tay góp sức vì một mùa xuân mới ấm áp niềm vui cho bọn trẻ.
Rod N Reel đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn Yahoo Messenger
gathanhbac

cần kelva
cần kelva

Số bài: 202
Chủ đề: 0
Cám ơn: 23
Được cám ơn 16 lần trong 11 bài

Bài gửiGửi: Thứ Hai 25 1, 2010 11:25 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

SORY SỜ Cụ R&R : Công việc làm từ thiện của các cụ sao ko thấy nói giề,cách làm ra sao,kết quả???.Rất mong phuc đáp để anh em nào muốn đi theo các cụ lấy phước cho đời,còn biết đường theocác cụ.Mong cụ bỏ quá mà chỉ dẫn.THANKS..

Được sửa bởi gathanhbac ngày Thứ Hai 25 1, 2010 11:34 pm; sửa lần 1.
gathanhbac đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
Rod N Reel

VIP

Số bài: 123
Chủ đề: 5
Cám ơn: 39
Được cám ơn 14 lần trong 8 bài

Bài gửiGửi: Thứ Ba 26 1, 2010 8:33 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

gathanhbac đã viết :
SORY SỜ Cụ R&R : Công việc làm từ thiện của các cụ sao ko thấy nói giề,cách làm ra sao,kết quả???.Rất mong phuc đáp để anh em nào muốn đi theo các cụ lấy phước cho đời,còn biết đường theocác cụ.Mong cụ bỏ quá mà chỉ dẫn.THANKS..

Bác Thanh Bạc à, cảm ơn bác đã quan tâm. RnR cũng chỉ là thành viên của DĐCC mà thôi, để phát động thì cái đó phải là người đứng đầu mỗi trang Web. RnR chỉ làm được việc đó ở bên BLC mà thôi, mong bác cho í kiến nhé.

Vì không post tiếp được nên RnR viết tiếp bài này nhé:

Mặc dù công việc bận rộn nhưng cuối cùng ngày 07/02/2010 RnR cũng dứt ra một chút thời gian để đi lên Lào Cai thực hiện nốt công đoạn dở dang.
Được sự hỗ trợ của chú Trạng, anh Cường giày, anh Hiếu NK và đặc biệt là cô gái mang tên HUỆ làm việc ở 1 công ty Xây dựng trực thuộc Bộ Công Thương RnR cũng đã góp được 400 đôi giày cỡ nhỏ (của anh Cường giày), 6,5 triệu của chú Trạng, anh Hiếu NK và chị Huệ. Đặt 200 chiếc áo đồng phục tại nhà May Phương Thảo chuyên về quần áo đồng phục học sinh và được bà chủ tên Phương nhiệt tình giúp đỡ (ngoài giảm giá chị Phương còn tặng thêm 10 chiếc áo nữa). Vậy là hòm hòm rồi, sau buổi câu VSFA RnR đón thêm chị Huệ và khoảng tầm 15h30' RnR và chị Huệ lên đường đi Lào cai.
Sau đây là một vài hình ảnh về chuyến tài trợ "ÁO ẤM VÙNG CAO":
Nhà may Phương Thảo

Bà chủ

Ủy ban ra tiếp mới kinh Cheers

................
Xin cảm ơn tới tất cả mọi người đã quan tâm và giúp đỡ các em học sinh nghèo, hy vọng món quà nhỏ này sẽ làm các em thêm vui khi cái Tết đã gần kề.

Được sửa bởi Rod N Reel ngày Thứ Năm 11 2, 2010 2:00 pm; sửa lần 1.
Rod N Reel đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn Yahoo Messenger
Được cám ơn bởi: tupin, TrienChieu
tupin

cần tre
cần tre

Số bài: 8
Chủ đề: 0
Cám ơn: 2
Được cám ơn 2 lần trong 1 bài

Bài gửiGửi: Thứ Tư 17 2, 2010 3:06 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Xin hoan nghênh việc làm từ thiện của bác Rod N Reel Very Happy Gần cận tết mà bác vẫn bớt chút thời gian để lên vùng cao làm từ thiện. Hy vong trong năm 2010 bác sẽ tổ chức được nhiều lần ở nhiều vùng có nhiều trẻ em khốn khổ như những em học sinh trường Nậm sò Thank you
tupin đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
Trình bày bài viết theo thời gian:   
Gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    Trang chủ diễn đàn -> Từ thiện Thời gian được tính theo giờ [GMT+ 7 giờ]
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Chuyển đến 
Bạn không có quyền gửi bài viết
Bạn không có quyền trả lời bài viết
Bạn không có quyền sửa chữa bài viết của bạn
Bạn không có quyền xóa bài viết của bạn
Bạn không có quyền tham gia bầu chọn
Bạn không được phép gửi kèm file trong diễn đàn này
Bạn không được phép download files trong diễn đàn này

- Xóa cookies lưu bởi diễn đàn này

Các trang diễn đàn xem tốt nhất với độ phân giải màn hình : 1024 x 768 pixels