Trợ giúpTrợ giúp   Tìm kiếmTìm kiếm   Thành viênThành viên   NhómNhóm 
 DownloadCaucavietnam.com Cá nhânCá nhân   Tin nhắn riêngTin nhắn riêng   Đăng NhậpĐăng Nhập 
Thẻo câu cần tay dài độ bao nhiêu thì... vừa ?
Chuyển đến trang 1, 2  Trang kế

Gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    Trang chủ diễn đàn -> Cách câu khác (cá ăn mồi vào miệng)
Xem chủ đề cũ hơn :: Xem chủ đề mới hơn  
Tác giả Thông điệp
cheprong

cần carbon
cần carbon

Số bài: 114
Chủ đề: 18
Cám ơn: 15
Được cám ơn 38 lần trong 17 bài

Bài gửiGửi: Thứ Ba 06 1, 2009 6:53 am    Tiêu đề: Thẻo câu cần tay dài độ bao nhiêu thì... vừa ? Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Dạo này thấy phong trào câu cá bằng lưỡi đơn có vẻ sôi động quá.Ai câu cũng được cá,nhưng mà tui thì treo cần gần hơn 2 tháng nay rồi. Mới đây qua vài buổi chat với một vài bạn câu,về chiều dài của thẻo câu nhất là thẻo đôi.Có người nói 15cm là lý tưởng,có người bảo là 2Ocm là hết ý,còn người khác thì lại nói phải 30cm.Sau cùng có 1 tên ra ý kiến (chắc sáng kiến mới) phán ngay: 1 thèo=10cm thui,và 1 thẻo khác=30cm.Hỏi tại sao vậy,thì hắn đáp rất đủ vốn rằng=phải vậy ! Ngu quá
Ở diễn này hình như có rất nhiều "cao thủ" câu tay (còn đông hơn cao thủ lục,là chuyện đáng mừng,vì câu tay xem ra dễ hơn câu lục Sorry ).Vậy có bạn hiền nào hứng thú BÀN thêm cho ACE hiểu biết cách "chơi" (thẻo câu) của mình kg?
8) Thank you
cheprong đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
hungCD

cần phíp
cần phíp

Số bài: 66
Chủ đề: 2
Cám ơn: 34
Được cám ơn 2 lần trong 2 bài

Bài gửiGửi: Thứ Ba 06 1, 2009 9:38 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Theo em nghĩ thẻo đôi là người phát minh ra loại này muốn:

- Câu được 2 con cá cùng một lúc.

- Câu được 2 loại mồi cùng một lúc để xem cá thích mồi nào hơn để chuyển sang dùng mồi đó.

- Dùng 2 lưỡi để một vào môi miệng, lưỡi còn lại dính vào đâu đó (vây, đuôi..)tăng khả năng bắt cá.

Từ nhận định thứ 3 em nghĩ tuỳ theo con cá ở hồ đó to đến đâu sẽ làm thẻo dài tới đó, ví dụ con cá dài 70cm thì thẻo nên dài 35-40 cm để 1 lưỡi mắc vào mồm còn lưỡi kia đủ độ dài dính vào đuôi tạo thành thế mắc võng.

Em có mấy nhận xét Ngu quá như vậy có đúng không các bác?
hungCD đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
mltr6

gãy cần
gãy cần

Số bài: 841
Chủ đề: 33
Cám ơn: 69
Được cám ơn 126 lần trong 76 bài

Bài gửiGửi: Thứ Ba 06 1, 2009 10:46 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Em thì không nghĩ vậy, có lẽ 2 thẻo so le là để 1 nằm sát đáy, 1 lơ lửng chăng ? Ngu quá Về độ dài của thẻo thì em nghĩ nếu ngắn quá thì mồi sẽ gần chì dễ làm cá sợ (người ta còn chơi cước thẻo "tàng hình" mừ). Còn dài 30cm thì em đóan là ổn nhất, cái này tình cờ em phát hiện thôi. Nếu mua thẻo buộc sẵn ở cửa hàng thì thẻo dài 20cm (chắc là tiết kiệm cước), còn nếu mua cả cuộn cước nhờ cửa hàng buộc thì thẻo là 30cm Help me!
mltr6 đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
hook_cafe

cần phíp
cần phíp

Số bài: 24
Chủ đề: 1
Cám ơn: 0
Được cám ơn 4 lần trong 2 bài

Bài gửiGửi: Thứ Ba 06 1, 2009 11:39 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Xin ké tý.Câu tay thì iêm thấy có lão QcQ thường hưng phấn về câu đài sao kg thấy hồi âm cho bác chép rồng nhể.Ngoài ra còn bác Vương vừa bê giải câu con cá vàng thật to trong nam mà chả thấy bác í nói gì hay là do số đỏ Sorry
Nhận xét của iêm về thẻo câu thì cũng giống như mấy anh em khác thôi duy có 1 điều cái thẻo đôi: 1 dài và 1 thật ngắn suy nghĩ ra cái thẻo này mới độc bá võ lâm đấy các bác ạ 8)
hook_cafe đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
dutluc

gãy cần
gãy cần

Số bài: 513
Chủ đề: 47
Cám ơn: 94
Được cám ơn 95 lần trong 61 bài

Bài gửiGửi: Thứ Tư 07 1, 2009 10:52 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

mltr6 đã viết :
Em thì không nghĩ vậy, có lẽ 2 thẻo so le là để 1 nằm sát đáy, 1 lơ lửng chăng ?

Em lại không nghĩ giống cụ,theo em nghĩ thì 2 viên mồi đều nằm sát đáy.Mục đích của việc làm thẻo so le(thường từ 3-5 cm) là để cho hai viên mồi không nằm quá sát nhau dưới đáy.Nếu thẻo đôi dài bằng nhau=>hai viên mồi sẽ dễ bị dính vào nhau => mất tác dụng của thẻo đôi,giảm độ nhậy.
Cái hay của môn câu tay kiểu Đài loan là cách cân phao , chì sao cho viên mồi vừa chạm đáy..cách câu này rất nhạy bén , nếu cần thủ đạt đến trình câu được mồi nát, có thể con cá chỉ cần hớp nhẹ mồi ,phao hơi lún là có thể giật trúng cá

Được sửa bởi dutluc ngày Thứ Tư 07 1, 2009 11:07 am; sửa lần 1.
dutluc đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
Xả xệ

cần phíp
cần phíp

Số bài: 31
Cám ơn: 2
Được cám ơn 9 lần trong 3 bài

Bài gửiGửi: Thứ Tư 07 1, 2009 4:56 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

hook_cafe đã viết :
Nhận xét của iêm về thẻo câu thì cũng giống như mấy anh em khác thôi duy có 1 điều cái thẻo đôi: 1 dài và 1 thật ngắn suy nghĩ ra cái thẻo này mới độc bá võ lâm đấy các bác ạ 8)

Theo tui nghĩ cách buộc thẻo 1 thật ngắn và 1 dài,là ta lợi dụng tuyệt đối lợi khí của 1 thẻo đôi,nhận xét như vầy,các bác bình loạn nhé:
- 2 thẻo lưỡi cách xa nhau,khi cá ăn câu sẽ không bị loại khi thi câu nếu lưỡi câu còn lại bị móc vào..đíxxx cá Laughing
- 1 thẻo ngắn dài 10cm : sẽ treo mồi cách đáy nước 20cm,cho ví dụ.
- 1 thẻo dài 30cm : lê mồi câu trên mặt đáy nước 10cm.
Như vậy cá ăn lửng (rô phi,trôi,trắm..) sẽ thấy rõ mồi trên thẻo lưỡi ngắn hơn. Còn thẻo dài dành cho chép hay trê...thích rà mồi trên đáy hồ. Laughing
Xả xệ đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
TrienChieu

cần carbon
cần carbon

Số bài: 131
Chủ đề: 24
Cám ơn: 123
Được cám ơn 77 lần trong 34 bài

Bài gửiGửi: Thứ Năm 08 1, 2009 10:25 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Very Happy Very Happy Very Happy
Các Bác bình luận về thẻo đôi trong Câu tay kiểu Đài Loan hay quá, em không biết nói gì thêm chỉ mong Bác nào không hiểu thì không nên viết lung tung kẻo người ta cười cho đấy!!!
Đừng làm anh em phân tán tư tưởng nhe'!
Thank you

Được sửa bởi TrienChieu ngày Thứ Năm 08 1, 2009 10:34 am; sửa lần 1.
TrienChieu đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn Gửi email Địa chỉ AIM
SVO

cần phíp
cần phíp

Cám ơn: 10
Được cám ơn 2 lần trong 1 bài

Bài gửiGửi: Thứ Năm 08 1, 2009 10:41 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

TrienChieu đã viết :
Các Bác bình luận về thẻo đôi trong Câu tay kiểu Đài Loan hay quá, em không biết nói gì thêm chỉ mong các Bác không hiểu thì không nên viết lung tung kẻo người ta cười cho đấy!!!
Thank you

Cí môn câu tay này rắc rối ghê hehehe.

A mà bác Trien Chieu đây rồi, mấy hôm nay em tìm bác mà không thấy đâu. Nghe trên nầy bác câu hay quá nhưng chưa thấy bác truyền nội công.

Bác Trien Chieu người Trung Quốc hay Đìa Loan gì đó nên cái môn câu tay này là ở quê nhà bác í ra. Thôi bác cho mọi người biết kiểu câu Đìa Loan nhà bác đi, cụ thể là cái thẻo trước bác nhé Thank you
SVO đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
cá ngạnh

cần carbon
cần carbon

Số bài: 100
Chủ đề: 9
Được cám ơn 13 lần trong 9 bài

Bài gửiGửi: Thứ Năm 08 1, 2009 11:03 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

TrienChieu đã viết :
Các Bác bình luận về thẻo đôi trong Câu tay kiểu Đài Loan hay quá, em không biết nói gì thêm chỉ mong các Bác không hiểu thì không nên viết lung tung kẻo người ta cười cho đấy!!!
Thank you

Người lập to píc này muốn thông qua nó để anh em trong diễn đàn trao đổi học hỏi nhau về kỹ thuật câu . Anh em thì người biết nhiều, người biết ít, có tranh luận thì mới vui bác ạ.
@ hung CD:
Trích dẫn:
Dùng 2 lưỡi để một vào môi miệng, lưỡi còn lại dính vào đâu đó (vây, đuôi..)

Trích dẫn:
sẽ không bị loại khi thi câu nếu lưỡi câu còn lại bị móc vào..đíxxx ")

tăng khả năng khả năng bắt cá thì đúng rùi nhưng có cuộc thi câu tay đề ra nội qui là lưỡi không dính mồm cá thì không công nhận KQ bác hung CD ạ, bác xả xệ đinh nói ý này đúng không ạ?
cá ngạnh đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn Gửi email
dutluc

gãy cần
gãy cần

Bài gửiGửi: Thứ Năm 08 1, 2009 11:19 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

mltr6 đã viết :
người ta còn chơi cước thẻo "tàng hình" mừ Help me!

Cước tàng hình cứng, ít xoăn , làm thẻo đôi còn có tác dụng là ít bị xoắn bác mltr6 ạ
TrienChieu

cần carbon
cần carbon

Bài gửiGửi: Thứ Năm 08 1, 2009 11:52 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Tôi xin chia xẻ với các Bác như sau:
1. Thẻo câu tay Đài so le nhau từ 3 đến 5 cm như Bác dutluc nói là đúng.
2. Cước làm thẻo thường từ 0,08mm đến 0,165mm (cước số 1), và thường bằng cước cabon (tàng hình), không xoăn, độ nhậy cao khi cá đớp mồi.
3. Tuỳ theo độ dạn của cá, độ nông sâu của nước mà làm thẻo cước, lưỡi to nhỏ, dài ngắn cho thích hợp( thông thường thẻo ngắn từ 20cm đến 30cm là tốt).
Cách cân phao câu tay, chì lửng, mồi đụng đáynhư sau:
Theo lý thuyết cân 4 câu 2 thì khi không có mồi phao nổi 4 vạch màu, có mồi phao nổi 2 vạch màu. Tuy nhiên tôi mạo muội góp ý với các Bác cách cân theo kinh nghiệm nhé.
1. Móc một vật nặng (đất, mồi cứng, cục chì...) tương đương hai cục mồi vào lưỡi 1(lưỡi trên cao), ném chúng ra vị trí định câu (nhớ dò tìm luôn độ phẳng của đáy hồ). Khi phao chìm hẳn ta chỉnh cước trục cho đủ độ cao (2 vạch hoặc 1,5 vạch).
2. Bỏ vật thử khỏi lưỡi 1 xem xét phao nổi:
- Phao nổi cả quả ta quấn thêm thêm chì đến khi phao chìm quả, nổi 4 hoặc 5 vạch là tốt nhất.
- Phao chìm hẳn ta cắt bỏ bớt chì từng ít một cho phao nổi 4 đến 5 vạch.
3. Móc mồi vào lưỡi nếu phao chìm còn 02 hoặc 1,5 vạch như lúc đo độ sâu là tốt. Nếu phao nổi cao 4 vạch là thiếu chì, cần thêm 1 chút là đủ.

Chúc các Bác thành công!
For you For you

Được sửa bởi TrienChieu ngày Thứ Ba 20 1, 2009 9:27 am; sửa lần 1.
TrienChieu đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn Gửi email Địa chỉ AIM
Xả xệ

cần phíp
cần phíp

Được cám ơn 9 lần trong 3 bài

Bài gửiGửi: Thứ Sáu 09 1, 2009 1:50 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

TrienChieu đã viết :
Tôi xin chia xẻ với các Bác như sau:
1. Thẻo câu tay Đài so le nhau từ 3 đến 5 cm như Bác dutluc nói là đúng.
2. Cước làm thẻo thường từ 0,08mm đến 0,165mm (cước số 1), và thường bằng cước cabon (tàng hình), không xoăn, độ nhậy cao khi cá đớp mồi.
3. Tuỳ theo độ dạn của cá, độ nông sâu của nước mà làm thẻo cước, lưỡi to nhỏ, dài ngắn cho thích hợp.
Cách cân phao, chì câu tay như sau:
Theo lý thuyết cân 4 câu 2 thì khi không có mồi phao nổi 4 vạch màu, có mồi phao nổi 2 vạch màu. Tuy nhiên tôi mạo muội góp ý với các Bác cách cân theo kinh nghiệm nhé.
1. Móc một vật nặng (đất, mồi cứng, cục chì...) tương đương hai cục mồi vào lưỡi 1(lưỡi trên cao), ném chúng ra địa điểm định câu (nhớ dò tìm luôn độ phẳng của đáy hồ). Khi phao chìm hẳn ta chỉnh cước trục cho đủ độ cao (2 vạch hoặc 1,5 vạch).
2. Bỏ vật thử khỏi lưỡi 1 xem xét phao nổi:
- Phao nổi cả quả ta thêm chì đến khi phao chìm quả, nổi 4 hoặc 5 vạch là tốt nhất.
- Phao chìm hẳn ta bỏ bớt chì từng ít một cho phao nổi 4 đến 5 vạch.
3. Móc 01 mồi vào lưỡi 1 nếu phao chìm còn 02 hoặc 1,5 vạch như lúc đo độ sâu là tốt. Nếu phao nổi cao 4 vạch là thiếu chì, cần thêm 1 chút là đủ.
Khi móc đủ 2 mồi phao phải không thay đổi độ nổi là tốt.
Chúc các Bác thành công!
For you For you

Bác trienchieu hướng dẫn cách cân phao rất hay, nhưng tui có vài thắc mắc mong bác giải đáp giùm Help me!

Trích : 1. Móc một vật nặng (đất, mồi cứng, cục chì...) tương đương hai cục mồi vào lưỡi 1(lưỡi trên cao)...

Nhận xét : Trong trường hợp này thì phao sẽ bị vật nặng lôi chìm, theo trí tưởng tượng của tui thì ta chỉ việc kéo phao lên về phía đầu cần cho đến khi nào đầu phao nhô lên khỏi mặt nước 1-2-3 hay 6-7 vạch gì đó, tùy thích phải không bác (giống như chơi lục vậy?). Đến đây, tạm hiểu, xem như ta vừa cân phao và đo chiều sâu của vị trí câu bằng lưỡi câu số 1 (lưỡi trên cao) tức của thẻo ngắn. Còn lưỡi câu của thẻo dài thì không ảnh hưởng gì đến sự cân phao, vì nó đang nằm lê trên mặt đáy. Ở đây, tui chừa 4 vạch. Xong.

Trích : 2. Bỏ vật thử khỏi lưỡi 1 xem xét phao nổi:
- Phao nổi cả quả ta thêm chì đến khi phao chìm quả, nổi 4 hoặc 5 vạch là tốt nhất.
- Phao chìm hẳn ta bỏ bớt chì từng ít một cho phao nổi 4 đến 5 vạch....

Nhận xét : Sau khi bỏ vật thử thì phao sẽ nổi, sau đó ta sẽ thay thế trọng lượng vật thử này bằng chì sao cho đọt phao sẽ nổi như khi cân với vật thử (4 vạch), đúng kg bác ? Vậy có nghĩa là trọng lượng của vật thử sẽ phải bằng trọng lượng của chì treo trên cước trục, đúng kg bác ? (chỗ này hơi bị THNM đây, vì vật thử nó neo phao chứ không dùng để làm chìm phao, tuy nhiên ta cứ phân tích tiếp).

Tui làm thử cách này trong bể kính. Và để đọt phao vẫn nổi 4 vạch theo ý muốn, thì viên chì nó chạm đáy luôn (vì nó thay vật thử mà), còn 2 lưỡi câu thì nằm dài trên đáy nước.

Nếu mà để như vầy, thì mồi tan hay cá ăn hết cũng chẳng biết, cho nên tui thử giảm chì dần, lúc đó cái phao bớt sức tải, nổi dần, từ 4 vạch nó thành 5 rồi 6...khi ấy chì mới tách rời khỏi mặt đáy được vài phân, còn 2 thẻo câu vẫn nằm dài. Tôi nghĩ, nếu mà tiếp tục giảm chì nữa thì phao sẽ bềnh luôn. Ngược lại, nếu có thêm chì hơn nữa thì phao cũng vẫn nổi ở 4 vạch (chì trở thành neo phao, vì nó đã chạm đáy). Lưu ý các bác : là tui vẫn giữ nguyên vị trí của phao như khi cân với vật thử, chứ kg đẩy phao xuống (làm theo đúng như "công thưc").

Thắc mắc : nếu mà cách mô tả của tui có thể hiểu được, thì khi thao tác câu :

- Mồi câu dù có tan đi hết, phao cũng cứ như trạng thái bình thuờng, chứ không nổi thêm vài vạch khi hết mồi, theo nguyên tắc của cách câu Đài. Vì mồi không bị treo lửng, mà nằm trên đáy. Nói rõ hơn là trọng lượng của mồi câu sẽ không ảnh hưởng gì trong việc cân phao. Đúng kg bác ?

- Nhận xét thêm : cách cân phao của bác gần giống như cách cân phao khi câu lục. Lưỡi lục chỉ để neo phao chứ không phải là vật đối trọng để làm chìm phao. Thế cho nên :

Trích : 3. Móc 01 mồi vào lưỡi 1 nếu phao chìm còn 02 hoặc 1,5 vạch như lúc đo độ sâu là tốt. Nếu phao nổi cao 4 vạch là thiếu chì, cần thêm 1 chút là đủ.
Khi móc đủ 2 mồi phao phải không thay đổi độ nổi là tốt.

Cho nên, tôi nghĩ, theo như tôi hiểu, chứ kg dám nói là nghĩ đúng. Dù có móc thêm mồi hay không móc gì cả, phao vẫn cứ ở 4 vạch, không chìm thêm, trừ khi lê 2 thẻo lưỡi vào 1 chỗ trũng hơn, thì phao nó sẽ bị chìm lĩm, vì khi ấy, trọng lượng chì + trọng lượng mồi sẽ nặng hơn sức chịu tải của phao.

Vậy kết luận (cũng theo như tôi nghĩ luôn): Theo cách cân phao của bác thì sau khi buông câu rồi thì mồi sẽ nằm lê trên đáy chứ kg bị treo lửng nữa phải kg bác ?

Rất mong bác sẽ chỉ dẫn thêm cho anh em áp dụng phương pháp của bác một cách thật chuẩn, kg tẩu hoả nhập ma. Xin cám ơn bác trước.
Cheers

Được sửa bởi Xả xệ ngày Thứ Sáu 09 1, 2009 8:03 am; sửa lần 1.
Xả xệ đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
TrienChieu

cần carbon
cần carbon

Bài gửiGửi: Thứ Sáu 09 1, 2009 9:40 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Bác Xả xệ thân mến!
Phen này có lẽ phải mở lớp dạy cờ...âu...câu mất thôi.

Cách tôi hướng dẫn ở trên phải đạt được kết quả như sau:(cần đọc kỹ)
1. Không mồi phao nổi 4 đến 5 vạch
2. Có mồi lưỡi 1 hoặc cả 2 mồi phao nổi còn 1,5 hoặc 2 vạch.
3. Mất mồi lưỡi 1 phao nổi 3 vạch, mất cả 2 mồi phao nổi 4 đến 5 vạch.

Mỗi người mỗi tính, mỗi người mỗi khác. Cứ phải nói đến nơi hay sao??? Ngu quá
Các Bác thử xem và suy ngẫm.
Chúc các Bác thành công!
dutluc

gãy cần
gãy cần

Bài gửiGửi: Thứ Sáu 09 1, 2009 10:45 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Vui quá ta!
Sự nhiệt tình tham gia trao đổi , tranh luận về chuyên môn, đóng góp ý kiến kỹ thuật của các bác là rất đáng hoan nghênh. Hoan hô các bác! .
Chúng ta đang bàn về cách câu cần tay kiểu Đài Loan, về cách cân chỉnh phao sao cho đường câu chúng ta tạo ra giống như hình vẽ dưới đây:

Thao tác để tạo ra được đường câu như vậy xem ra thì có nhiều cách, mỗi người thực hiện một kiểu.Cân chì , phao trước rồi đo độ sâu sau cũng được mà đo độ sâu trươc rồi cân chì và phao sau cũng được. ..Nhưng theo em dễ thực hiện nhất là bài chỉnh 4 câu 2 của bác Quách Chấn Thành , là bài học vỡ lòng cực kỳ cơ bản, chuẩn về kỹ thuật.
Tuy có nhiều cách thực hiện việc cân chỉnh phao nhưng nếu chúng ta thực hiện không khéo thì đường câu của chungs ta tạo ra dễ rơi vào trường hợp như hình dưới, tuy rằng cũng vẫn câu đươc cá nhưng độ nhạy bén sẽ giảm rõ rệt:

Bác Trienchieu & bác Xả xệ thân mến! chúng ta đang đi lệch hướng. Chủ đề của tô píc là: "Thẻo câu cần tay dài độ bao nhiêu thì vừa?"
Em cũng định tham gia đóng góp chút ý kiến nhưng chợt nhận ra là mình đang nhầm chuồng nên lại thôi.Hihi Laughing
Chúc các bác khoẻ Thank you Thank you
cheprong

cần carbon
cần carbon

Bài gửiGửi: Thứ Sáu 09 1, 2009 5:18 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

dutluc đã viết :
Vui quá ta!
Sự nhiệt tình tham gia trao đổi , tranh luận về chuyên môn, đóng góp ý kiến kỹ thuật của các bác là rất đáng hoan nghênh. Hoan hô các bác! .
Chúng ta đang bàn về cách câu cần tay kiểu Đài Loan, về cách cân chỉnh phao sao cho đường câu chúng ta tạo ra giống như hình vẽ dưới đây:

Thao tác để tạo ra được đường câu như vậy xem ra thì có nhiều cách, mỗi người thực hiện một kiểu.Cân chì , phao trước rồi đo độ sâu sau cũng được mà đo độ sâu trươc rồi cân chì và phao sau cũng được. ..Nhưng theo em dễ thực hiện nhất là bài chỉnh 4 câu 2 của bác Quách Chấn Thành , là bài học vỡ lòng cực kỳ cơ bản, chuẩn về kỹ thuật.
Tuy có nhiều cách thực hiện việc cân chỉnh phao nhưng nếu chúng ta thực hiện không khéo thì đường câu của chungs ta tạo ra dễ rơi vào trường hợp như hình dưới, tuy rằng cũng vẫn câu đươc cá nhưng độ nhạy bén sẽ giảm rõ rệt:

Bác Trienchieu & bác Xả xệ thân mến! chúng ta đang đi lệch hướng. Chủ đề của tô píc là: "Thẻo câu cần tay dài độ bao nhiêu thì vừa?"
Em cũng định tham gia đóng góp chút ý kiến nhưng chợt nhận ra là mình đang nhầm chuồng nên lại thôi.Hihi Laughing
Chúc các bác khoẻ Thank you Thank you

Chào các bạn,

Thật ra chuyên đề này để anh em bàn chơi và đưa ý của mình, chứ đừng nên tự nhận là mình... biết hết hay là đáng là bậc thầy. Đọc qua các bản tin của nhiều người viết, thì đã thấy !

Trò câu tuy vậy, nhưng bao la, đi câu khắp nơi và cả đời cũng kg dám dạy ai, nhiều lắm chỉ là trao đổi và chỉ dẫn nhau thôi.

Tiện đây, tớ cũng gửi vào 2 bản vẽ để chỉnh lại bản dịch của QCT, chỉ nói là bản dịch thôi, vì bảo là của anh ta, thì cũng tôi cho hắn, vì tớ nghĩ bản vẽ không chính xác, gây thắc mắc cho những ai có tính hay nghiền ngẩm như tớ đây.

1- Đây là hình chỉnh sửa vị thế của phao Đài, theo cái nhìn của tớ, khi không được treo chì : A (nguyên thủy) - B (chỉnh sửa)

Hình phía trên nhận xét A và B, có thể thấy : phao câu Đài, chân phao không được làm nặng, cho nên khi thả vào nước mà không chịu sức tải hay neo từ bên dưới bởi một vật nặng thì nó sẽ nằm dài trên mặt nước chứ kg tự đứng như phao lục "oánh" xa bờ. Trường hợp này : dân câu gọi là : bềnh phao (?)

2- Còn cái hình phía dưới, cho thấy : A (nguyên thủy) - B (chỉnh sửa)

Hình A : nếu mồi của thẻo ngắn = chạm đáy, thì mồi của thẻo dài sẽ lê trên đáy chứ không còn bị treo nữa. Do đó, nếu muốn đo chiều sâu, khi áp dụng cách câu ĐL, trong bất cứ cứ trường hợp nào, ta phải dựa vào thẻo dài (thẻo thấp) chứ không dựa vào thẻo ngắn (thẻo trên cao).

Hình B : Vị trí đúng nhất của 2 thẻo mồi theo cách câu Đài là cả 2 thẻo mồi đều phải bị treo lửng, và cách mặt đáy xa hay gần tùy trường hợp. Có như thế sức nặng của mồi mới ảnh hưởng được đến đọt phao (ăng ten), và như vậy ta mới biết được mồi còn hay đã tan hết.

Tuy nhiên, tất cả chỉ là lý thuyết, đo đạt và nhận xét khi thực hiện ở nhà thì đúng, chứ câu tại hồ thì có bao giờ đáy hồ phẳng như mặt gương đâu. Chỉ sai biệt đi 5-10cm thôi là phao sẽ lệch ngay rồi. Vì vậy tớ dám chắc 99% là chẳng ai đặt đúng được vị trí các thẻo câu trong hình vẽ ở phía trên mà câu 1 cách bình thường kg vần đề, được cả.

** Chuyên đề này không giới hạn theo tiêu để của nó, mong các bạn cứ tiếp tục góp ý thêm, vì càng nghĩ sâu càng phát giác thêm cái mới lạ. Nếu cần thì dutluc tạo 1 chuyên đề khác vế cách cân phao trong cách câu ĐL như thế nào, để anh em cùng nhận xét nhé. Cheers
mltr6

gãy cần
gãy cần

Bài gửiGửi: Thứ Sáu 09 1, 2009 11:10 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

@Dutluc: qua giờ nghe bác em bán tính bán nghi, giờ đã có bác Cheprong đồng ý là mồi treo lơ lửng rồi nhé. Kiểu này chắc em phải mang cần về bể kính ở nhà thử lại xem cho chắc quá. Ngu quá
hifishbone

cần carbon
cần carbon

Số bài: 135
Chủ đề: 5
Được cám ơn 23 lần trong 13 bài

Bài gửiGửi: Thứ Bảy 10 1, 2009 2:13 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Em cam đoan với các bác mồi câu ko lơ lửng ,vụ này em và QCQ thực hành nhiều ở bể cá ở Hook Cafe rồi nên nhớ lắm .Chính vì hai mồi luôn luôn chạm đáy nên người ta mới buộc hai thẻo lưỡi chỉ cách nhau một thân lưỡi ,để nhận biết rõ hơn độ nhạy của phao khi con cá ăn mồi ở bất kỳ lưỡi nào .Nếu mất mồi ở lưỡi trên phao sẽ bềnh lên một tí ,nếu mất mồi ở lưỡi dài phao vẫn đứng nguyên .
Mà các bác giải thích cách cân phao em thấy dài dòng và khó hiểu quá .Đơn giản hơn các bác chỉ cần kéo ngắn phao vào sát với quấn chì ném ra hồ câu ,sau đó cắt dần chì cho đến khi nào nó nổi lên 4 đến 5 vạch trên phao là ok .Sau đó lắp mồi vào và đo độ nông sâu của nước và căn phao như câu lục .
Thẻo câu theo em nghĩ đừng quá ngắn dưới 20cm là được "con cá nhìn thấy chì câu sẽ ngại " còn dài hơn cũng không vấn đề "chỉ hơi phí cước thôi ".
hifishbone đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
cheprong

cần carbon
cần carbon

Bài gửiGửi: Thứ Bảy 10 1, 2009 7:30 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

hifishbone đã viết :
Em cam đoan với các bác mồi câu ko lơ lửng ,vụ này em và QCQ thực hành nhiều ở bể cá ở Hook Cafe rồi nên nhớ lắm .Chính vì hai mồi luôn luôn chạm đáy nên người ta mới buộc hai thẻo lưỡi chỉ cách nhau một thân lưỡi ,để nhận biết rõ hơn độ nhạy của phao khi con cá ăn mồi ở bất kỳ lưỡi nào .Nếu mất mồi ở lưỡi trên phao sẽ bềnh lên một tí ,nếu mất mồi ở lưỡi dài phao vẫn đứng nguyên .
Mà các bác giải thích cách cân phao em thấy dài dòng và khó hiểu quá .Đơn giản hơn các bác chỉ cần kéo ngắn phao vào sát với quấn chì ném ra hồ câu ,sau đó cắt dần chì cho đến khi nào nó nổi lên 4 đến 5 vạch trên phao là ok .Sau đó lắp mồi vào và đo độ nông sâu của nước và căn phao như câu lục .
Thẻo câu theo em nghĩ đừng quá ngắn dưới 20cm là được "con cá nhìn thấy chì câu sẽ ngại " còn dài hơn cũng không vấn đề "chỉ hơi phí cước thôi ".

Chào hifishbone,

Thật ra chuyên đề này nó "bị" lạc sang nguyên tắc dùng phao khi câu kiểu ĐL, đó thôi. Cho nên mới có kiểu cân 4 - câu 2 hay là gì gì... đó, và từ đó mới có cái để nói cho vui theo ý của mỗi người. Chứ tây họ câu từ hồ ra đến sông, sông đến suối (là vùng nước khó câu nhất), hể lút phao là đóng, hơi bềnh phao cũng...đóng, và phao của họ chỉ có cây ăng ten ngắn ngũn, nhiều lắm chỉ được sơn 2 màu mà thôi, có khi phao cũng không cần ăng ten luôn, ví dụ như phao dùng để câu suối. Nhưng nhìn vào cách chơi của họ, mới thấy là đa năng và ít bị giới hạn như kiểu câu Đài.

Trở lại với phương pháp câu Đài, thì tớ có nhận xét :

Phân tích từ gốc : nhìn cái phao Đài, thấy ngay cái nào cũng có cây ăng ten dài ngoằn, lại còn được sơn xanh, sơn đỏ, tô từng vạch đen. Tất nhiên là để ứng dụng vào việc gì đó rồi, chứ không phải để làm cho dẹp hay cho lạ mắt ! Ở đây, như mọi người đều biết : ngoài việc báo cá cắn câu nó còn dùng để báo mồi câu còn hay hết. Lý do : vì dân câu Đài chỉ dùng mồi câu là bột, chứ không móc côn trùng hay mồi câu nào khác, mà bột thì mau tan trong nước và khó bám vào lưỡi câu như các loại mồi khác.

Từ đó mới có việc cân 4, câu 2, hay cân 7, câu 5...chẳng hạn. Tức sau khi kẹp chì vào phao rồi, thì chì sẽ làm phao chìm, và nếu muốn phao chìm sao cho đọt phao chỉ còn nhô lên 4 vạch thôi, theo ý mình muốn, không hơn, không kém, cho ví dụ, thì trước tiên cần tôn trọng:

- Chì treo không được chạm đáy.
- Trọng lượng chì không thiếu cũng không thừa, để giữ phao nổi ở mức 4 vạch.

Sau đó, khi vê mồi vào rồi, thì trọng lượng của mồi câu sẽ kéo phao chìm xuống thêm 1 chút. Cho ví dụ : lúc ấy ăng ten của phao chỉ còn nhô lên 2 vạch thôi. Đó là cân 4, câu 2 (vì chỉ thấy có 2 vạch khi câu).

Thế cho nên, nếu bạn muốn kiểm tra cả 2 mồi câu ở 2 thẻo lưỡi, thì cả 2 phải cùng lơ lửng trong nước (thế chúng mới có thể kéo phao chìm thêm được). Lý thuyết mà nói trong trường hợp này : hể mất 1 cục mồi thì phao nổi lên thấy được 3 vạch - mất viên mồi thứ hai, thì phao lại nổi thêm 1 vạch nữa, tức 4 vạch = như lúc chưa vê mồi.

Nhưng bạn ơi, tất cả chỉ là viết trên giấy thôi. Khi thực hiện, chính tớ, tớ cũng chẳng cần : cân 4 câu 2 hay cân 7 câu 5 gì hết cho nó phiền. Vì đáy hồ nó có luôn phẳng và cùng 1 độ sâu như chỗ mình đã cân phao lúc đầu tiên đâu. Câu nơi này, có thể cọng ăng ten thòi ra ngoài mặt nước cả tấc, nơi khác thì nó chỉ còn nhô mỗi một vạch, nếu mà cứ theo nguyên tắc, thì còn lâu mới có thì giờ để câu.

Cho nên, sau khi cân phao, thẻo lưỡi dài chạm đáy rồi thì tớ chỉnh phao xuống 10-20cm và tớ cứ câu cách đáy từ 10-20cm. Còn ăng ten để cao tồng ngồng, chừa 5 vạch luôn. Hể phao thập thò lút đi 1-2 vạch là tớ đóng, chẳng cần chờ lút phao (vì nếu lút phăng 1 phát, chắc chắn cá to hay là...chim rồi). Phao bềnh lên 1 vạch hay lộ đầu thân phao tớ cũng đóng 1 phát cho chắc ăn, trước khi thay mồi. Vì cá tự mắc câu dỡ hổng chì là chuyện không hiếm, nhất là khi đầu phao bị nhô hẵn ra ngoài mặt nước !

Trở lại với thắc mắc của bạn như đã viết :

Theo như bạn đã viết thì tớ hơi thắc mắc với thử nghiệm của bạn. Bạn không cần "biết" mồi đã tan hết hay còn ở thẻo dài sao ?

Sẵn đây, tớ ghi lại cách cân phao của tớ trong bể kính tại nhà như vầy :

- Tớ có 1 cái bể kính : cao 150cm x 30cm x 30cm dùng để làm đèn soi phòng khách và nuôi cá cảnh, luôn thể để cân phao tại nhà.

- Đường câu mini của tớ gồm 1 phao Đài bình thường + chì treo + 1 thẻo đôi. Và thẻo lưỡi này gồm : 1 thẻo ngắn = 20 cm, và thẻo dài = 30cm. Tại sao lại dài ngắn, chênh lệch nhau, nhiều như vậy ? Theo tớ thì... chúng sẽ đở bị xoắn vào nhau, và nếu có bị xoắn thì cũng còn viên mồi phiá dưới ở tình trạng "câu được". Chứ 2 thẻo dài bằng hay kg chênh lệch nhau mấy, bị xoắn, chúng sẽ thành 1..cục. Tớ sợ cá chê !

- Sau khi thả phao vào nước, tớ giảm chì dần đi (bớt chứ kg thêm, vì thêm sẽ khó hơn), cho đến khi phao nổi còn 4 vạch. Khi ấy lưỡi câu của thẻo dài còn cách đáy khoảng 5cm.

Thử nghiệm 1 : tớ vê vào 2 lưỡi câu, 2 cục bột dẻo, không tan trong nước (tan thì bẫn hồ), thì phao chìm, đọc ở ăng ten chỉ còn nhô 1 vạch. Và lưỡi câu của thẻo dài nhất còn cách mặt đáy khoảng 3cm. Chưa vừa ý, tớ bớt đi trọng lượng của cục bột 1 tý, thì ăng ten nổi lên được khoảng 2 vạch (tại sao tớ không bớt chì đi mà bớt bột, vì giảm bột dễ thao tác hơn là giảm chì). Khi ấy, viên bột của thẻo dài lại bị phao kéo lên cao hơn một tý, chắc là cách mặt đáy khoảng hơn 4cm, tương đương với 1 vạch vừa nhô lên thêm ở ăng ten. Nhận xét : cả 2 viên bột cùng bị treo lơ lửng.

Thử nghiệm 2 : cách này chắc là giống cách của bạn đã áp dụng (?).
Sau khi tháo gỡ 2 viên bột ra khỏi lưỡi câu rồi, lần này tớ chỉnh lại phao, bằng cách kéo hạt chận hướng về phía trên khoảng 5cm, sau đó thả phao trở lại vào trong nước. Phao vẫn nổi 4 vạch, nhưng lưỡi câu của thẻo dài đã chạm đáy.

Vê trở lại 1 viên bột vào thẻo ngắn, thả vào nước, phao bị chìm đi gần 1 vạch. Vê thêm viên thứ 2 vào thẻo dài, thả lại phao vào nước, chờ cho đến khi 2 viên bột đã "an vị", tớ nhìn ăng ten phao vẫn còn hơn 3 vạch.

Kết luận : viên bột thứ 2 chạm đáy, không làm ảnh hưởng gì đến phao, có hay không có, độ nổi của phao vẫn không thay đổi.

Như vậy, nếu ta muốn tôn trọng "nguyên tắc" bất di, bất dịch trong phương pháp câu Đài là : luôn kiểm soát được tình trạng của mồi câu trên 2 thẻo lưỡi, thì chỉ còn có cách treo mồi lơ lững thôi. Dù rằng, nếu lê mồi trên mặt đáy là cách lừa chép hữu hiệu nhất, vì giống này chúng thường sục đáy để tìm thức ăn...và rất đa nghi với mồi treo lơ lửng. Đó là lý do mà mồi Boilie đã ra đời.
mltr6

gãy cần
gãy cần

Bài gửiGửi: Thứ Bảy 10 1, 2009 10:23 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Thank you bác Cheprong Very Happy

Bài của bác rất chi tiết và hữu ích, và đúng với những gì em hình dung trong đầu, dù em chưa thử trong bể cá ở nhà để xem nó thế nào. Chỉ khác chút xíu thế này thôi:

2 viên mồi không thể lúc nào cũng đều tăm tắp được (đặc biệt là khi bị cá con quấy rối, em hay có khuynh hướng vo mồi to hơn :) ), vậy nên độ nặng khác nhau, phao cũng chìm sâu hơn nếu mồi to hơn trong trường hợp cả 2 mồi lơ lửng. Do vậy em nghĩ là để phao lúc nào cũng nổi 2 vạch khi có mồi (em thấy luôn là vậy dù em có cho mồi to hơn) thì viên dưới phải chạm đáy để đỡ bớt sức nặng kéo phao. Còn nếu mồi nặng quá viên trên cũng chạm đáy nốt thì chắc chắn phao sẽ tụt thêm 1-2 vạch, chính là khoảng cách giữa 2 viên mồi.

Em trình kém cứ bàn loạn, các bác sửa sai giúp em nhé.

Thank you
cheprong

cần carbon
cần carbon

Bài gửiGửi: Thứ Bảy 10 1, 2009 4:50 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

mltr6 đã viết :
Thank you bác Cheprong Very Happy

Bài của bác rất chi tiết và hữu ích, và đúng với những gì em hình dung trong đầu, dù em chưa thử trong bể cá ở nhà để xem nó thế nào. Chỉ khác chút xíu thế này thôi:

2 viên mồi không thể lúc nào cũng đều tăm tắp được (đặc biệt là khi bị cá con quấy rối, em hay có khuynh hướng vo mồi to hơn :) ), vậy nên độ nặng khác nhau, phao cũng chìm sâu hơn nếu mồi to hơn trong trường hợp cả 2 mồi lơ lửng. Do vậy em nghĩ là để phao lúc nào cũng nổi 2 vạch khi có mồi (em thấy luôn là vậy dù em có cho mồi to hơn) thì viên dưới phải chạm đáy để đỡ bớt sức nặng kéo phao. Còn nếu mồi nặng quá viên trên cũng chạm đáy nốt thì chắc chắn phao sẽ tụt thêm 1-2 vạch, chính là khoảng cách giữa 2 viên mồi.

Em trình kém cứ bàn loạn, các bác sửa sai giúp em nhé.

Thank you

Chào bạn,

Đúng như bạn mô tả, nếu mà bạn câu cách đáy 5cm và bạn chừa ăng ten nổi khoảng 7cm, sau khi cân chì. Thì dù cho bạn có vê 2 viên mồi nặng đến 2O gam, khi mồi chìm đụng đáy nó sẽ kg tiếp tục chìm nữa. Lúc đó : 7cm (chiều dài nổi ăng ten) - 5cm (bị mồi kéo chìm vào nước, đến sát đáy) = 2cm, tương đương khoảng 2 vạch còn lại, trên ăng ten.

Nhưng nếu mà bạn thả câu đâu đó xa hơn hay gần hơn, ví dụ ở khoảng cách 10cm, tính từ lưỡi đến đáy, thì ăng ten của bạn sẽ chìm đi mất hút, vì mồi câu quá nặng (7cm - 10cm= âm 3cm).

Những gì tớ vừa viết chỉ là lý thuyết, theo tính vật lý thôi. Nhưng chỉ đúng, nếu bạn thừ nghiệm với thẻo đơn hay là thẻo đôi với 2 thẻo lưỡi cùng chiều dài.

Theo tớ, câu cá "online" kiểu này đau đầu quá. Và tớ nghĩ, chắc cũng chẳng ai đếm từng sợi tóc. Lý thuyết linh tinh bày vẽ chỉ để làm tăng thêm giá trị của phương pháp câu mà thôi. Thực hành ở hồ câu khác xa với thử nghiệm trong bể kính.

** mltr6 có 1 bài viết đăng ở bolaccau hay lắm, hôm nào làm 1 bài tặng cho tớ chép vào caucavietnam.com nhé. 8)

Được sửa bởi cheprong ngày Thứ Bảy 10 1, 2009 4:59 pm; sửa lần 1.
TrienChieu

cần carbon
cần carbon

Bài gửiGửi: CN 11 1, 2009 6:40 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Ha...y quá!! Tui hok có nhiều kinh nghiệm.....
Chúc các Bác thành công!!! Very Happy Very Happy Very Happy For you For you
mltr6

gãy cần
gãy cần

Bài gửiGửi: CN 11 1, 2009 10:24 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

cheprong đã viết :

** mltr6 có 1 bài viết đăng ở bolaccau hay lắm, hôm nào làm 1 bài tặng cho tớ chép vào caucavietnam.com nhé. 8)

Hehe, bài "một đời người, một cần câu" hả bác ? Bác làm em phổng mũi quá. Hôm đấy tại vừa được ăn quả rùa hứng chí nên em nổ tùm lum, không dám post lung tung qua đây sợ các bác cười. Hôm nào có dịp em lại làm phát nữa gửi tặng bác nhé Thank you
hungCD

cần phíp
cần phíp

Số bài: 66
Cám ơn: 34
Được cám ơn 2 lần trong 2 bài

Bài gửiGửi: CN 11 1, 2009 10:37 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

mltr6 đã viết :
Hehe, bài "một đời người, một cần câu" hả bác ? Bác làm em phổng mũi quá. Hôm đấy tại vừa được ăn quả rùa hứng chí nên em nổ tùm lum, không dám post lung tung qua đây sợ các bác cười.

Chào bác mltr6, bài viết về câu cá đăng ở chỗ câu cá thì hay quá rồi còn gì.

Nghe nói vậy thì bác đã đăng ở đâu rồi sao? bác đăng lại cho em đọc cái, không có bác cho em cái link em đọc trước cũng được Thank you
hungCD đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
cheprong

cần carbon
cần carbon

Bài gửiGửi: Thứ Hai 12 1, 2009 2:04 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

mltr6 đã viết :

Hehe, bài "một đời người, một cần câu" hả bác ? Bác làm em phổng mũi quá. Hôm đấy tại vừa được ăn quả rùa hứng chí nên em nổ tùm lum, không dám post lung tung qua đây sợ các bác cười. Hôm nào có dịp em lại làm phát nữa gửi tặng bác nhé Thank you

Đúng là bài này đấy, chỉ tiếc là cắt làm nhiều phần, để đăng nhiều lần, để tăng khách dần dần (?) Hư quá

Tớ kg khen để "vuốt" đâu nhé, tính tớ phỗi bò, có gì nói ấy. Bài viết của bạn có cái độc đáo là đi sâu vào chi tiết, mô tả cẩn thận : cách câu, mồi bả, dụng cụ câu... đây là những thắc mắc của dân nghiện. Tả trời, tả đất, tả lung tung cũng hấp dẫn lắm, nhưng...đọc xong quên ngay. Tớ "kết" bài của bạn tự vì nó thuộc văn "tả chân" Laughing , có ích cho người đọc.

Thank you trước tinh thần cộng tác vì "sự nghiệp"...câu Very Happy Cheers Bà 8
dutluc

gãy cần
gãy cần

Bài gửiGửi: Thứ Hai 12 1, 2009 9:48 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Trích dẫn:
Chuyên đề này không giới hạn theo tiêu để của nó, mong các bạn cứ tiếp tục góp ý thêm, vì càng nghĩ sâu càng phát giác thêm cái mới lạ. Nếu cần thì dutluc tạo 1 chuyên đề khác vế cách cân phao trong cách câu ĐL như thế nào, để anh em cùng nhận xét nhé.

Thế thì lại tranh luận, câu cá online tiếp đi các bác nhỉ.
Em thì chưa 1 lần thử nhưng trong bể trong bể kiếng nhưng thấy các bác cứ mải tranh luận , bảo vệ KQ của mỗi phép thử của mình & không công nhận KQ thử của người khác -> mạn phép nhắc các bác 1 chút : Vật dùng để thử(ở đây là phao) của các bác đâu có giống nhau -> đương nhiên không có cùng 1 KQ rùi Laughing
Em có lần chứng kiến Bá Vương đã câu mấy lần nhưng tới lần đi Bắc Giang mới phát hiện ra là quả phao bé tý của mình có sức nổi rất lớn, mắc lục cỡ đại (1,5 ly) vào cũng không chìm, mức nước nào cũng chỉ nổi mỗi quả mũ lên , quá đẹp Bó tay rồi Bó tay rồi .Thế mà mấy lần y trước vưỡn câu được cá đấy các bác ạ Bó tay rồi Bó tay rồi .Trường hợp này không chỉ có Bá Vương mà rất nhiều cần thủ đã từng va đấy các bác nhá Laughing
Trình bày bài viết theo thời gian:   
Gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    Trang chủ diễn đàn -> Cách câu khác (cá ăn mồi vào miệng) Thời gian được tính theo giờ [GMT+ 7 giờ]
Chuyển đến trang 1, 2  Trang kế
Trang 1 trong tổng số 2 trang

Chuyển đến 
Bạn không có quyền gửi bài viết
Bạn không có quyền trả lời bài viết
Bạn không có quyền sửa chữa bài viết của bạn
Bạn không có quyền xóa bài viết của bạn
Bạn không có quyền tham gia bầu chọn
Bạn không được phép gửi kèm file trong diễn đàn này
Bạn không được phép download files trong diễn đàn này