Trợ giúpTrợ giúp   Tìm kiếmTìm kiếm   Thành viênThành viên   NhómNhóm 
 DownloadCaucavietnam.com Cá nhânCá nhân   Tin nhắn riêngTin nhắn riêng   Đăng NhậpĐăng Nhập 
Tìm mồi câu cá Rầm xanh

Gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    Trang chủ diễn đàn -> Mồi câu và mồi bả
Xem chủ đề cũ hơn :: Xem chủ đề mới hơn  
Tác giả Thông điệp
can_thu_song Gam

cần tre
cần tre

Số bài: 7
Chủ đề: 3
Cám ơn: 0
Được cám ơn 1 lần trong 1 bài

Bài gửiGửi: Thứ Hai 21 6, 2010 4:15 pm    Tiêu đề: Tìm mồi câu cá Rầm xanh Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Các bác ơi ở sông em nhiều cá rầm xanh lắm nhưng từ trước đến giờ em chỉ bắt được có vài con thôi (mà toàn dùng chài) mới dở hơi chứ
Bác vnào biết mồi câu các Rầm xanh chỉ bảo cho em với
Thank you
can_thu_song Gam đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn Gửi email Yahoo Messenger
khoadocau

cần titan
cần titan

Số bài: 330
Chủ đề: 51
Cám ơn: 29
Được cám ơn 87 lần trong 48 bài

Bài gửiGửi: Thứ Ba 22 6, 2010 5:31 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Chào bác can_thu_song Gam

Thay mặt anh em diendan trà lời anh ..

Thật ra cá Rầm xanh em mới biết nó cách đây khoảng 1năm.Tại đập câu YÊN QUANG Ninh Bình..

Cá Rầm xanh to khoảng 2 ngón tay hoặc nhỉnh hơn một chút chúng ta chỉ gặp hoặc bắt được nhiều khi trời mưa cá theo các dòng nước chẩy xuống hồ ngược lên. Đây là em nghe dân họ kể vậy không biết có đúng không.

Còn mồi câu nó em thấy rất rễ chỉ cần bác dùng lưỡi câu nhỏ câu bằng mồi câu mầu đỏ, vàng , đen của mồi 3Đ (định đồng diều) hoặc mồi câu của bác Quyền Râu chộn theo tỷ lệ 1nước một mồi là câu được ngay.

Em đã từng thử câu cá này rồi và rất mê hương vị của nó cá ăn rất chắc và bụng có nhiều trứng em đã từng câu ở đập trong một buổi bắt được hơn 4kg đấy.

Bác thử làm mồi như cảu em nói xem sao ..

Rất mong bác phản hồi khi câu thử...

Chúc bác câu được nhiều cá..
khoadocau đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn Website của thành viên này
dutluc

gãy cần
gãy cần

Số bài: 513
Chủ đề: 47
Cám ơn: 94
Được cám ơn 95 lần trong 61 bài

Bài gửiGửi: Thứ Tư 23 6, 2010 9:15 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

khoadocau đã viết :

Thật ra cá Rầm xanh em mới biết nó cách đây khoảng 1năm.Tại đập câu YÊN QUANG Ninh Bình..

Cá Rầm xanh to khoảng 2 ngón tay hoặc nhỉnh hơn một chút chúng ta chỉ gặp hoặc bắt được nhiều khi trời mưa cá theo các dòng nước chẩy xuống hồ ngược lên. Đây là em nghe dân họ kể vậy không biết có đúng không.

Còn mồi câu nó em thấy rất rễ chỉ cần bác dùng lưỡi câu nhỏ câu bằng mồi câu mầu đỏ, vàng , đen của mồi 3Đ (định đồng diều) hoặc mồi câu của bác Quyền Râu chộn theo tỷ lệ 1nước một mồi là câu được ngay.

Em đã từng thử câu cá này rồi và rất mê hương vị của nó cá ăn rất chắc và bụng có nhiều trứng em đã từng câu ở đập trong một buổi bắt được hơn 4kg đấy.

Theo Dictionary thì:

"CÁ RẦM XANH :
(Altigena; tk. cá loà), chi cá xương nước ngọt, phân họ Cá trôi (Barbini), họ Cá chép (Cyprinidae). Ở Việt Nam, chỉ gặp ở các tỉnh phía bắc, gồm bốn loài: CRX (Altigena lemassoni), CRX hai râu (A. bibarbata), CRX gù (A. dorsoarur) và CRX bụng vàng (A. tetrabarbata), trong đó loài CRX A. lemassoni có giá trị kinh tế hơn cả. Loài này có thân dẹt hai bên, đầu hơi ngắn. Miệng hướng xuống dưới, có 2 đôi râu. Lưng xám nâu, bụng nâu nhạt, các vây xám. Sống ở trung lưu các sông, tầng đáy hoặc gần đáy, nơi có nhiều đá sỏi, rong rêu. Chủ yếu ăn tảo bám đá, hoặc tảo dạng sợi, thường dùng viền môi cạo bóc tảo trên đá. Con lớn nhất đạt 6 - 7 kg, trung bình 3 - 4 kg. Thành thục sinh dục sau 3 năm. Đẻ trứng vào mùa đông từ tháng 12 đến tháng 1 năm sau. Bãi đẻ thường nằm sâu trong các suối nước chảy xiết, đáy nhiều sỏi đá. Tháng 4 đã có thể vớt được cá con ở sông, suối, vùng trung du. Là loài cá có giá trị kinh tế ở vùng núi Việt Nam, sản lượng khai thác khá cao, thường đánh bắt vào mùa đông bằng chài, lưới bóng, lưới rùng, lưới cày. Thịt thơm ngon."

Cũng có 1 số bài báo viết về tình trạng 1 số quán cá dùng cá" Rầm xanh"(Dầm xanh?) để chế biến thức ăn rồi lừa thực khách là cá Anh Vũ để thu được lợi nhuận cao

Vậy chắc là cụ Khoa vớ phải đàn cá"Rầm xanh" thuộc diện cá zòi rồi.

can_thu_songgam đã viết :
Các bác ơi ở sông em nhiều cá rầm xanh lắm nhưng từ trước đến giờ em chỉ bắt được có vài con thôi (mà toàn dùng chài) mới dở hơi chứ

Cụ chơi mồi giun chưa ạ ? Dùng mồi bột như cụ Khoa nói em sợ không chơi được ở khu vực sông nước chảy xiết Bà 8 À ai đời cụ là thổ dân ở đó lại đi hỏi bọn em ở tít dưới xuôi , nghe hơi kỳ đó nghen Cool Cool
dutluc đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
cachem

cần titan
cần titan

Số bài: 273
Chủ đề: 3
Cám ơn: 45
Được cám ơn 36 lần trong 25 bài

Bài gửiGửi: Thứ Tư 23 6, 2010 12:57 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

dutluc đã viết :
khoadocau đã viết :

Theo Dictionary thì:

"CÁ RẦM XANH :
(Altigena; tk. cá loà), chi cá xương nước ngọt, phân họ Cá trôi (Barbini), họ Cá chép (Cyprinidae). Ở Việt Nam, chỉ gặp ở các tỉnh phía bắc, gồm bốn loài: CRX (Altigena lemassoni), CRX hai râu (A. bibarbata), CRX gù (A. dorsoarur) và CRX bụng vàng (A. tetrabarbata), trong đó loài CRX A. lemassoni có giá trị kinh tế hơn cả. Loài này có thân dẹt hai bên, đầu hơi ngắn. Miệng hướng xuống dưới, có 2 đôi râu. Lưng xám nâu, bụng nâu nhạt, các vây xám. Sống ở trung lưu các sông, tầng đáy hoặc gần đáy, nơi có nhiều đá sỏi, rong rêu. Chủ yếu ăn tảo bám đá, hoặc tảo dạng sợi, thường dùng viền môi cạo bóc tảo trên đá. Con lớn nhất đạt 6 - 7 kg, trung bình 3 - 4 kg. Thành thục sinh dục sau 3 năm. Đẻ trứng vào mùa đông từ tháng 12 đến tháng 1 năm sau. Bãi đẻ thường nằm sâu trong các suối nước chảy xiết, đáy nhiều sỏi đá. Tháng 4 đã có thể vớt được cá con ở sông, suối, vùng trung du. Là loài cá có giá trị kinh tế ở vùng núi Việt Nam, sản lượng khai thác khá cao, thường đánh bắt vào mùa đông bằng chài, lưới bóng, lưới rùng, lưới cày. Thịt thơm ngon."

Cũng có 1 số bài báo viết về tình trạng 1 số quán cá dùng cá" Rầm xanh"(Dầm xanh?) để chế biến thức ăn rồi lừa thực khách là cá Anh Vũ để thu được lợi nhuận cao

Vậy chắc là cụ Khoa vớ phải đàn cá"Rầm xanh" thuộc diện cá zòi rồi.

can_thu_songgam đã viết :

Cụ chơi mồi giun chưa ạ ? Dùng mồi bột như cụ Khoa nói em sợ không chơi được ở khu vực sông nước chảy xiết Bà 8 À ai đời cụ là thổ dân ở đó lại đi hỏi bọn em ở tít dưới xuôi , nghe hơi kỳ đó nghen Cool Cool

Em vừa hỏi bác Gúc gờ thì em này nằm trong "sách đỏ Việt Nam" cho nên mình không nên câu kẻo vi phạm pháp luật, còn nếu câu được thì theo em nên thả để cho nó phát triển nòi giống và thoát khỏi "danh mục cấm"
cachem đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
khoadocau

cần titan
cần titan

Số bài: 330
Chủ đề: 51
Cám ơn: 29
Được cám ơn 87 lần trong 48 bài

Bài gửiGửi: Thứ Tư 23 6, 2010 9:17 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Ơ vậy là có khi loại cá Rầm của em và cá Rầm của bác cân thủ sông gấm là hai loịa khác nhau rồi.

bài bác dutluc viết em mới biết là cá Rầm xanh to như vậy, còn cá Rầm em câu chỉ bằng hai ngón tay là cùng có lẽ là Cá Rầm đất.

Bác nào đã đi ninh bình đập Yên Quang và câu cần tay sẽ biết ngay loại cá em nói là đúng vì dân ở đây gọi nó như vậy em chỉ nghe họ nói và phang bừa vào ai dè hai loại không liên quan đến nhau.

Mà lão dutluc sưu tầm được bài viết ở đâu viết vào như đúng rồi đã thế lại chơi toàn tiếng anh nữa chứ làm thằng em ko hỉu tý nào ..

Xin Lỗi can_thu_song_gam và mọi ngưòi nhé đã viết linh tinh...

Được sửa bởi khoadocau ngày Thứ Tư 23 6, 2010 9:19 pm; sửa lần 1.
khoadocau đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn Website của thành viên này
dutluc

gãy cần
gãy cần

Số bài: 513
Chủ đề: 47
Cám ơn: 94
Được cám ơn 95 lần trong 61 bài

Bài gửiGửi: Thứ Năm 24 6, 2010 9:28 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

khoadocau đã viết :

Mà lão dutluc sưu tầm được bài viết ở đâu viết vào như đúng rồi đã thế lại chơi toàn tiếng anh nữa chứ làm thằng em ko hỉu tý nào ..

HàHà. Thuộc diện sách đỏ(???) & sau khi ăn món cá này xong thực khách hay thanh toán cho chủ quán bằng tiền EU hoặc tiền Mẽo nên thỉnh thoảng trong bài viết về nó cũng phải có tý tiếng Anh cho phù hợp đó mà Cool Cool Cheers Cheers
dutluc đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
tramcohoabinh

cần phíp
cần phíp

Số bài: 22
Chủ đề: 1
Cám ơn: 8
Được cám ơn 18 lần trong 6 bài

Bài gửiGửi: Thứ Tư 30 6, 2010 10:02 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Con cá mà bác tả đó là cá Rầm đất đấy, trên sông Đà cũng có nhiều lắm, bọn cá này bé, nhiều trứng, ăn rất ngon, (tuy nhiên hơi lắm xương). Bọn em hay câu bằng giun, thả sát đáy, mỗi khi có nước lên là chúng vào nhiều lắm, có thể câu ngâm không phao bằng cần máy nhỏ cũng được vì chúng rất phàm ăn. Điều đặc biệt là cái mồm nó nhìn rất ngộ, hơi quắm xuống dưới.
tramcohoabinh đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
Trình bày bài viết theo thời gian:   
Gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    Trang chủ diễn đàn -> Mồi câu và mồi bả Thời gian được tính theo giờ [GMT+ 7 giờ]
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Chuyển đến 
Bạn không có quyền gửi bài viết
Bạn không có quyền trả lời bài viết
Bạn không có quyền sửa chữa bài viết của bạn
Bạn không có quyền xóa bài viết của bạn
Bạn không có quyền tham gia bầu chọn
Bạn không được phép gửi kèm file trong diễn đàn này
Bạn không được phép download files trong diễn đàn này