Trợ giúpTrợ giúp   Tìm kiếmTìm kiếm   Thành viênThành viên   NhómNhóm 
 DownloadCaucavietnam.com Cá nhânCá nhân   Tin nhắn riêngTin nhắn riêng   Đăng NhậpĐăng Nhập 
Câu biển thì phải làm sao???

Gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    Trang chủ diễn đàn -> Câu Biển
Xem chủ đề cũ hơn :: Xem chủ đề mới hơn  
Tác giả Thông điệp
tonybeckham

cần tre
cần tre

Số bài: 2
Chủ đề: 1
Cám ơn: 1
Được cám ơn 0 lần trong 0 bài

Bài gửiGửi: Thứ Ba 03 8, 2010 9:33 am    Tiêu đề: Câu biển thì phải làm sao??? Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Chào các bậc cao thủ và các AE yêu câu cá,

Em phải nói trước ngay là em là một tay "lơ tơ mơ" về câu cá, mặc dù trót nghiện món này từ tấm bé do hay theo các đàn anh đi câu ở các ao hồ đầm...
Bây giờ tuổi chẳng còn nhỏ, nhưng cứ nhắc đến câu kéo là em rạo rực trong người, đến nỗi phải đi kiếm trà Dr.Thanh uống 1 lúc mới hết...
Thôi khỏi dài dòng, em vào đề ngay đây ạ:
Thi thoảng rảnh rỗi em cũng có đi câu ở mấy hồ loanh quanh thành phố hay tận Củ chi, toàn câu cá nước ngọt. Tuần trước em cùng gia đình đi chơi ở mũi Khê gà, Hàm thuận Nam, thấy người ta câu cá biển bắt ham. Em chạy ra xe lấy ngay đồ nghề ra (bộ cần câu của em luôn vứt trên xe để trốn vợ đi câu cho lẹ). Tạt vô chỗ bán hải sản tươi làm ngay 1/2 kg mực rồi hăm hở ra biển lắp mồi buông câu.
Ê chề quá các bác ơi !!!
Em câu 2 cần từ 8h đến 11h , bỏng rát lưng mà ko được con nào trong khi kế bên thấy người ta giật đùng đùng. Em vứt cần, mon men tới hỏi thì ra người ta câu bằng con trùn biển, đỏ hồng hồng, giá 50K /1 lon.
Xách cần ko ra về lòng đầy uất hận trong ánh mắt diễu cợt của mọi người.
Đó chính là lý do hôm nay em lên đây để tìm các bậc cao thủ câu biển chỉ giáo cho em, đặng lúc chín muồi, em trở lại biển để tìm lại chiến công còn rơi rớt đâu đó ven biển Phan Thiết.
Kính nhờ các cụ.
tonybeckham đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
mltr6

gãy cần
gãy cần

Số bài: 841
Chủ đề: 33
Cám ơn: 69
Được cám ơn 126 lần trong 76 bài

Bài gửiGửi: Thứ Ba 03 8, 2010 10:14 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Theo em biết thì câu bờ dùng trùn biển (sống) nhạy nhất, kế đến là con tôm biển (sống). Mực của bác chắn chắn là mực chết rồi nên không thể nhạy bằng, tuy không phải là không được.

Nếu bác chỉ có mực chết thôi thì cắt lát thật nhỏ và dài (móc lưỡi câu ở 1 đầu cho nó lất phất trong nước). Nếu con mực chết lâu hoặc đông lạnh đã chuyển sang đục thì bác lấy hòn sỏi hay cái gì đó đập cho nó mềm oặt ra trước khi cắt. Theo kinh nghiệm của em thì làm vậy sẽ nhạy hơn.

Lưỡi câu thì bác xem người ta câu lưỡi cỡ nào thì câu theo thôi, không nên dùng lưỡi to quá. Vị trí ném câu cũng rất quan trọng, cái này thì em không biết nói thế nào. Nói chung là nếu bác ném câu ra chỗ bãi biển trống trải và phẳng lỳ thì khả năng bắt được cá rất thấp.

Chúc bác câu được nhiều cá.
mltr6 đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
Được cám ơn bởi: tonybeckham
Ba_Vuong

gãy cần
gãy cần

Số bài: 675
Chủ đề: 68
Cám ơn: 108
Được cám ơn 162 lần trong 83 bài

Bài gửiGửi: Thứ Tư 04 8, 2010 10:11 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Môn câu biển xem chừng mltr6 là chuyên gia rồi.

Bác tonybeckham cứ nghe theo là ok đấy. Tay này một năm đi Côn Đảo có 6 lần thôi. Nghe nói còn có "phòng nhì" ngoài đó nữa đấy Bó tay rồi Ghét quá
Ba_Vuong đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
mltr6

gãy cần
gãy cần

Số bài: 841
Chủ đề: 33
Cám ơn: 69
Được cám ơn 126 lần trong 76 bài

Bài gửiGửi: Thứ Năm 05 8, 2010 10:21 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Hội Bà 8 đón chào thành viên mới tiềm năng Ba_Vuong Hư quá Hư quá Hư quá Lão biết cái giè thì xông vào chia sẻ với anh em đê, ở đó mà chọt chọt Ghét quá
mltr6 đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
tonybeckham

cần tre
cần tre

Cám ơn: 1

Bài gửiGửi: Thứ Sáu 06 8, 2010 8:09 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Em cũng vừa lặn lội từ Côn đảo về chiều hôm nay sau 3 ngày ở đó.
Thời tiết thật lý tưởng cho câu cá, nhưng trên càu tàu 914 chỉ có vài thanh niên choai choai câu mực bằng con tôm giả. Lên Bến đầm thì sóng to, tàu lớn mà tuyệt nhiên ko thấy ai câu kéo gì. Em hỏi thì mới biết, đã câu phải thuê thuyền ra xa, nơi gần mấy cái hòn đảo thì mới có cá to...
Thất vọng quá, em đến vựa hải sản mua con cá Thu 3,5kg xách về SG cho nó máu....
Xem các bác kể chuyện câu cá, ngưỡng mộ ghê gớm... For you

Xin cám ơn các bác mltr6, Ba_vuong và các bác đã xem ... Thank you
tonybeckham đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
Ba_Vuong

gãy cần
gãy cần

Số bài: 675
Chủ đề: 68
Cám ơn: 108
Được cám ơn 162 lần trong 83 bài

Bài gửiGửi: Thứ Sáu 06 8, 2010 11:29 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Nghe bác tonybeckham nói thì bác chưa đi câu câu thuyền ngoài khơi Côn Đảo rồi. Tay mltr6 kinh khủng lắm, sóng to gió lớn, bão vào gần tới nơi mà lão còn dám thuê tàu ra khơi, một mình một tàu đấy Bó tay rồi
Ba_Vuong đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
nguyenhongky

cần kelva
cần kelva

Số bài: 163
Chủ đề: 31
Cám ơn: 12
Được cám ơn 50 lần trong 29 bài

Bài gửiGửi: Thứ Bảy 07 8, 2010 12:34 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Chào bác Tonybeckham!
Nghe bác nói thì em đoán chắc là ở TPHCM,nếu bác muốn tìm cảm giác câu bờ biển thì nên đăng ký tham gia:sinh nhật lần 8 và ngày hội gia đình lần 3 do CLB 4so9 tổ chức tại đèo Nước ngọt biển Long Hải vào ngày CN 22-08 này bác ui.Chúc bác câu được nhiều cá to

Được sửa bởi nguyenhongky ngày Thứ Bảy 07 8, 2010 12:35 pm; sửa lần 1.
nguyenhongky đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
longbeohp

cần tre
cần tre

Cám ơn: 0

Bài gửiGửi: Thứ Ba 10 8, 2010 4:47 pm    Tiêu đề: đề nghị các sư huynh júp đỡ Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

tính thằng em cũng ham câu, lắm khi bỏ việc để đi câu mà được cái lãnh đạo cũng là người ham đi câu lên đôi khi đi đâu cũng có cạ Very Happy . Cơ quan em đinh rủ nhau ra cát bà câu một chuyến mà chưa biết địa điểm và mồi câu lên thằng em mạn phép xin các sư huyn chỉ giáo
longbeohp đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
Trình bày bài viết theo thời gian:   
Gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    Trang chủ diễn đàn -> Câu Biển Thời gian được tính theo giờ [GMT+ 7 giờ]
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Chuyển đến 
Bạn không có quyền gửi bài viết
Bạn không có quyền trả lời bài viết
Bạn không có quyền sửa chữa bài viết của bạn
Bạn không có quyền xóa bài viết của bạn
Bạn không có quyền tham gia bầu chọn
Bạn không được phép gửi kèm file trong diễn đàn này
Bạn không được phép download files trong diễn đàn này

- Xóa cookies lưu bởi diễn đàn này

Các trang diễn đàn xem tốt nhất với độ phân giải màn hình : 1024 x 768 pixels