Trợ giúpTrợ giúp   Tìm kiếmTìm kiếm   Thành viênThành viên   NhómNhóm 
 DownloadCaucavietnam.com Cá nhânCá nhân   Tin nhắn riêngTin nhắn riêng   Đăng NhậpĐăng Nhập 
Tự Làm cần câu sông

Gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    Trang chủ diễn đàn -> Thiết bị câu
Xem chủ đề cũ hơn :: Xem chủ đề mới hơn  
Tác giả Thông điệp
linhtran

cần tre
cần tre

Số bài: 4
Chủ đề: 1
Cám ơn: 0
Được cám ơn 0 lần trong 0 bài

Bài gửiGửi: Thứ Tư 11 3, 2009 5:45 pm    Tiêu đề: Tự Làm cần câu sông Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Kính các bác !
Hôm rồi em có lướt qua bên diễn đàn HFC thấy có bài của bác gì gì ấy, em quên mất tên rồi viết về cách độ quả cần câu sông thấy cũng rất hay. Đợt này em thấy các bác nhà mình hay đi chiến ở các sông suối đại ngàn quá mà phàm là người đi câu thì cái thú chế đồ chơi cũng rất vui, phỏng các bác ? Chứ em cũng biết là mua cần câu bây giờ quá dễ và quá đa dạng, mình tự làm chắc quái gì đã dùng được.
Thôi vậy em đề nghị bác nào có kinh nghiệm gì, hay có tư liệu nào hay hay bót lên đây cho mọi người tham khảo luôn nhé.
linhtran đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
khiem_camdo

cần tre
cần tre

Số bài: 9
Chủ đề: 0
Cám ơn: 8

Bài gửiGửi: Thứ Tư 11 3, 2009 6:08 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Bác linhtran đọc ở đâu được môn tự chế cần sao không đưa lên cho em xem với hay giới thiệu cụ thể hơn. Em thì vụng về mấy món chế đồ lắm, cứ phải mua hàng tốt để xài cho yên tâm, nên hơi bị tạ tốn. Nếu mà tự chế được hay, bền hơn thì cứ gọi là nhanh, bền, tốt, rẻ còn gì bằng nữa.

Hoan hô bác nào đưa được mấy món tự chế này cho em học hỏi. Very Happy Welcome

Thank you Thank you Thank you trước ạ.
khiem_camdo đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
hungui

cần tre
cần tre

Số bài: 1

Bài gửiGửi: Thứ Tư 11 3, 2009 6:26 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

khiem_camdo đã viết :

Hoan hô bác nào đưa được mấy món tự chế này cho em học hỏi. Very Happy Welcome

Thank you Thank you Thank you trước ạ.

Chào các bạn, tôi cũng mới tham gia diễn đàn, xin ủng hộ ý tưởng đưa các cách tự chế đồ câu.

Hay quá, tự chế được cả cần nữa cơ ạ, còn cả phao lưỡi và v,v...nữa ?
hungui đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn Gửi email
cheprong

cần carbon
cần carbon

Số bài: 114
Chủ đề: 18
Cám ơn: 15
Được cám ơn 38 lần trong 17 bài

Bài gửiGửi: Thứ Năm 12 3, 2009 3:14 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Hihi, tui có chút góp ý với AE trong mạch này :

"Độ" lại hay sáng tác ra một cây cần mới thích hợp với nhu cầu riêng, nếu làm thành công thì suớng cực kỳ luôn... 8), bởi nhiều lý do : hàng độc, hàng đẹp, hàng...

Nhưng mà muốn đạt đến được thành quả này thì tốn còn hơn là... cái "tạ tốn", của bạn "cầm đồ" đã viết nữa, chưa kể dù có... xiền, nhưng mà có : đủ khéo tay, đủ kiên nhẫn và có đủ "đồ nghề" + "vật liệu xây dựng" để thực hiện hay không ?

1- Theo tui, nếu muốn "độ" lại 1 quả cần, ví dụ như : thay khoen Sic thường bằng khoen Fuji Sic - thay bộ phận gắn máy câu - thay vỏ bao chuôi cần..., thì ít nhất, cơ bản :

- Đồ nghề cần phải có : 1 cái máy vừa để quấn chỉ vừa để phơi khô sau khi phết véc-ni epoxy vào chỉ, dao, giũa, giấy nhám..

- Vật liệu ít nhất cũng phải tìm ra được : chỉ đặc biệt dùng để quấn khoen, cơ bản là sợi polyester - verni epoxy không màu, loại đậm đặc, gồm 2 thành phần, khi dùng trộn lại với nhau - và bộ khoen FUJI theo ý muốn.

Còn nếu như "nội công" thâm hậu hơn, thì có thể thay : đọt cần mềm bằng 1 đọt cần cứng, hoặc là ngược lại... nhưng sau đó, cũng phải thay cả bộ khoen mới, cho thích hợp với action mới cải tạo, của cần.

Và nếu còn "thượng thừa" hơn nữa, thì ta có thể "làm" cho cái cần "dài" ra, bằng cách chèn thêm 1 đoạn blank, dài tối đa khoảng 40-50cm, phía cuối thân cần (trước bộ phận gắn máy câu).

2- Trong trường hợp "sáng tác" 1 cần mới theo yêu cầu, cái khó nhất là tìm "blank" theo ý muốn. Thường thì cần thủ loại này rất khó tính, quí đồ nghề hơn vợ con, và rất am tường về action và power, cần thiết phải có của cây cần câu trong dự án. Đây thuộc loại trình độ "xuất quỉ, nhập thần" rùi. Tui từng thấy có "cao nhân" sáng tác 1 bộ cần chép gồm 3 chiếc, mỗi chiếc gồm 3 khúc, với 3 loại blank khác nhau, phải đến hơn 3 năm mới dựng xong, vì tác giả phải ngao du hay nhờ bạn câu tìm kiếm khắp nơi, để mua cho bằng được loại blank ưng ý. Nghe chừng như dở hơi, nhưng chỉ nhìn qua hàng thôi, thấy ngay chúng nó quá ư là tinh xảo ! Cầm trên tay chiếc cần của anh ta để liệng thử, đã thấy thật tuyệt vời rồi. Rất tiếc, không phải của mình, nên tui chưa có dịp dòng cá... coi nó đến đâu.

Ít dòng chia sẻ, cố lên Cheers

Được sửa bởi cheprong ngày Thứ Năm 12 3, 2009 3:21 pm; sửa lần 1.
cheprong đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
Được cám ơn bởi: bldbinh
dutluc

gãy cần
gãy cần

Số bài: 513
Chủ đề: 47
Cám ơn: 94
Được cám ơn 95 lần trong 61 bài

Bài gửiGửi: Thứ Năm 12 3, 2009 3:54 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

:-DChào các bác.
Chế tạo cần thì nhà em mới thử làm cần tre nối măng xông ba khúc, còn độ: thay vỏ cao su bọc chuôi cần, thay bộ phận gắn máy câu ( buộc lại bằng chỉ dù hoặc cước) thì nhà em vưỡn thường xuyên làm.Công nhận lúc rỗi rãi tự làm lấy ba cái thứ lặt vặt phục vụ công tác câu kéo ngoài sự thú vị , đúng ý ra ra còn hợp lý về khoản chi phat sinh các bác ạ.
Nhân đây em có thắc mắc xin hỏi bác rùa 1 chút :
Thỉnh thoảng khi đi câu mà bị móm , khi thu đồ nhà em hay nóng tiết đóng sập cái cần câu (rút ) cái rầm nên rất hay bị lỏng khoen.Nhà em hay dùng keo 502 để cố định lại nhưng khi có lực tác động mối sửa chữa này vưỡn bị bong lại, vì vậy em cảm giác nhà sản xuất không dùng loại keo này thì phải?Bác cho biết loại keo gì thính hợp dùng cho việc này ?có phải là keo epoxy không?

Thank you Thank you
í suýt quên nhờ bác tư vấn luôn về cách xủ lý nhanh ngoài hồ khi chiếc cần câu rút không đóng vào được Thank you Thank you Thank you

Được sửa bởi dutluc ngày Thứ Năm 12 3, 2009 4:00 pm; sửa lần 1.
dutluc đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
trung0099

cần phíp
cần phíp

Số bài: 21
Chủ đề: 2

Bài gửiGửi: Thứ Năm 12 3, 2009 6:36 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Ngày xưa 1 cái cần trúc nguyên 1 khúc phải cưa ra rồi độ măng-sông inox hoặc nhôm cầm cho gọn nhẹ. Bây giờ có nhiều loại cần rút, cần 3 đốt rồi nhưng vẫn có những người hoài cổ chơi những kiểu kỳ cục lắm, em có 1 ông anh, mua cái cần Shimano BXT-425 màu xanh, trong 1 hôm câu ở ĐQ1, lúc ra cần, thả thính thì vẫn như mọi khi nhưng lúc thu đồ đi về, mọi người thu cần vào bao nhưng lão ấy vẫn để nguyên chiều dài 4m25 mà vác trên vai. thấy lạ, hỏi thì lão ấy nói rằng: "mấy giờ rồi còn dùng cần rút như chú, mình dùng thế này người ta mới biết mình đi câu và có cần "xịn" chứ". Và các bác biết không, lúc về lão ấy để nguyên cần như vậy mà buộc lên nóc ôtô đi về nhà. Đời thật lắm nghịch cảnh các bác nhỉ. Trong DD của mình chắc chẳng có ai "beeng" như ông anh của em đâu nhỉ? Hôm nào đi giao lưu em rủ ông ấy đi cho các Bác biết mặt nhé
trung0099 đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn Gửi email Yahoo Messenger
cheprong

cần carbon
cần carbon

Bài gửiGửi: Thứ Năm 12 3, 2009 6:47 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

dutluc đã viết :

Nhân đây em có thắc mắc xin hỏi bác rùa 1 chút :
Thỉnh thoảng khi đi câu mà bị móm , khi thu đồ nhà em hay nóng tiết đóng sập cái cần câu (rút ) cái rầm nên rất hay bị lỏng khoen.Nhà em hay dùng keo 502 để cố định lại nhưng khi có lực tác động mối sửa chữa này vưỡn bị bong lại, vì vậy em cảm giác nhà sản xuất không dùng loại keo này thì phải?Bác cho biết loại keo gì thính hợp dùng cho việc này ?có phải là keo epoxy không?

Thank you Thank you
í suýt quên nhờ bác tư vấn luôn về cách xủ lý nhanh ngoài hồ khi chiếc cần câu rút không đóng vào được Thank you Thank you Thank you

Dulut ui, Bác rùa là bác nào đó nhể ? Hư quá . Hình như bác í ở hướng bắc còn tui ở miền tây nam bộ, chắc là chẳng quen biết gì nhau hết rùi ! Ngoài nớ, tui chỉ quen có mỗi lão tóc để bạc, là chủ nhiệm HTX Toàn Lợi thui !

1- Hỏi : ....nhà em hay nóng tiết đóng sập cái cần câu (rút ) cái rầm nên rất hay bị lỏng khoen.Nhà em hay dùng keo 502 để cố định lại nhưng khi có lực tác động mối sửa chữa này vưỡn bị bong lại...

Đáp : nếu đường kính trong của vòng chân khoen và đường kính ngoài của blank cần, khít với nhau và không có độ lỏng lẻo, thì dán bằng 502 cũng tốt đó chứ. Nhưng mà 502, khô quá nhanh và nguy hiểm vì nếu rủi ro, keo bị chảy ra ngoài thì cái... blank cần sát khoen sẽ dính luôn vào cái blank bị sút khoen = trời kíu !

Khi dán khoen, nếu không có keo epoxy đậm đặc hỗn hợp 2 thành phần, thì có thể dùng keo silicone, loại làm chảy bằng nhiệt, cũng được. Trước khi dán phải cạo bỏ lớp keo cũ ở blank cần + bên trong vòng chân khoen dẫn cước, sau đó đánh sơ qua 1 lần bằng giấy nhám cho nhẵn mặt. Kế tiếp phết 1 lớp keo bên trong vòng chân khoen và bên ngoài đầu blank, tất nhiên là chỉ phết keo ở chỗ chúng tiếp giáp với nhau thôi. Chờ keo hơi khô mặt 1 chút thì đẩy khoen vào đầu blank - xong.

Nhưng cẩn thận : thao tác dán khoen cho cần thụt telescopic, bạn cần phải cẩn trọng tối đa, tốt nhất là quấn bặng dính bằng giấy, loại thợ sơn hay dùng, vào chân blank liền kề và blank sẽ dán khoen, chỉ chừa đúng chỗ sẽ phết keo là kg dán băng dính thui.

Lau ngay keo thừa tràn ra ngoài, trước khi khô, bằng 1 đầu giẻ lau, có tẩm chút acétone (thuốc chùi móng tay của phụ nữ).

Nếu bạn có tật hay "phá" đồ nghề, thì cứ dán vảo mỗi blank cần sát vòng chân khoen, từ 1>5 vòng băng dính cách điện, thì dù có đóng phập 1 phát, đầu khoen của blank sau sẽ không bao giờ "đá" được vào vòng chân khoen của blank trước. Loại trừ ngay thảm cảnh bong khoen !

2- Cần thụt bị dính, có nhiều cách hoá giải, nhưng tùy trường hợp... giờ bận quá, rỗi chút viết tiếp ! Welcome

Tiếp....

Đáp : nếu cần dính do sử dụng chiêu thức "bung" cần tự động kiểu bác VCT, thì tổn hại nhẹ thui.

Cách 1 : chỉ cần tháo nắp vặn ở đốc cần, sau đó nằm nhẹ chuôi cần thả nhẹ từ trên xuống một mặt phẳng và cứng (xi măng, nền sắt...) vài lần, với khoảng cách từ mặt phẳng đến đốc cần trong khoảng 10cm, nếu không xong thì tăng dần lên đến 30cm, là tối đa. Hiệu ứng : các blank cần bị "tức" sẽ tự động tụt xuống.

Cách 2 : tìm một đôi găng cao su rửa bát, loại dầy, mang vào. Sau đó, một tay giữ đốc cần tì sát đất, tay còn lại nắm gần gốc của blank cần to nhất mà vừa xoáy nhẹ một góc khoảng 5>10 độ, vừa đẩy xuống, nếu OK thì tiếp tục với các đốt cần khác.

Nếu cần dính do bị ướt rồi khô, trường hợp này nặng hơn nhiều. Sau khi đã thử bằng 2 cách trên, nếu như vẫn không xong, thì cứ thực hiện thủ tục...mang cần về nhà bằng ô tô như cách của ông anh 0099. Help me!, cho nó oách !

Hay là có thể thử tại chỗ bằng cách "làm nóng" blank cần bằng 1 sợi dây buộc giày (quấn dây giày một vòng quanh blank cần, gần chỗ tiếp giáp, và kéo 2 đầu dây tương tự như đánh bóng giày bẳng giẻ lau vậy).

Còn 1 cách làm nóng thứ 2 nữa là dùng máy xấy tóc, nhưng phải làm tại nhà. Tuy nhiên hiệu ứng của 2 cách này chỉ đạt đến 30>40% thôi...

Cách cuối cùng mà tui biết là đặt blank cần trên một mặt phẵng, như mặt bàn ăn chẳng hạn. Sau đó vừa lăn, vừa đè chỗ bị dính với lòng bàn tay, và lăn thật nhiều lần, cho đến khi blank bị nóng và sẽ tự bóc, do quá trình lăn và đè, ống blank sẽ bị bóp méo nhẹ.

Tuy nhiên (lại tuy nhiên) cách này chỉ có thể áp dụng với cần tay thui. Đối với cần có khoen dán keo... thì việc phải làm là hơ nóng khoen, để keo mềm ra, mà tháo khoen ra trước. Tiếp đến, thao tác như vừa nói...

Còn cách cuối cùng, nghe kg giống ai hết, nhưng đôi khi cũng hiệu quả, nếu mà bạn có nhiều cần dự trữ. Đó là dựng nó vô vách hay teo lên vách tường, chỗ khô ráo không ẩm ướt, 1 tháng sau lấy ra... mở nắp vặn ở đốc cần, và áp dụng cách dộng đốc cần như đã nói ở đầu bài.

Hehehe... tất cả những trò này chỉ là mẹo vặt thui, không có gì để gọi là chăm phần chăm hết ráo Guoc bay. Làm hổng được đừng có càu nhảu, lầm bầm, lẩm bẩm...nhé.

Được sửa bởi cheprong ngày Thứ Sáu 13 3, 2009 2:17 am; sửa lần 1.
dutluc

gãy cần
gãy cần

Bài gửiGửi: Thứ Sáu 13 3, 2009 10:30 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Sorry Thank you Xem ra cái vụ cần rút ra không đóng vào được có khá nhiều người mắc phải , vậy mà mà thiếu kinh nghiệm để xử lý Bó tay rồi thì nguy hiểm lắm .Cần 4m25 thì may ra còn buộc trên xe được chứ >7m khéo phải gọi xe cứu hộ Help me! Help me! các bác nhỉ. Cám ơn bác Chép rồng nhiều nha Thank you Hihi! Vậy là bác Rùa với bác Chép Rồng trên giang hồ là "Quyền Nam"& "Cước Bắc" rùi.
Tiện đây nhà em lại xin hỏi bác thêm 1 chút:
Khi sủ dụng viên chì lệch tâm( Spin doctor) để làm thẳng cước trong máy câu bị xoăn , có cần phải sủ dụng các viên chì có trọng lượng khác nhau tương ứng với các cỡ cước khác nhau không? .Và trọng lượng thích hợp dùng cho loại cước side 3.8,4.0 & 4.5 là bao nhiêu? Thank you Thank you
HiHi. Các bác ơi !nhà em đăng ký trên diễn đàn là sinh năm 1970, năm ngoái 2008 iem tuổi 38 là chuẩn. Hiện tại đã là tháng 3 (mùa con chim đi lấy mật)/ 2009 rùi mà em thấy tuổi em vưỡn là 38 Question Rolling

Được sửa bởi dutluc ngày Thứ Sáu 13 3, 2009 11:24 am; sửa lần 1.
cheprong

cần carbon
cần carbon

Bài gửiGửi: Thứ Sáu 13 3, 2009 3:47 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

dutluc đã viết :
Sorry Thank you
Tiện đây nhà em lại xin hỏi bác thêm 1 chút:
Khi sủ dụng viên chì lệch tâm( Spin doctor) để làm thẳng cước trong máy câu bị xoăn , có cần phải sủ dụng các viên chì có trọng lượng khác nhau tương ứng với các cỡ cước khác nhau không? .Và trọng lượng thích hợp dùng cho loại cước side 3.8,4.0 & 4.5 là bao nhiêu? Thank you Thank you
HiHi. Các bác ơi !nhà em đăng ký trên diễn đàn là sinh năm 1970, năm ngoái 2008 iem tuổi 38 là chuẩn. Hiện tại đã là tháng 3 (mùa con chim đi lấy mật)/ 2009 rùi mà em thấy tuổi em vưỡn là 38 Question Rolling

Hehehe, chì spin-doctor chỉ hiệu ứng tốt với dây nhỏ thui dut lot à. Từ 0,28mm trở xuống..., và nếu được dùng để câu lăng xê (còn gọi là câu rê, chứ không phải hể câu khác với lục và có dùng máy, là lăng xê đâu à !),

Nếu với dây lớn hơn, hình như rất ít bị xoắn, nên kg ai thử giải xoắn với spin-doctor cả. Còn khi câu ngâm, liệng ra để đó, lâu lâu cuốn vào thăm mồi hay dòng cá, thì chả thấy ai kêu là bị xoắn dây hết, trừ khi nào chưa kinh nghiệm : kéo nặng, mà bộ hãm không chỉnh đúng, cứ thả lỏng làm cho trượt dây khi cuốn, thì... xoắn ngay !

Giờ tui hỏi lại, dây của bạn bị xoắn là xoắn nàm thao ? Nó bị xoắn tít mình dây, hay là nó bị nếp cong vì nằm lâu trong bobine ?

- Nếu bị xoắn tít mình dây, thì cách hay nhất là khi ra hồ, tháo hết dây thả ngay xuống nước, hoặc thả vào 1 xô nước đầy, nếu ở nhà - để "giải xoắn". Sau đó, tự nắm hay nhờ người nắm nhẹ dây, để cuốn chậm vào. Cách này có thể giải xoắn khá hay, nhưng chỉ trong trường hợp dây bị xoắn không lâu.

- Còn cái "xoắn" tạo thân dây thành những vòng xoắn do nếp gấp để lại, thì... đó là việc bình thường. Thường, nguyên tắc cơ bản khi cần phải dùng dây to, thì : nó luôn đi đôi với chì nặng. Chì neo dây, ta chỉ cần căng dây là hết thấy xoắn !

Nhưng nếu mà dùng dây to đùng, lại câu với...phao, vd như câu với lục chẳng hạn. Hể căng dây, thì lại bị "động" phao - động phao thì lệch Ổ, cho nên... botay.com. Hay là làm cái phao mang chì khoảng 100 Gr cho nó neo thật tốt nhể Guoc bay ?

Nhưng mờ tại sao phải dùng dây quá to như thế, để oánh lục ? Cao thủ "Hạnh chép" chỉ tìm mua dây "con rùa" có 0,16mm để làm cước trục thôi đó !

** Thắc mắc tuổi : "trẻ mãi - không già", không sướng seo 8)
dutluc

gãy cần
gãy cần

Bài gửiGửi: Thứ Sáu 13 3, 2009 8:31 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Dây của em bị nếp cong do bobine bác ạ.Bó tay rồi Thỉnh thoảng em phải cứu bằng cách câu xong để nguyên phao , tháo lưỡi ra và bổ xa hết sức ra ngoài hồ , ngâm ở đó 1 lúc rồi kéo vào( cách này cũng giống như cách bác bày đó hí)cho nó duỗi dây hoặc về nhà cuốn dấy vào bát gỗ & để đó vài hôm rồi lại cuốn lại vào máy.
Hìhì bọn em oánh lục xa bờ luỡi >1,2ly + phao thân to như miệng chén nên không dùng được dây bé bác ạ. Ấy là trình em cao nên mới dùng được dây 3,5 với 3,8 đấy, chứ còn tui TS, HR,0099...và Bá vương í à chả cần giật trúng cá , dây cỡ 4 hội đó ném phao ra đã đứt rồi bác ạ Bó tay rồi Bó tay rồi
Thank you Thank you bác nhiều nhé.
songhiencb

cần tre
cần tre

Số bài: 14
Cám ơn: 1
Được cám ơn 6 lần trong 2 bài

Bài gửiGửi: Thứ Sáu 17 4, 2009 11:28 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

thế các bác chưa câu cân trúc bao giờ à
tìm cân câu rút thì dễ 500k là câu tạm được rồi
nhưng còn muốn tìm cân trúc thì các bác phải nên núi để tìm
1 cân trúc phải mọc trên núi đá và già 7 năm đổ lên
2 cân phải gốc hơi to vao ngon nho
3 đốt phải ngắn tầm 10 phân và đều từ gốc lên đến ngọn
4 không có đốt nào bị sâu
nếu bác nào mà có cái cân trúc nào như em vừa tả thì câu cá thôi rồi độ đàn hồi của nó không khác cấn phíp tẹo nào
songhiencb đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
Trình bày bài viết theo thời gian:   
Gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    Trang chủ diễn đàn -> Thiết bị câu Thời gian được tính theo giờ [GMT+ 7 giờ]
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Chuyển đến 
Bạn không có quyền gửi bài viết
Bạn không có quyền trả lời bài viết
Bạn không có quyền sửa chữa bài viết của bạn
Bạn không có quyền xóa bài viết của bạn
Bạn không có quyền tham gia bầu chọn
Bạn không được phép gửi kèm file trong diễn đàn này
Bạn không được phép download files trong diễn đàn này

- Xóa cookies lưu bởi diễn đàn này

Các trang diễn đàn xem tốt nhất với độ phân giải màn hình : 1024 x 768 pixels