Trợ giúpTrợ giúp   Tìm kiếmTìm kiếm   Thành viênThành viên   NhómNhóm 
 DownloadCaucavietnam.com Cá nhânCá nhân   Tin nhắn riêngTin nhắn riêng   Đăng NhậpĐăng Nhập 
Trôi củ phi nước đại - cần tay làm sao đỡ ?
Chuyển đến trang 1, 2  Trang kế

Gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    Trang chủ diễn đàn -> Kỹ thuật câu cá
Xem chủ đề cũ hơn :: Xem chủ đề mới hơn  
Tác giả Thông điệp
mltr6

gãy cần
gãy cần

Số bài: 841
Chủ đề: 33
Cám ơn: 69
Được cám ơn 126 lần trong 76 bài

Bài gửiGửi: Thứ Tư 25 3, 2009 11:03 pm    Tiêu đề: Trôi củ phi nước đại - cần tay làm sao đỡ ? Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Các bác ui,

Mấy ngày liền em ngồi đồng hồ An Khánh, câu cũng khoai, được cái giật phát nào đáng đồng tiền phát nấy 8) Hồ này trắm, trê, rô đủ cả, thậm chi cả cá quả hơn cân. Nhưng đại đa số là trôi, tòan trôi củ 2-3kg các bác ạ, con bèo nhất cũng 1.5kg.

Cần tay em đang đánh dây hạng nặng: trục 2.5, thẻo 2.0 lọai xịn, cũng dùng hết võ dựng, dìm ... đủ cả mà khộng trị nổi đám trôi hồ này. Thống kê trung bình 4 phát giật thì đứt thẻo 3 phát, chỉ 1 phát là lôi được em nó lên. Các bác đều rõ quả phi nước đại của trôi rồi, "xèo" và "phựt" chỉ trong tíc tắc, không kịp làm gì cả, kể cả dìm cần rồi vẫn "phựt" như thường. Thi thỏang em nó còn có quả bổ nhào thóat thân cũng rất lợi hại.

Theo em thấy (các bác Bá, Hùng ria, Hùng ngân, Cọp đều đã "ăn đòn") thì hầu như tất cả các quả đứt thẻo hoặc bong đều xảy ra ở 3 phát chạy nước đại đầu tiên rất khó lường. Sau 3 phát này mà vẫn "bình yên vô sự" thì chắc chắn em nó sẽ vào rọ.

Các cao thủ có chiêu nào trị được hoặc hạn chế quả nước đại này chỉ giáo giúp em vài đường nhé, à quên nữa, em không chơi quả cột dây thun đâu ạ, vì không có nhu cầu bắt cá, chỉ luyện tập tăng trình thôi.

Thank you Thank you Thank you
mltr6 đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
Được cám ơn bởi: TrienChieu, Ba_Vuong
ca

cần carbon
cần carbon

Số bài: 101
Chủ đề: 6
Cám ơn: 31
Được cám ơn 11 lần trong 8 bài

Bài gửiGửi: Thứ Tư 25 3, 2009 11:19 pm    Tiêu đề: Re: Trôi củ phi nước đại - cần tay làm sao đỡ ? Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

mltr6 đã viết :

Các cao thủ có chiêu nào trị được hoặc hạn chế quả nước đại này chỉ giáo giúp em vài đường nhé, à quên nữa, em không chơi quả cột dây thun đâu ạ, vì không có nhu cầu bắt cá, chỉ luyện tập tăng trình thôi.

Thank you Thank you Thank you

Bài toán khó à nha. Giải được bài này chắc cao thủ chỉ còn trong gang tấc Bó tay rồi

Theo em bác 6 chưa đưa được mấy chú Trôi khủng này lên bờ có 2 vấn đề bác cần lưu ý.

Thứ nhất bác chọn cây cần thiên nhiều về độ dẻo dai, có độ đàn hồi cao. Thường nó là loại cần tốt.

Thứ hai cước trục bác dùng từ 0.3mm -đến 0,33mm, cước thẻo phải từ 0,25 đến 0,28mm (tất cả cước này cũng đều phải tốt).

Thứ ba trong lúc câu bác không nên để cước quá căng (xa) phòng khi cá dính lưỡi, phi nước đại ngay, mình không có thời gian để dựng hay dìm cần.

Dùng hết ba thang này mà chưa xong bác cho em đi cùng nhé Guoc bay
ca đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
cá ngạnh

cần carbon
cần carbon

Số bài: 100
Chủ đề: 9
Cám ơn: 2
Được cám ơn 13 lần trong 9 bài

Bài gửiGửi: Thứ Tư 25 3, 2009 11:26 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Gặp Trôi củ thì quả cần tay không cột dây chun và trục, thẻo cỡ như bác khai báo không đỡ được thật Bó tay rồi
Để trị được bọn này theo em thì:
1.Bác đầu tư thêm 1 quả cần ngọn to cứng, khoẻ hơn loại đang dùng với trục thẻo lưỡi cỡ lớn hơn.Nhà bác Minh HG hình như đang có mấy quả cần tay zoom 7.1m, 8m đấy bác ạ.Hihi hay là bác vác quả cần lục buộc dù hoặc cước thật to ra chiến cũng được.
2. Chọn cách đánh lùi sát vào trong bờ để có thêm nhiều đất dụng võ.(
Chúc bác sớm trị được lũ cá củ chuối này Hư quá Hư quá Ghét quá
cá ngạnh đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn Gửi email
ca

cần carbon
cần carbon

Số bài: 101
Chủ đề: 6
Cám ơn: 31
Được cám ơn 11 lần trong 8 bài

Bài gửiGửi: Thứ Tư 25 3, 2009 11:33 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

cá ngạnh đã viết :

1.Bác đầu tư thêm 1 quả cần ngọn to cứng, khoẻ hơn loại đang dùng

Bác cá ngạnh lại đi ngược lại ý em nhé Guoc bay , em chọn cần mềm, bác chọn cần cứng là sao nhỉ? Ghét quá

Cương thủ phải đúng chỗ chứ bác? Trôi khủng nó đã cương rùi, bác lại cương với nó nữa có phải là cương chế cương ? đứt lục, à quên đứt thẻo?

Theo em trong trong hợp này mình dùng nhu chế cương thì hợp lý hơn 8)
ca đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
Mr Lee

cần phíp
cần phíp

Số bài: 93
Chủ đề: 13
Cám ơn: 36
Được cám ơn 25 lần trong 15 bài

Bài gửiGửi: Thứ Tư 25 3, 2009 11:47 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

có mỗi 1 cách là bác mua 1 đoạn dây chun dài khoảng 5m.1 đầu móc vào đuôi cần,1 đầu móc vào đâu đó....cố định ở trên bờ.
Khi cá cắn > giật .cá trôi thương chạy thẳng ra ngoài >thả cần luôn , và bác cầm dây chun.thả dần ra.khi thấy dây chun trùng thì lại thu dây vào và dựng cần, nó lại chạy bác lại thả, em đảm bảo vài lần cá sẽ vào rọ.
Nhưng quan trong nhất là lúc đầu tiên khi bác giật và cảm nhận con cá để xử lý....Bắt bước 1 mà thành công thì coi nhưng ghi điểm.
Chúc bác thành công.

Very Happy
Mr Lee đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn Gửi email Website của thành viên này
cá ngạnh

cần carbon
cần carbon

Số bài: 100
Cám ơn: 2
Được cám ơn 13 lần trong 9 bài

Bài gửiGửi: Thứ Tư 25 3, 2009 11:59 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Huuhuu.Hình như em tả sai về mấy quả cần Zoom ở nhà bác MinhHG ,chúng vừa dài & vừa mềm dẻo thi đúng hơn.
Cương chế cương cũng có thể được chứ bác cá, không tin bác cứ thử chơi loại cần trúc ngọn to, cước to thử xem.Lũ Trôi này sau khi trúng lưỡi sẽ phóng vút ra ngoài.Khi đó nếu cần , cước & luỡi của ta mà trụ được nó sẽ vật đùng đùng, thậm chí phóng mình lên mặt nước,kệ cứ giữ vững tay cần một hồi như thế nó sẽ thúc thủ ngay thui mà.
HiHi Gì thì em với bác cùng họ nhà cá cả bác nhỉ, trước mắt bác Mltr6 cứ xuôi theo ý bác cá chọn cách dùng nhu thắng cuơng & đánh lùi vào trong bờ( cái này cũng trúng ý bác cá đấy nhể Laughing )
cá ngạnh đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn Gửi email
hungCD

cần phíp
cần phíp

Số bài: 66
Chủ đề: 2
Cám ơn: 34
Được cám ơn 2 lần trong 2 bài

Bài gửiGửi: Thứ Năm 26 3, 2009 12:11 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Very Happy Thank you Thank you Very Happy Very Happy Very Happy quá hay

Em chưa bắt được con Trôi khủng bằng cần tay lần nào

Được sửa bởi hungCD ngày Thứ Năm 26 3, 2009 12:14 am; sửa lần 1.
hungCD đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
Ba_Vuong

gãy cần
gãy cần

Số bài: 674
Chủ đề: 68
Cám ơn: 108
Được cám ơn 162 lần trong 83 bài

Bài gửiGửi: Thứ Năm 26 3, 2009 12:12 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Bác mltr6 ra đề khó quá làm nhiều người lạc đề.

Đầu tiên là Mr Lee "Các cao thủ có chiêu nào trị được hoặc hạn chế quả nước đại này chỉ giáo giúp em vài đường nhé, à quên nữa, em không chơi quả cột dây thun đâu ạ, vì không có nhu cầu bắt cá, chỉ luyện tập tăng trình thôi"

Sau đến là cá ngạnh "Trôi củ phi nước đại - cần tay làm sao đỡ ?"

Theo mình cần tay đại diện cho phái nhu nên ta dùng nhu chế cương thì hay hơn. Ngược lại dùng cần Trúc , dây to thẻo to lưỡi cứng dù cũng bắt được nhưng không đại diện cho môn cần tay.

Thực nghiệm chứng minh sau vụ này sẽ làm một cuộc thi chuyên đề cá Trôi, càng to càng nhiều điểm

Chủ đề này hay đây thanhks mr mltr6!
Ba_Vuong đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
dutluc

gãy cần
gãy cần

Số bài: 513
Chủ đề: 47
Cám ơn: 94
Được cám ơn 95 lần trong 61 bài

Bài gửiGửi: Thứ Năm 26 3, 2009 12:13 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Vụ này hơi bị hay đó nha.
Bác Mr lee à! Bác mltr6 đâu có thích dùng dây chun.
Em đã từng chứng kiến 1 cần thủ ( Chuyên gia oánh lục xa bờ -Tuấn Sơn) sử dụng đến 10m dây chun buộc vào đuôi cần rồi mà gặp phải Trôi củ nó đi cho 1 mạch và ...đứt phựt đấy bác ạ,đấy là thả hết sức kịp thời đấy bác nhé.
Bác 6 à, bác cứ hỏi mượn bác vương quả cần Tica zoom ngoắc trục 5 vào đi oánh cần tay ở đó xem sao 8) 8)
dutluc đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
cheprong

cần carbon
cần carbon

Số bài: 114
Chủ đề: 18
Cám ơn: 15
Được cám ơn 38 lần trong 17 bài

Bài gửiGửi: Thứ Năm 26 3, 2009 4:29 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

dutluc đã viết :
Vụ này hơi bị hay đó nha.
Bác Mr lee à! Bác mltr6 đâu có thích dùng dây chun.
Em đã từng chứng kiến 1 cần thủ ( Chuyên gia oánh lục xa bờ -Tuấn Sơn) sử dụng đến 10m dây chun buộc vào đuôi cần rồi mà gặp phải Trôi củ nó đi cho 1 mạch và ...đứt phựt đấy bác ạ,đấy là thả hết sức kịp thời đấy bác nhé.
Bác 6 à, bác cứ hỏi mượn bác vương quả cần Tica zoom ngoắc trục 5 vào đi oánh cần tay ở đó xem sao 8) 8)

Khi cần đã liệng xuống nước rồi, thì nó chỉ là 1 khúc cây, không còn tác động bật/nảy gì cả, thế cho nên nếu dùng dây để giữ cần và làm mệt cá thì nên mua sợi dây thun của dân câu Đài mà buộc vậy. Tuy nhiên :

Dutlot hình như cũng là tay rất thích chế biến. Vậy tớ chỉ cho 1 cách chống trả với cá bự khi nó cắn câu nhé.

Đây là cách của tây thường hay dùng để trị chép, khi họ câu Chày bằng dây mảnh, lưỡi nhỏ, nhưng rủi trúng hàng khủng - chơi luôn. Với đồ nghề này, 70% chiến thắng về phần... ta, nhất là nếu hồ sạch kg chướng ngại vật !

Hình minh họa :

Lưu ý : nếu dùng cần tay TQ, cần phải rút bỏ bớt ít nhất 1 đốt, sao cho đường kính của đọt cần sau khi chỉnh, còn trong khoảng 3mm.

Chế tác : tìm 1 đoạn nhôm dài khoảng 15cm, có đường kính trong khoảng 3mm - Cắt 1 cái khe xiên góc 45°, ở đầu của que nhôm - bẻ gập que nhôm một góc độ như hình minh họa - làm trơn láng khe, để thun kg bị sờn khi ma sát - xỏ vào đầu que 1 ống nhựa cứng có đường kính khít khao với đầu que, nhưng xê dịch được - nối que nhôm vào đọt cần qua trung gian 1 ống nối bằng nhựa cứng hay bằng nhôm (cho nhẹ).

- Thun : tìm mua thun mình tròn, ở cửa hàng kim chỉ may, loại có đừơng kính trong khoảng 1,5 > 2 mm. Thun "chuyên dùng" thì tốt hơn nhiều, nhưng kiếm đâu ra, tại VN ?

- Ứng dụng thun : dây đơn nếu cá dưới 3 kg - xoắn dây để gập đôi dây tạo lực mạnh hơn, nếu cá bự hơn 3kg...

- Đảm bảo : không bao giờ "bị" phản ứng chậm cả, dù đang đi... tưới cây. nhưng nhớ phải cắm cần cho chắc chắn. Vì dây thun kg đảm bảo kg bị mất cần, do cá lôi đi Ngu quá

Nguyên lý : khi chiến đấu, thân cần bật/nảy, sẽ phối hợp với sự co giãn của thun nối dài thêm đướng câu hoặc thu ngắn lại. Cả 2 sẽ làm cho cá chóng mệt, vì vậy, cá sẽ đầu hàng sớm.

Có gì thắc mắc các bạn cứ nêu ra đây, chúng ta sẽ bàn tiếp.
cheprong đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
dutluc

gãy cần
gãy cần

Bài gửiGửi: Thứ Năm 26 3, 2009 9:09 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Very Happy Very Happy Very Happy Thank you Thank you Thank you
Bác Chép rồng quả là xứng danh trong võ lâm ngũ bá.Bác ở miền Tây thì là Tây độc rùi.
Vừa rồi loay hoay thế nào em làm gãy mất ngọn quả cần tay 4.5m bác ạ, tiện đây em chế theo cách bác bày luôn. Chỉ sợ có vụ thi thố gì món đồ chơi của em lại không hợp lệ Ghét quá
ongdotre

cần carbon
cần carbon

Số bài: 123
Cám ơn: 11
Được cám ơn 20 lần trong 13 bài

Bài gửiGửi: Thứ Năm 26 3, 2009 11:24 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Kính các Bác!
Bà 8 tý nhé:
mltr6 sử dụng dây trục 25, dây thẻo 20 loại xịn, sức chịu tương đương 4,5kg, nếu cần cứng (2.0 -3.0) = A ( Trọng lượng cá) + B (lực giậ)t + C(độ cứng cần) + D (lực kéo của con cá ) = M ( Sức tải của cước).
Tạm tính theo trình độ của mltr6 = 2 ( Cá 2kg) +1,5 ( Trinh độ trung bình) + 0,5 + 1,5 ( đối với những loại có cú phi hỗn như trắm ấn, tai tượng, lóc...) = 5,5kg trong khi tải cước 20 loại xịn 4,5kg = đứt chắc Bó tay rồi
*/ Khắc phục:
1/ - Cần dài (>4,5m), dẻo (<1.5), lưởi không ngạnh bản dày lúc này lực giật thật nhẹ, ngồi xuống chịu cần....
2/ - Sử dụng dây thun đuôi cần ( cũng đầy nghệ thuật, chớ xem thường nhé)... Hư quá
Vài lời góp vui, chỉ là kinh nghiệm bản thân, không sách vở.... xin vui lòng không tranh cải Cheers
Ơ.... Bài câu tay của Hoàng sao không thấy Bác Vương đăng lên nhỉ..... Ngu quá .
Ongdotre - Vũ Hoàng
0906.616.515
ongdotre đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
mltr6

gãy cần
gãy cần

Bài gửiGửi: Thứ Năm 26 3, 2009 12:06 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Cảm ơn các bác đã quan tâm và tư vấn Thank you Em thử tập hợp lại xem có hiểu sai ý các bác không nhé.

1) Cước trục và thẻo to lên: ừ nhỉ, chịu không thấu thì tăng to lên, đơn giản như đang giỡn! Có điều, mấy thằng amateur như em hay bị chết vì 2 chữ "vi diệu" Hư quá . Lúc em bắt đầu sắm cần, các cao thủ đều nhất loạt tư vấn loại "super mini" trục 1.5, thẻo 1.0, thậm chí còn nhỏ hơn nữa ! Em tự biết trình mình nên ngay từ đầu đã phang luôn loại khủng 2.5 - 2.0, vậy mà cũng chịu đời không thấu. Ngu quá Dây to lên thì sẽ nhát cá, và không linh hoạt khi bắt cá nhỏ, vì thả cần xuống hồ có biết loại nào cắn đâu ? Vậy tối ưu là đi lùng cho ra loại cước cực xịn, đường kính nhỏ nhưng chịu được sức kéo lớn các bác nhỉ. Hôm qua em đặt online 2 cuộn Berkley Ultrathin đọc bên site của bác Rùa, đường kính 1.0mm (30lb) và 2.1mm (65lb), để nhận hàng xem thế nào test thử rồi báo các bác nhé.

2) Tăng độ dẻo cần:
- Mua cần xịn ? Hôm rồi đi SG em có xem qua 1 số cần xịn của Nhật, Hàn, mà sao lại có cảm tưởng như nó cứng và dễ gãy hơn cần TQ các bác nhỉ ? Bác nào đang dùng đồ xịn cho em xin tý comment. Cụ thể là bác Bá và bác Hungngan nghe bảo là đang dùng cần xịn lắm, nhưng thấy 2 bác này gặp cá khủng toàn ... vứt cần Bó tay rồi , chắc sợ gãy nhể ? Bà 8

- "độ" cần: cách của bác Cheprong quả là sáng tạo và "độc cô cầu bại" 8) , em sẽ theo gợi ý của bác, thử làm cách gì đó mà không phải cắt đọt trước đã, rồi báo cáo. Thank you

3) Câu trong thế "thủ": cách này em cũng đã áp dụng, nhưng xem ra không hiệu quả mấy, nhất là đối với trôi: em thả ngay đầu cần để còn 1 khoảng dây mà giật, dựng cần lên tận dụng độ dẻo/bật của cần. Nhưng xem ra mét dây thêm này không "xi nhê" gì với cú nước đại, có lúc đã dìm được cần nhưng nó vẫn "phựt" như thường. Bó tay rồi

@Cá: bác cho em số alo, hôm nào đi em ới bác thử mấy thang thuốc nhé, của em là 0908298899

@Đứt phựt: lão đấy không cho mượn đâu bác ui Ghét quá
dutluc

gãy cần
gãy cần

Bài gửiGửi: Thứ Năm 26 3, 2009 12:22 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Bác 6 à cách của bác Chép rồng bày chỉ là rút đọt chứ không phải cắt.
Chơi chán ta lại lắp lại được mà.
cheprong

cần carbon
cần carbon

Bài gửiGửi: Thứ Năm 26 3, 2009 5:21 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

mltr6 đã viết :

1) ... Hôm qua em đặt online 2 cuộn Berkley Ultrathin đọc bên site của bác Rùa, đường kính 1.0mm (30lb) và 2.1mm (65lb), để nhận hàng xem thế nào test thử rồi báo các bác nhé.

- "độ" cần: cách của bác Cheprong quả là sáng tạo và "độc cô cầu bại" 8) , em sẽ theo gợi ý của bác, thử làm cách gì đó mà không phải cắt đọt trước đã, rồi báo cáo. Thank you

Tay này mồm nói mới biết câu mà nhận xét tinh tường nhể Very Happy . Nếu mới biết câu thật thì chắc kg bao lâu sẽ thành cao thủ. Dân câu hơn kém nhau ở "điểm" này, tui nghĩ vậy, hổng biết đúng kg, quý dzị ?

- Xin trả lời : cái "chiêu" độ cần này, hổng phải là do tui có sáng kiến gì hết ráo hè. 6 Lộc nói vậy, ngượng chết ! Cái lày là của tây, là 1 trường phái câu cần tay hẵn hoi, chứ kg phải chỉ có vài ba người đâu. Trước đây vài chục năm, dân số câu kiểu này có chừng vài chục nghìn > vài trăm nghìn người là ít. Câu kiểu này có tên gọi là câu "Roubaisienne".

Nhưng sau này, nó bị trường phái "Parisienne" chơi xẹp tiệm rùi, vì dân thuộc trường phái "Parisienne", lòn thun trong đọt cần, chứ không chèn vào ở ngoài cần nữa. Lòn thun trong đọt cần có tiện ích là dây thun sẽ dài hơn, có khi đến 4 mét thun luôn, nếu dùng cần dài. Trong khi thao tác, thun nằm bên trong đọt cần, không cảm thấy vướng víu, dễ lái phao hơn, khi có gió... Hể đóng cá, cá nhỏ thì thun chỉ thòi ra ngoài 1 khúc ngắn thui, cá càng to thì thun càng dài thêm ra. Cá lội vô bờ, thì thun cũng tự động rút vào bên trong đọt cần. Thun lại tốt, tỷ lệ co giãn : từ 1x5 đến 1x7, ví dụ 4 M thun khi giãn thành 4x7=28 mét... "cho mày chạy !"

Và cứ thế mà "oánh nhau". Cần thủ 2 bên cứ tự do nhường đường cho cá chạy, và chờ cho đến khóc luôn. Vì "nó" chạy có khi đến cả tiếng, không chịu vào !

Có cao thủ tây kéo trắm cỏ 12Kg, bằng loại cần dài 12M, thun bên trong, chỉ với cước 0,12mm thôi (số đo cỡ tây chứ không phải tàu đâu nhé). Lập luôn thành tích !

- Cẩn thận dây càng chắc thì đọt cần càng có nguy cơ "theo ông bà". Tui đã từng cho mượn cần để thi câu ở hồ câu HV, với cây cần tay Shimano (kg phải cần dõm đâu à). Nhưng lại không để ý là "bạn hiền" dùng dây dù để câu. Và rồi, khi bắt cá, lúc nâng cần thẳng đứng để kéo cá sát bờ. Con cá thấy sát thủ liền quẫy mình 1 phát, đọt cần bẻ đôi ngay tức khắc !

Vì thế, trên các cần câu tay có "thương hiệu", nhà sản xuất luôn ghi rõ, kích cỡ dây và sức tải của dây, tối đa, để khuyến cáo dùng. Cheers
mltr6

gãy cần
gãy cần

Bài gửiGửi: Thứ Sáu 27 3, 2009 12:36 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

ongdotre đã viết :
Kính các Bác!
Bà 8 tý nhé:
mltr6 sử dụng dây trục 25, dây thẻo 20 loại xịn, sức chịu tương đương 4,5kg, nếu cần cứng (2.0 -3.0) = A ( Trọng lượng cá) + B (lực giậ)t + C(độ cứng cần) + D (lực kéo của con cá ) = M ( Sức tải của cước).
Tạm tính theo trình độ của mltr6 = 2 ( Cá 2kg) +1,5 ( Trinh độ trung bình) + 0,5 + 1,5 ( đối với những loại có cú phi hỗn như trắm ấn, tai tượng, lóc...) = 5,5kg trong khi tải cước 20 loại xịn 4,5kg = đứt chắc Bó tay rồi

Ơ.... Bài câu tay của Hoàng sao không thấy Bác Vương đăng lên nhỉ..... Ngu quá .
Ongdotre - Vũ Hoàng
0906.616.515

Thank you bác Hoàng !

Em hong cãi đâu nhé Laughing , chỉ théc méc tý xíu thôi vì còn lơ mơ lắm. Số là vì cái lực giật em nghĩ là chỉ đúng trong trường hợp giật 1 phát "phựt" ngay, nhưng đại đa số lại không thế bác ạ. Nó toàn đứt sau cú phi nước 1 hoặc 2, tức là sau quả giật đã dính cá rồi, nó mới chạy Ngu quá

À, quả dìm cần lợi dụng sức cản nước trên cần, có khi giảm bớt sức kéo trên cần, nhưng lại tăng lực kéo trên dây làm cho dây đứt chăng ? Ngu quá

@Cheprong:

Em đang định hỏi bác tý về "Roubaisiene" thì đã có vụ "Parisiene" 8) hơn nhiều, thảo nào nó không làm "Roubaisiene" xẹp tiệm! Chiến lại dễ nữa chứ, em sẽ ra tìm thun rồi thử luôn đây.

Thank you bác ..... Bá Vương Hư quá
ongdotre

cần carbon
cần carbon

Số bài: 123
Cám ơn: 11
Được cám ơn 20 lần trong 13 bài

Bài gửiGửi: Thứ Bảy 28 3, 2009 3:53 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Lộc ơi!
giật cá mạnh nhẹ không quan trọng, quan trọng là sau cú giật nếu cá nhỏ sẽ đi một đường vào giỏ, cá lớn có lối chạy nghịch sẽ có một khoảng đàn hồi cho cá phi và mình có thế để dìu.... Cái này không có trong sách vở, chinh chiến nhiều sẽ tự có....Chà phân tích chắc ...thôii ráng đợi bài " câu tay nghệ thuật, câu thế giang hồ" Hoàng đang viết gần xong rồi nhé Very Happy
Ongdotre - Vũ Hoàng
0906.616.515
ongdotre đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
mltr6

gãy cần
gãy cần

Bài gửiGửi: Thứ Tư 01 4, 2009 5:58 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Bác Hoàng ui nhanh lên, cổ em dài ra rồi Hư quá

Hì hì. báo cáo bác Cheprong, em tìm được sợi thun 2mm rồi, nó đây:

Lôi cây cần 5.4 của em ra, 9 đoạn thế này

Đo sơ sơ thì phải thịt 2 đoạn, không thì chắc sợi thun kẹt cứng lúc thu vào

Thử phát nữa, lọt rồi tuy có hơi lỏng 1 chút, không sao bác nhỉ. Lát em tìm cách dùi cái lỗ dưới ốc vặn, vậy là xong con Parisienne, hehe

Mai rảnh em thử chiến luôn rồi báo cáo các bác nhé.
QcQ

Số bài: 202
Chủ đề: 15
Cám ơn: 9
Được cám ơn 35 lần trong 17 bài

Bài gửiGửi: Thứ Tư 01 4, 2009 6:19 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Vỗ tay cổ vũ bác 6 phát đã!

Bác hãy đi tiên phong thử nghiệm, bắt cái lũ trôi củ đáng ghét và đáng yêu này, bằng cần tay không máy, và để chứng minh không gì là không thể.

Có gì bác nhớ cập nhật nha bác!
QcQ đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn Gửi email Website của thành viên này Yahoo Messenger
cheprong

cần carbon
cần carbon

Bài gửiGửi: Thứ Tư 01 4, 2009 11:02 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Hoan hô dám nói, dám làm !

Nhận xét :

- Thun của 6 Lộc mua hình như có lớp áo vải bên ngoải nhể ? Nếu có thì lột lớp vải đó ra, sau đó tẩm phấn bột dùng cho trẻ sơ sinh vào, cho nó trơn.

- Thường loại cần cần lắp Parisienne dài lắm, từ 7 > 14 mét. Trong đó tuỳ theo chiều dài cần. Cấu hình luôn gồm : 1 phần đầu cần loại thụt rút, dài từ 3 > 4 mét, phần còn lại là lắp (đầu thằng này, lắp vào đxx thằng kia) Laughing. Do đó, khi dùng dây thun, độ dài tối đa chỉ ứng dụng ở phần thụt thôi, phần lắp, không dùng thun. Tuy nhiên, phần nhiều, mọi người chỉ lắp thun ở 2 đốt đầu của đọt cần.

Góp ý : (hình minh họa)

1- dây inox kéo thun bán sẵn (có thể dùng cước nylon cỡ 0,30 mm, gấp đôi để kéo thun vào bên trong blank cần), 2- ống nhưa gia cố đọt cần và an toàn thun không ma sát vào phíp carbon (cần phải có), 3- bộ phận lắp cước đường câu vào dây thun.

1- lõi quấn thun, 2- ống côn (có thể chế biến từ 1 đoạn cần gãy) 3- thun, 4- đốc blank.

Một cách ráp thun - tự chế

Nếu 6 Lộc dùng thun to, chỉ cần 1 đoạn, ở 1 đốt đọt cần thôi là đủ, nhiều nhất là 2 đốt. Không thì sẽ không đóng cần lại được, sẽ phải treo cần trên nóc xe, khi đi và khi về đó ! Ghét quá
mltr6

gãy cần
gãy cần

Bài gửiGửi: Thứ Năm 02 4, 2009 10:12 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

@Cheprong: Tks bác. Em coi thử, đúng là thun có lớp áo, nhưng có lẽ không lột ra được, vì bên trong không phải 1 sợi mà là 13 sợi thun nhỏ xoắn lại như dây bện, lột ra chắc đứt thun mất. Em cố chế ra cái gì đó chỗ đọt cần chống ma sát thôi.

Phần nối cước nylon thì em thấy không cần cầu kỳ, chỉ cần xỏ qua cái hạt cườm chặn cho thun khỏi chui vào đầu cần rồi thắt gút lại. Đầu cước nylon em đang làm kiểu thòng lọng, thít cái hạt chận cao su lại là ngon lành.

Để em tìm thun to xem có không, vụ đóng cần là đau đầu đây Ngu quá
dutluc

gãy cần
gãy cần

Bài gửiGửi: Thứ Năm 02 4, 2009 11:21 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Em thấy đầu phố Thuốc Bắc có bán rất nhiều loại dây chun, bác 6 thử ra đó tìm xem có loại nào ưng ý không nhé.
Vụ luồn chun vào cần này ra hồ làm cũng được mừ , dùng xong tháo ra ngay lo gì không thu được cần vào Hư quá Hư quá
cachem

cần titan
cần titan

Số bài: 273
Chủ đề: 3
Cám ơn: 45
Được cám ơn 36 lần trong 25 bài

Bài gửiGửi: Thứ Năm 02 4, 2009 7:19 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Theo em trong lúc chưa có pp hoàn thiện, thì mình thử chơi cần iso lắp máy xem sao? còn câu cần tay thì lúc nào cũng lo thả cần thì căng thẳng lắm!
cachem đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
mltr6

gãy cần
gãy cần

Bài gửiGửi: Thứ Năm 02 4, 2009 10:58 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Eureka! Thành công ròai các bác ui.

Hôm nay em phi ra hồ AK lúc trời mưa, định ra góc ổ trôi củ thì đã có 2 bác chiếm mất rồi, đành quay sang góc đối diện. Thả cần từ 2h, ngồi đồng hơn 2 tiếng không được 1 phát giật làm thuốc. Đến 4h30 tạnh mưa, hửng nắng lên 1 chút nhìn tăm nổi đầy hồ. Giật được mấy con rô phi bằng bàn tay đến gần 5h30, nghĩ bụng không có cơ hội test rồi thì ọach 1 phát, thành công ngay các bác ạ, con trôi em đóan cỡ loanh quanh 2 cân gì đấy. Được có nhõn phát dính luôn, coi như xác suất 100% Bó tay rồi

Có mấy kinh nghiệm rút ra:

1) Thực tế dây thun bọc vải không vướng víu gì cả (cũng có thể đường kính dây nhỏ hơn nhiều lỗ đọt cần nên di chuyển thỏai mái), em nghĩ có khi đỡ ma sát hơn dây thun không.

2) Vì cước nylon buộc thẳng vào thun, nên đóng cá không dính, không sốc bằng khi cước nylon buộc vào đọt cần (giật mạnh hơn cũng thế). Bác Hì Fí Bòn vừa chỉ 1 cách: tìm cái nút cao su nhét vừa vào lỗ cần rồi đục lỗ vừa đủ cho thun chui qua. Khi cá kéo mạnh thun thì cái nút cao su này tuột ra luôn khỏi đọt cần, bắt cá xong thì nút lại. Hoặc là làm cái ống côn như hình bác Cheprong post trên đây. Em nghĩ là ổn, hôm nào thử.

3) Thực tế là thun giãn ra khi dính cá chỉ độ 50cm, vì em vẫn dựng và tận dụng độ bật của cần nên thực tế có thể chỉ cần luồn thun 2 đọt như bác Cheprong nói. Tuy nhiên, đơn giản nhất là như ý bác Đút Lọt (em cũng làm thế): đo và thắt 2 gút 2 đầu cần, chiều dài thun đúng bằng chiều dài cần. Dùng xong tháo ra ngay hoặc lười biếng như em: tháo nắp đít cần thu hết cần và thun vào như bình thường, mấy mét thun cuộn lại gút 1 phát bỏ vào bao là xong Hư quá

Khóai nhất là đọan, khi cá bớt kéo, vào bờ thì sợi thun lại chui tọt vào đọt cần, phê lòi 8)
cheprong

cần carbon
cần carbon

Bài gửiGửi: Thứ Sáu 03 4, 2009 2:27 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Hehehe, có khi 6 Lộc lại trở thành cần thủ đầu tiên "truyền bá" kiểu câu Parisienne tại VN cũng nên..., hoan hô.

Góp ý thêm về ưu khuyết điểm :

- Cố gắng tìm một ống nhựa để gia cố đầu cần, không thì sẽ bị tét blank khi chiến với khủng long đó ! (dạo 1 vòng chợ trời chùa Vua, khu bán đồ điện, sẽ thấy. Khi đi tìm, nhớ mang theo đọt cần, để đo)

- Nếu lực thun, không quá mạnh, bạn có thể "xuống" dây thẻo, và dây trục còn 0,14mm và 0,16mm, sẽ nhạy cá hơn.

- Thun ráp trong đường câu luôn phải hơi căng. Ví dụ : dùng 2 đốt cần có luồn thun, dài tổng công là 120cm, thì dây thun chỉ dài trong khoảng +/- 110cm là vừa. Khi ấy, lúc "đóng" sẽ có cảm giác gần như dùng cần kg có thun.

*** Nếu luồn thun toàn bộ thân cần từ đầu đến đốc, bạn có thể dùng thun có kích cỡ nhỏ hơn, và chỉ cần bỏ đi 1 đốt thôi, cần sẽ dài ra thêm được 1 đoạn nữa. Khi xếp cần, không cần phải mở đốc (dễ làm thất lạc nút vặn), để kéo thun ra, mà kéo thun từ đàng đầu đọt cần (như tớ thường làm). Xếp đọt cần (đoạn bé nhất) vào trước, và kéo thun thừa ra ngoài đọt cần (cẩn thận khi xếp, kẻo nó chạy vù xuống dưới, lại làm "nghẽn" mấy đoạn sau ! Tốt nhất khi xếp, không nên dựng đứng cần). Kế tiếp, xếp đoạn gần kề, kéo thun thừa bên trong ra ngoài... cứ thế khi xếp xong thì thun trong thân cần sẽ nằm bên ngoài cả, chỉ còn 1 khúc bên trong thôi. Quấn thun thừa bên ngoài vào 1 ống chứa cước nylon, hay vào cái lõi quấn phao và cột lại bằng 1 sợi thun cao su. Xong !

Khi nào 6 Lộc đi đến mức "cao thủ dây thun" rồi, thì chỉ cần dùng thun dưới 1mm, cước trục cỡ 0,12mm, sẽ còn "phê" hơn nữa.

Cố gắng phát huy và báo cáo thành tích cho cả hội biết thêm nhé, càng nhanh càng tốt ! Không có khi có "người khác" ra tay trước, lại "mất chức đầu tiên" đó. hihihi...

Khi nào gặp, tớ sẽ tặng cho 1 bộ thun + các vật dụng để lắp ráp bên trong đọt cần, loại chuyên dùng, không cần chế biến nữa. Very Happy Very Happy

Được sửa bởi cheprong ngày Thứ Sáu 03 4, 2009 3:01 am; sửa lần 2.
Trình bày bài viết theo thời gian:   
Gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    Trang chủ diễn đàn -> Kỹ thuật câu cá Thời gian được tính theo giờ [GMT+ 7 giờ]
Chuyển đến trang 1, 2  Trang kế
Trang 1 trong tổng số 2 trang

Chuyển đến 
Bạn không có quyền gửi bài viết
Bạn không có quyền trả lời bài viết
Bạn không có quyền sửa chữa bài viết của bạn
Bạn không có quyền xóa bài viết của bạn
Bạn không có quyền tham gia bầu chọn
Bạn không được phép gửi kèm file trong diễn đàn này
Bạn không được phép download files trong diễn đàn này

- Xóa cookies lưu bởi diễn đàn này

Các trang diễn đàn xem tốt nhất với độ phân giải màn hình : 1024 x 768 pixels