Trợ giúpTrợ giúp   Tìm kiếmTìm kiếm   Thành viênThành viên   NhómNhóm 
 DownloadCaucavietnam.com Cá nhânCá nhân   Tin nhắn riêngTin nhắn riêng   Đăng NhậpĐăng Nhập 
Mồi tìm cá

Gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    Trang chủ diễn đàn -> Kỹ thuật câu cá
Xem chủ đề cũ hơn :: Xem chủ đề mới hơn  
Tác giả Thông điệp
caosonsla

cần phíp
cần phíp

Số bài: 37
Chủ đề: 12
Cám ơn: 0
Được cám ơn 8 lần trong 3 bài

Bài gửiGửi: Thứ Bảy 18 4, 2009 11:04 pm    Tiêu đề: Mồi tìm cá Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Các bác ui, hôm trước nhân chuyến đi tìm địa điểm câu mới em có chứng kiến một kiểu câu mới gọi là mồi đi tìm cá.

Đại loại như thế này, dân câu cá sông họ buộc một vỏ chai nước suối (loại 0,5 lít) vào một thẻo câu có chì, nhưng không nặng lắm, cũng mắc mồi bình thường và ném xuống khúc sông đang câu, thế là cái trai cứ trôi và kéo theo mồi câu và đến chỗ nước nông nó sẽ mắc lại, người ngồi câu trên bờ đơn giản là chỉ nhìn chai trôi trên sông, khi cá cắn nó sẽ lôi 1 cái chai nào đó chìm xuống nhưng chỉ được 1 lúc là cài chai sẽ nổi lên và bập bềnh theo nước, lúc đó đơn giản là chỉ việc vớt cái chai kèm theo con cá lên trên bờ (có thể buộc quả bóng nhựa) mồi câu rất ít khi tạt vào bờ như anh em vẫn câu bằng cần ở những chỗ nước xiết, hôm đó họ bắt được 3 con cá bỗng sông tổng cộng 12 kg mới nể,

Em chợt nảy ra một ý thế này, nhân dịp đọc câu chuyện cá thần sông thiêng của bác QcQ có lẽ các bác nên làm vài bộ lưỡi câu biển loại to móc mồi vào và buộc vào can nhựa 20L hoặc thùng nhựa rỗng gì đó (kiểu như câu cá mập ở biển vậy) có lẽ sẽ chinh phục được cá thần mà không tốn mấy sức, đơn giản là thùng nhựa đó sẽ kéo mồi trôi dọc theo dòng nước với một tốc độ vừa phải, biết đâu lại gặp đúng cá thần đang há miệng đợi mồi trôi tới, ta chỉ việc buộc một sợi dù vào thùng nhựa và nối với cần câu và xả dây chạy thoải mái khi có cá thì đường nhiên nó sẽ không thể lôi cái thùng nhựa của anh em mình chìm mãi được và để đỡ phải lội xuống sông khi thu hồi phao + cá. Vì cá to thông thường là nằm giữa dòng nước xiết chứ ít khi nằm ven bờ, mà mấy lần đi câu ném mồi ra tít giữa sông mà nó vẫn dạt vào bờ, có lẽ ta phải áp dụng định luật ácimét may ra thì chinh phục được nó, các bác thấy thế nào??
caosonsla đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
QcQ

Số bài: 202
Chủ đề: 15
Cám ơn: 9
Được cám ơn 35 lần trong 17 bài

Bài gửiGửi: CN 19 4, 2009 12:08 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Kiểu câu này nghe hay nhỉ! Kiểu câu này có lẽ dùng để câu bọn cá ăn lửng hoặc nơi nước chảy lờ lững, như câu cá bỗng mà Cáo vừa kể. Chứ bọn lăng chiên chủ yếu ăn đáy nơi nước xiết thì chắc không hiệu quả.

Nơi nước xiết thì nó sẽ cuốn cả can lẫn mồi lẫn chì mất tiêu luôn, hoặc nếu có nối dây vào can thì nó lại giạt vào bờ như thường.

Cá lăng cũng là loại săn mồi, ăn tạp, cũng đuổi cá con. Nhưng những thức ăn tạp khác chủ yếu chúng mò mẫm dưới đáy sông, nơi rác và thức ăn mắc kẹt trong những khe đá.

Ngày trước mình cũng tìm cách câu mấy con cá chày bự ăn nổi giữa sông bằng cách lấy cái phao lăng xê to hơn quả bóng bàn treo thẻo câu gắn chì, rồi xả dây cho nó trôi theo dòng nước, hết tầm cước thì thu lại. Làm như thế vài chục lần không thấy cá cắn, chán không buồn thử nữa.

Tuy nhiên chuyến đi sông Mã lần này anh em sẽ mang theo ít phao lăng xê loại bự làm phao dẫn đường, vỏ chai lavie, hoặc ít bóng bay thổi lên làm phao, để mồi tự trôi đến những chỗ khó ném tới, nơi mà con cá đang há miệng chờ...

Chiếc phao bự này cần được gắn link chạy, cước trục không hạt chặn, người câu nới cước từ từ sao cho chì và thẻo không bị chạm đáy, khi nào đến đúng điểm câu mình muốn thì mới xả thật nhanh cho chì và thẻo chìm xuống. Chiếc phao được nối với một cần câu khác (cần phụ), chiếc cần này để khi phao đã đưa mồi đến đúng chỗ, ta sẽ dùng cần phụ để kéo nhanh phao vào bờ, gỡ ra khỏi dây trục của chiếc cần chính.

Còn nếu dùng phao bóng bay, nếu khi nó đưa mồi của chúng ta đến đúng chõ ta cần, làm sao mà cho nó nổ bụp phát được thì tốt quá! Rolling

Mỗi vùng miền đều có những kiểu câu đặc biệt với từng loại cá, nên càng đi càng mở mang hiểu biết. Thấy gì hay Cáo lại chia sẻ với anh em nhá! Thank you

Được sửa bởi QcQ ngày CN 19 4, 2009 12:35 am; sửa lần 6.
QcQ đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn Gửi email Website của thành viên này Yahoo Messenger
caosonsla

cần phíp
cần phíp

Số bài: 37
Chủ đề: 12
Được cám ơn 8 lần trong 3 bài

Bài gửiGửi: CN 19 4, 2009 7:21 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

ý em nói là mồi câu sẽ phải chạm đất, thùng nhựa bên trên sẽ kéo lê mồi rưới đáy sông chứ không câu lửng đâu bác
caosonsla đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
QcQ

Số bài: 202
Chủ đề: 15
Cám ơn: 9
Được cám ơn 35 lần trong 17 bài

Bài gửiGửi: CN 19 4, 2009 3:07 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Anh hiểu mà Cáo, thế nên chỉ áo dụng chỗ đáy sông không có nhiều đá tảng và nước chảy chậm. Chứ gặp đáy nhiều hốc đá mắc kẹt ngay, và nước chảy xiết thì nó cuốn phăng đi mất cả chì lẫn chài.
QcQ đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn Gửi email Website của thành viên này Yahoo Messenger
mltr6

gãy cần
gãy cần

Số bài: 841
Chủ đề: 33
Cám ơn: 69
Được cám ơn 126 lần trong 76 bài

Bài gửiGửi: CN 19 4, 2009 9:33 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

QcQ đã viết :
Kiểu câu này nghe hay nhỉ! Kiểu câu này có lẽ dùng để câu bọn cá ăn lửng hoặc nơi nước chảy lờ lững, như câu cá bỗng mà Cáo vừa kể. Chứ bọn lăng chiên chủ yếu ăn đáy nơi nước xiết thì chắc không hiệu quả.

Nơi nước xiết thì nó sẽ cuốn cả can lẫn mồi lẫn chì mất tiêu luôn, hoặc nếu có nối dây vào can thì nó lại giạt vào bờ như thường.

Em cũng nghĩ vậy, nó chỉ không dạt khi không có dây, hoặc ta có chỗ mỏm đá giữa sông như chỗ Chiềng khương thì may ra. Chứ không phao nó chịu lực đẩy của dòng nước song song với bờ và 1 lực kéo chéo góc từ phao đến cần thì kiểu gì cũng dạt bờ.

Trích dẫn:

Chiếc phao bự này cần được gắn link chạy, cước trục không hạt chặn, người câu nới cước từ từ sao cho chì và thẻo không bị chạm đáy, khi nào đến đúng điểm câu mình muốn thì mới xả thật nhanh cho chì và thẻo chìm xuống.

Vụ này nói thì dễ mà em e là làm không được đâu cụ Quờ ơi. Nếu cụ muốn vậy theo em là mình cột gút vào đuôi phao (không qua lỗ) theo kiểu cột túi mà giật 1 phát mở ra ấy. Đến nơi thì ta giật 1 phát, phao thì vẫn theo cần phụ thu về như ý cụ.
mltr6 đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
Ca_ro_dong

cần tre
cần tre

Số bài: 16
Chủ đề: 1
Cám ơn: 1
Được cám ơn 0 lần trong 0 bài

Bài gửiGửi: Thứ Bảy 15 8, 2009 9:53 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Có lần em đi qua cầu Long Biên thấy có người câu cá Ngạnh. Em thấy từ lưỡi câu có 1 đoạn cước dài chừng 1m buôc 1 cục chì nhì như quả dọi của các bác thợ xây . Câu bắng mồi chuối chín. ko dùng cần mà chỉ dùng bát cước thôi. Vậy mà câu dc những chú Ngạnh to .
Ca_ro_dong đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
thanhnam_hn_05

cần titan
cần titan

Số bài: 346
Chủ đề: 16
Được cám ơn 12 lần trong 11 bài

Bài gửiGửi: Thứ Bảy 15 8, 2009 10:07 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Ca_ro_dong đã viết :
Có lần em đi qua cầu Long Biên thấy có người câu cá Ngạnh. Em thấy từ lưỡi câu có 1 đoạn cước dài chừng 1m buôc 1 cục chì nhì như quả dọi của các bác thợ xây . Câu bắng mồi chuối chín. ko dùng cần mà chỉ dùng bát cước thôi. Vậy mà câu dc những chú Ngạnh to .
Nè,ở hồ Đầm sen nhà ông Thường rât nhiều chuối, mai về đó câu cá Ngạnh thử coi. Ghét quá Hư quá Hư quá Hư quá
thanhnam_hn_05 đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
Trình bày bài viết theo thời gian:   
Gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    Trang chủ diễn đàn -> Kỹ thuật câu cá Thời gian được tính theo giờ [GMT+ 7 giờ]
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Chuyển đến 
Bạn không có quyền gửi bài viết
Bạn không có quyền trả lời bài viết
Bạn không có quyền sửa chữa bài viết của bạn
Bạn không có quyền xóa bài viết của bạn
Bạn không có quyền tham gia bầu chọn
Bạn không được phép gửi kèm file trong diễn đàn này
Bạn không được phép download files trong diễn đàn này

- Xóa cookies lưu bởi diễn đàn này

Các trang diễn đàn xem tốt nhất với độ phân giải màn hình : 1024 x 768 pixels