Trợ giúpTrợ giúp   Tìm kiếmTìm kiếm   Thành viênThành viên   NhómNhóm 
 DownloadCaucavietnam.com Cá nhânCá nhân   Tin nhắn riêngTin nhắn riêng   Đăng NhậpĐăng Nhập 
Câu cá mè bằng lưỡi đơn

Gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    Trang chủ diễn đàn -> Kỹ thuật câu cá
Xem chủ đề cũ hơn :: Xem chủ đề mới hơn  
Tác giả Thông điệp
meomu

cần tre
cần tre

Số bài: 7
Chủ đề: 0
Cám ơn: 0
Được cám ơn 2 lần trong 2 bài

Bài gửiGửi: Thứ Hai 10 11, 2008 2:18 pm    Tiêu đề: Câu cá mè bằng lưỡi đơn Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Có bài này hay hay em pệt lên đây các bác xem chơi nhá. Hy vọng anh em ta có thể bắt hết cá mè hồ tên Toán cho sứt môi đánh dấu rồi mới thả lại
8)

[size=18]Cuối cùng nó cũng ăn mồi![/size]

Từ trước tới giờ, người ta cho rằng các loại cá mè ăn các loại sinh vật phù du và các tạp chất nhỏ, do vậy hầu hết các trường hợp dính cá mè là do cá bị lưỡi câu móc bên ngoài ( câu thi lưỡi đơn trường hợp này không được tính). Các cần thủ Hungari đã tìm ra các câu được bọn cá khó câu này.

Cá mè các loại nói chung càng ngày càng bị câu lên nhiều hơn, tuy nhiên phần lớn là do lưỡi câu vô tình mắc vào đâu đó trên mình cá. Mới đây, tin về các cần thủ Hungari ngày càng câu được càng nhiều cá mè theo kiểu “chính ngạch” ( mắc lưỡi vào mồm) càng nhiều, mặc dù từ trước tới giờ lũ cá khó tính này hầu như không ăn các loại mồi câu mà các cần thủ iu quí của chúng ta thả xuống.

Nguồn tin này mới đầu gây nhiều nghi ngờ, bàn tán. Đến bây giờ thì chúng tôi có thể chính thức xác nhận rằng các cần thủ có thể câu được cá mè theo phương pháp chính thống của dân câu ( ngoại trừ các cần thủ phía bắc nước CHXHCN Việt nam các bác nhá)

Ở Hungari có 2 loại cá mè chính, ( em không biết nên gọi chúng là gì nên cứ để mập mờ thế này các bác nhá ) chúng đều ăn các loại tạp chất và các sinh vật phù du theo phương phát lọc, nước đi qua, thức ăn ở lại. Ở phần trước, trong mang cá phần giữa miệng và vòm họng có những tấm lọc. Con cá há miệng khi bơi, nước được đưa qua miệng rồi lọc qua các tấm lọc, thức ăn được lọc lại và đưa xuống dạ dày.

Có một điểm khác nhau cơ bản của hai loại cá mè này. Loại Marmorkarpfen ( loại này đầu to hơn loại kia, từ giờ em gọi là mè tàu nhá, còn loại silberkarpfen em gọi là mè ta cho tiện, bác nào biết chỉnh giúp em nhá) các lưới lọc thưa hơn. Nó kiếm những mẩu hạt lớn hơn trong nước. Đám mè ta với lưới lọc mịn hơn và nhiều lớp có thể lọc được những thức ăn có đường kính 1 vài Micrômet ( phần triệu của mét, tương đương hệ thống lọc nước RO). Vì vậy đầu tiên người ta bắt được mè tàu bằng lưỡi đơn, loại này nuốt nhầm lưỡi khi vừa bơi vừa đớp đớp.

Những năm vừa qua ở Hungari các loài cá mè bị lai tạp nhiều, ngày nay người ta khó có thể tìm được loại mè ta hay mè tàu thuần chủng . Sự pha tạp này dẫn đến thay đổi câu trúc phần lọc trong mang cá, và mồi ăn của các loài cá mè đa dạng và giống nhau hơn.

Người ta thường gặp cá mè tàu bị dính lưỡi do móc đâu đó bên ngoài chứ không phải vào miệng. Lí do là loại cá hiếu động này khi ngúng nguẩy bơi tìm mồi làm quẩn lưỡi câu lên và bị móc vào đâu đó. Nhưng số lượng cá bị câu vào miệng cũng tăng đáng kể trong thời gian qua.

Giải thích về việc này, ông tiến sỹ cá mú học Josef Szentpeteri (đọc méo cả mồm cái tên ông này) thành viên hiệp hội câu cá Hungari nói thế này: Ta có thể nhử mè tàu đến điểm câu bằng cách xả bột hay các hạt vụn. Nếu cho thêm vào các loại cám xả ít hương vị hoà tan trong nước thì độ nhạy sẽ tăng thêm Nhạy nhất có thể kể đến hương vị Vanille ( cái ống vani các bà hay cho vào chè ấy, dầu vani, đường vani hay gì gì vani cũng được). Tuy nhiên, các bác đừng lạm dụng vani quá nhá, cho nhiều quá làm cá sợ mà chuồn mất đấy. Giống mè tàu có khứu giác và vị giác cực kì nhạy.

Vài năm trước đây, tại cuộc thi câu toàn quốc ( Hungari) tổ chức tại Kiskoere nhiều cần thủ tham gia đã xả bột đường vani, kết quả là gần như ngay lập tức 10-15 cần thủ dính mè Nhiều lúc tại điểm xả mồi đám mè tàu kéo đến đông làm các loài cá khác không còn dám bén mảng tới nữa. Luồng nước do đám cá này tạo nên làm các loài cá trắng hoảng sợ và té đi chơi chỗ khác.

Câu mè tàu chúng ta dùng mồi trôi nổi vật vờ ở khoảng nước bên trên. Bỏng ngô là mồi câu không tệ. Các loại ngô bung hay nổ gì đấy cũng được.

Istvan Oravetz từ phần đông Hungari cũng có những kinh nghiệm câu mè tàu tương tự: Tôi thấy bọn mè tàu thường kéo đến khi tôi rải bột bánh qui hay các loại bột nướng xuống chỗ câu. Thành phần chính của mồi xả là bột ngô. Mồi câu tôi thường dùng bánh mì có phết mật ong. Cần câu là loại 5m cần thụt, máy câu dọc loại nhỏ, dây trục 18, dây link 14 và lưỡi câu số 14 nốt.
Một cái phao nhỏ nữa, chỉ cần cái phao hơi lắc hay hơi nhú lên là tôi giật và cố gắng kéo thật nhanh con cá vào bờ. Không kéo được ngay từ phát đầu tiên thì có thể bạn sẽ phải dòng nó đến 3-40 phút đấy. Ngoài ra mè tàu tôi câu được ở đây ăn mạnh vào tầm 10-13 h
meomu đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
cheprong

cần carbon
cần carbon

Số bài: 114
Chủ đề: 18
Cám ơn: 15
Được cám ơn 38 lần trong 17 bài

Bài gửiGửi: Thứ Hai 10 11, 2008 3:07 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Hihì, cái bài này của đ/nghiện meomu hay quá. Bổ túc thêm là loại cá này có nguồn gốc từ con sông "Tình" nằm hướng đông bắc nước...tàu.

Tây (Anh) đặt tên con cá này là "Silver carp" = chép bạc, ta gọi là "Mè ta"...hehehe, có ai lấy nick "chép bạc" ở diễn đàn này chưa nhể Ngu quá. Có một loại khác đầu to hơn, được đặt tên là "big head", đọc thấy 0099, gọi là "Mè đầu bò".

Còn tây (Pháp) thì đặt tên là Poisson amour (cá tình) vì chúng phát xuất từ sông Tình (sông Amour).

Ớ châu Âu cá Mè thường được nuôi để diệt tảo. Bên Mỹ ngoài mục đích diệt tảo còn để... ăn nữa. Tại bắc Phi nuôi cá Mè cũng là 1 công nghệ để phục vụ dạ dầy.

Ở VN thì ta lại... chê, chỉ thích trắm đen thui, vì trắm đen thịt ngon hơn. Nhưng Mè khủng long đạt kỷ lục nặng hơn trắm đen rất xa (có thể đến hơn 50-60kg), chỉ tội cái là nó rất...yếu, ăn lục rồi thì chỉ có toi chứ không sống nổi. Dòng với lưỡi đơn lâu quá, bắt lên 20 phút sau, cũng...toi luôn.

Mè đâu bò và Mè...ta

Còn đây là link xem clip video "rượt" cá Mè nhảy tưng tưng ở sông Illinois (Mẽo)
http://www.youtube.com/watch?v=jb8OmEr7VqI

Và đây là link xem "vớt" cá Mè ở biển Galilee
http://video.google.com/videoplay?docid=-4360042322440134709

8) Very Happy Cheers
cheprong đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
denon

cần tre
cần tre

Số bài: 11
Chủ đề: 2
Cám ơn: 1
Được cám ơn 0 lần trong 0 bài

Bài gửiGửi: Thứ Năm 13 11, 2008 12:18 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Các Bác ạ
hôm tôi câu ở hồ cũng dính mấy chú mè như thế này
mồi tình cờ thôi, lấy bún để chua định pha lẫn mồi mua về
xong quên không mua mồi nên lấy bún chua chộn với thính rang đem ra câu
kết quả câu được 3 con mè bằng bàn tay, câu bằng mồm hẳn hoi.
Tôi cũng không biết là câu mè khó thế - mà cú kêu số mình đen, chỉ câu được mè tuổi teen
hay là me thích bún chua các bác nhỉ
denon đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn Địa chỉ AIM
cá ngạnh

cần carbon
cần carbon

Số bài: 100
Chủ đề: 9
Cám ơn: 2
Được cám ơn 13 lần trong 9 bài

Bài gửiGửi: Thứ Năm 13 11, 2008 12:38 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

denon đã viết :
Các Bác ạ
hôm tôi câu ở hồ cũng dính mấy chú mè như thế này
mồi tình cờ thôi, lấy bún để chua định pha lẫn mồi mua về
xong quên không mua mồi nên lấy bún chua chộn với thính rang đem ra câu
kết quả câu được 3 con mè bằng bàn tay, câu bằng mồm hẳn hoi.
Tôi cũng không biết là câu mè khó thế - mà cú kêu số mình đen, chỉ câu được mè tuổi teen
hay là me thích bún chua các bác nhỉ

Bạn Denon nói có phần đúng đấy.Mè thích loại mồi chua , có nhiều vụn hữu cơ.
Bún chua , mì tôm bóp mẻ dân câu trong Nam rất hay sử dụng làm mồi câu Lăng xê đấy bạn ạ.Hình như trong đó có loại mồi gì ủ mất khoảng 3 tháng trong túi ni lon màu đen, yếm khí thiếu ánh sáng, đến khi mồi có vị chua xộc lên mũi mới đem ra câu.
Cái món Mè này Ghét quá Ghét quá tớ hơi sợ nên cũng chẳng để ý đến mồi để câu chúng.
Ghét quá
Chúc bạn câu được nhiều cá
cá ngạnh đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn Gửi email
denon

cần tre
cần tre

Số bài: 11
Chủ đề: 2

Bài gửiGửi: Thứ Năm 13 11, 2008 12:52 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

cám ơn Bác cá ngạnh
món này tôi lại hơii khoái đấy nhưng phải to, luộc lên ngon phết, mỗi tội ăn xong ngấy nhức đầu luôn 8)

Được sửa bởi denon ngày Thứ Năm 13 11, 2008 12:53 pm; sửa lần 1.
denon đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn Địa chỉ AIM
LÊ HÀ ANH TUẤN

cần tre
cần tre

Số bài: 4
Chủ đề: 1

Bài gửiGửi: Thứ Ba 11 8, 2009 4:09 pm    Tiêu đề: Em ở tỉnh lẽ mới lên xin hỏi cách câu cá mè đen cỡ 20-50kg? Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

e ở quê mới lên thành phố,thấy mọi người câu e theo học hỏi cũng nhiều rùi nhưng về quê câu lại ko được.ở quê e có nhiều hồ chứa nước diện tích cớ vài km2 đền vài chục km2.hồ nước mênh mông,cá nhiều vô kể,mỗi khi mưa to cá ra thường khoảng 5-10kg/con.con lớn chừng 20-50kg.chủ yếu là cá mè đen và trắm trôi.đi câu thấy chúng bơi cả đàn rất to nhưng chẳng mấy khi câu được.mong các bác dạy e vài chiêu.chân thành cám ơn.
LÊ HÀ ANH TUẤN đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
1_can_cau

cần phíp
cần phíp

Số bài: 53
Chủ đề: 3

Bài gửiGửi: Thứ Ba 11 8, 2009 9:08 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Úi úi,hấp dẫn thế,nhưng bác phải nói quê bác ở đâu mọi người mới giúp đỡ đc bác chứ.
1_can_cau đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
newface

cần phíp
cần phíp

Số bài: 72
Chủ đề: 0
Cám ơn: 75
Được cám ơn 2 lần trong 2 bài

Bài gửiGửi: Thứ Tư 12 8, 2009 8:34 am    Tiêu đề: Re: Em ở tỉnh lẽ mới lên xin hỏi cách câu cá mè đen cỡ 20-50kg? Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

LÊ HÀ ANH TUẤN đã viết :
e ở quê mới lên thành phố,thấy mọi người câu e theo học hỏi cũng nhiều rùi nhưng về quê câu lại ko được.ở quê e có nhiều hồ chứa nước diện tích cớ vài km2 đền vài chục km2.hồ nước mênh mông,cá nhiều vô kể,mỗi khi mưa to cá ra thường khoảng 5-10kg/con.con lớn chừng 20-50kg.chủ yếu là cá mè đen và trắm trôi.đi câu thấy chúng bơi cả đàn rất to nhưng chẳng mấy khi câu được.mong các bác dạy e vài chiêu.chân thành cám ơn.

Welcome Chào bác LÊ HÀ ANH TUẤN. Rất vui bác đã tham gia diễn đàn của những kẻ Giời đày.
Bác có thể cho anh em diễn đàn biết quê bác ở vùng nào? Nếu anh em mà thu xếp được thời gian có thể cùng bác về quê tiền trạm phát, xem tình hình cá mú thế nào.
Bác cho em hỏi nhỏ là ở các hồ đó có cá Trắm đen không ạ?

Cám ơn bác.
newface đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
Rod N Reel

VIP

Số bài: 123
Chủ đề: 5
Cám ơn: 39
Được cám ơn 14 lần trong 8 bài

Bài gửiGửi: Thứ Tư 12 8, 2009 10:28 am    Tiêu đề: Re: Em ở tỉnh lẽ mới lên xin hỏi cách câu cá mè đen cỡ 20-50kg? Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

LÊ HÀ ANH TUẤN đã viết :

Chào bạn LÊ HÀ ANH TUẤN: Câu cá mè có nhiều phương pháp nhưng có 2 phương pháp để bắt dễ dàng là câu lục và câu phao bom nổi, đối với câu lục bạn nên sử dụng thính chua, trộn thêm vào đó bơ hoặc phô mai bò cười, cho thêm ít dầu ăn nữa là đã có một ổ thính đánh mè. Còn đánh bằng phao bom thì bạn nên tham khảo trang web 4so9.com về cách câu cá mè: http://4so9.com/cauca/DiscView.php?mid=17303&forum_id=14&
Chúc bạn câu được cá to Very Happy Very Happy Very Happy

Được sửa bởi Rod N Reel ngày Thứ Tư 12 8, 2009 11:03 am; sửa lần 1.
Rod N Reel đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn Yahoo Messenger
Ba_Vuong

gãy cần
gãy cần

Số bài: 674
Chủ đề: 68
Cám ơn: 108
Được cám ơn 162 lần trong 83 bài

Bài gửiGửi: Thứ Tư 12 8, 2009 11:25 pm    Tiêu đề: Re: Em ở tỉnh lẽ mới lên xin hỏi cách câu cá mè đen cỡ 20-50kg? Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

LÊ HÀ ANH TUẤN đã viết :

Có đáp án rồi bác Tuấn Very Happy

Hôm nay câu tay bằng lưỡi đơn Thắng đục thẳng lên 3 con mè tàu, không biết dùng mồi gì mà hiệu quả thế.

Bạn có thể liên lạc với Thắng đt 093.561.8788 để biết thêm chi tiết nhé Welcome
Ba_Vuong đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
LÊ HÀ ANH TUẤN

cần tre
cần tre

Số bài: 4
Chủ đề: 1

Bài gửiGửi: Thứ Năm 13 8, 2009 12:59 am    Tiêu đề: hic hic Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

lỡ đăng bài rùi mong các bác thông cảm-e mới tham gia dien dan nen chua ranh lam.mong các bác vào bài 2 lúa lên phố nhé
LÊ HÀ ANH TUẤN đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
dutluc

gãy cần
gãy cần

Số bài: 513
Chủ đề: 47
Cám ơn: 94
Được cám ơn 95 lần trong 61 bài

Bài gửiGửi: Thứ Bảy 10 7, 2010 7:05 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Úi zời bài này được vào tốp nhiêu người đọc nhất mới kinh(hơn 5000 lượt). Điều này chứng tỏ, không như ta nghĩ , cá Mè cũng rất được quan tâm.
Hôm rồi dưới hồ bác Lâm có mấy bác câu được cá Mè bằng lưỡi đơn, không hiểu là họ dùng mồi gì ???Bó tay rồi Bó tay rồi
dutluc đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
Trình bày bài viết theo thời gian:   
Gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    Trang chủ diễn đàn -> Kỹ thuật câu cá Thời gian được tính theo giờ [GMT+ 7 giờ]
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Chuyển đến 
Bạn không có quyền gửi bài viết
Bạn không có quyền trả lời bài viết
Bạn không có quyền sửa chữa bài viết của bạn
Bạn không có quyền xóa bài viết của bạn
Bạn không có quyền tham gia bầu chọn
Bạn không được phép gửi kèm file trong diễn đàn này
Bạn không được phép download files trong diễn đàn này

- Xóa cookies lưu bởi diễn đàn này

Các trang diễn đàn xem tốt nhất với độ phân giải màn hình : 1024 x 768 pixels