Trợ giúpTrợ giúp   Tìm kiếmTìm kiếm   Thành viênThành viên   NhómNhóm 
 DownloadCaucavietnam.com Cá nhânCá nhân   Tin nhắn riêngTin nhắn riêng   Đăng NhậpĐăng Nhập 
Bẫy Chuột

Gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    Trang chủ diễn đàn -> Nơi thoải mái bốc phét
Xem chủ đề cũ hơn :: Xem chủ đề mới hơn  
Tác giả Thông điệp
dutluc

gãy cần
gãy cần

Số bài: 513
Chủ đề: 47
Cám ơn: 94
Được cám ơn 95 lần trong 61 bài

Bài gửiGửi: Thứ Tư 03 11, 2010 8:41 am    Tiêu đề: Bẫy Chuột Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Bẫy Chuột
Tiếng là nhờ ! nhưng cũng mất gần lít xăng với dăm bảy cú điện thoại di động cùng với 150 khìn Việt Nam đồng, một món tiền không nhỏ trong những ngày giáp hạt đói lay lắt, mới nhờ được ông bạn có quan hệ rộng mua giúp hộ cho được chục kg thóc Nếp. Vậy mà trong khi bỏ bịch thóc đấy để chờ đợi nghĩ ra độc kế ngâm, ủ, xay, giã ra sao để làm mồi bắt mấy thằng Trôi & Chép củ một cách đầy hiệu quả thì lại gặp phải cái từng được gọi là “Quốc nạn”, đó là nạn Chuột.
Đi làm về , nhìn bịch thóc bị cắn thủng lỗ chỗ, vỏ trấu tung tóe trên sân thượng mà lòng buốt nhói.Cay thật! Mình thì ở trên trên tận tầng 4, trần đổ bê tông tươi, tường trát xi măng mác cao, cửa kính kín bưng, muỗi còn chả có con nào chứ nói gì đến Chuột. Vậy là nguyên nhân là do cái nhà hàng xóm nó cho thuê bán hàng ăn nên tụi Chuột nó mới chia bớt quân sang nhà mình đây. Dọn dẹp xong đống vỏ trấu, lột cái bao đựng chăn của vợ trút được chỗ thóc còn sót lại sang thì điện thoại lại reo… Vậy là lại vứt bịch thóc lại đó để theo thằng bạn ra hồ chống vật.
Bẵng đi mấy ngày, bịch thóc lại tung tóe trên trần!!!!!!.
Kể cũng lạ! lù lù bên cạch bịch thóc đó là một túi tướng mồi của Tây Tầu… nào thì Lão Quỉ, Quyền râu, Sơn Hải Dương, 3D.. toàn những thứ hàng nóng vứt xuống nước 3 phút 15 giây sau là lên cá . Vậy mà đống hàng đó bọn Chuột nó cũng chỉ nhấm nhấm tí vỏ, còn bịch thóc của mình thì bọn chúng hạ cố xơi mất hẳn những1/5. Không ổn roài Chuột ơi! Ông phải tìm cách diệt mày thôi.
Nhiều năm trước, bên cạnh những kiểu diệt Chuột bằng mồi bả, bẫy lồng, bẫy kẹp..hoặc dùng súng hơi , súng cao su còn có một cách bẫy Chuột khá hay , chỉ có dân giời đày mới biết , đó là cái lưỡi lục. Những chiếc lưỡi lục cũ hỏng hay vô duyên với cá bỗng chốc trở nên một hung thần đáng sợ với họ hàng nhà Chuột khi chúng được móc vào đó một tẹo bơ, thịt hay cá nướng …vào dây link rồi treo vào gầm bếp, gầm bàn hay chân ghế , cứ sao cho cái bẫy đó lơ lủng cách đất chừng 15-20cm là ổn. Bất kể đó là loại lục gì : soài, vòng thúng , tay Quỉ hay Mèo ngồi ..cũng đều dùng được tất , càng nhỏ càng dễ đóng. Chả có cái gọi là ăn vẩy và rất ít bong vì Chuột không có vẩy & cũng có vẻ không biết phân biệt link to hay bé như cá , đi ăn cũng không mang theo kìm để tự gỡ, dính lưỡi rồi thì càng dẫy càng chết.
Cách này rất phê , nhất là đối với dân câu nhưng nếu không tự sản xuất được luỡi mà lại ngại gỡ xác Chuột ra rồi dùng tiếp như nhà em thì giá thành môn chơi này không được kinh tế cho lắm. Một bộ lục nhỏ loại thường thôi giờ cũng 40-50K rồi, cá biệt có bộ chỉ có cao thủ mới dùng giá thành đến hàng lít. Vì đắt tiền nên giờ lục nó cũng ít hỏng & chỉ được phép dùng cho Cá thôi chứ gấp mấy lần tiền mua cái bẫy kẹp, bẫy lồng bán ngoài chợ thế này thì Chuột chưa đủ tuổi. Thôi thì mạng đang thông, nhờ anh Gúc tìm cho cách chơi khác vậy.

(còn tiếp)
dutluc đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
Được cám ơn bởi: ca, hieunk, mltr6
ca

cần carbon
cần carbon

Số bài: 101
Chủ đề: 6
Cám ơn: 31
Được cám ơn 11 lần trong 8 bài

Bài gửiGửi: Thứ Tư 03 11, 2010 9:14 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Bác dut phut này tưởng chỉ giỏi câu cá nay lại thêm cái món câu chuột cũng hay Bó tay rồi Biết nhiều vừa vất vừa tốn đó bác Bà 8

Nói thế nhưng vẫn muốn biết đoạn sau của bác đấy Cool
ca đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
Mr Lee

cần phíp
cần phíp

Số bài: 93
Chủ đề: 13
Cám ơn: 36
Được cám ơn 25 lần trong 15 bài

Bài gửiGửi: Thứ Tư 03 11, 2010 9:42 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

chuẩn khỏi chỉnh.ra Hoàng Tèo mua mấy cái lục đểu 12k là chiến được mà bác ơi. Very Happy Very Happy Very Happy
Mr Lee đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn Gửi email Website của thành viên này
tramcohoabinh

cần phíp
cần phíp

Số bài: 22
Chủ đề: 1
Cám ơn: 8
Được cám ơn 18 lần trong 6 bài

Bài gửiGửi: Thứ Tư 03 11, 2010 9:04 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Nghe bac dut phut nói em chợt phì cười khi nhớ đến con chó con nhà ông anh, nó đang ở tuổi hiếu động. Hôm trước em để bộ đồ câu ở nhà ông ấy, cu cậu tò mò gặm cái ngăn nhỏ bên cạnh, trong đó em để 4 bộ lăngxê cỡ 7 - 8. Thế là.. he he, dính 4 lưỡi liền: 2 vào mõm, 1 vào chân trước, và 1 vào mũi.. kêu như...chó. Ông anh phải lấy kìm nhổ ra, eo ơi, lúc nhổ nó còn kêu to hơn cả chó. Theo em nếu bác mà bẫy chuột bằng lăngxê thì độ sát thủ còn cao hơn đấy.
tramcohoabinh đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
cago

cần tre
cần tre

Số bài: 9
Chủ đề: 1
Cám ơn: 1
Được cám ơn 3 lần trong 2 bài

Bài gửiGửi: Thứ Năm 04 11, 2010 6:29 pm    Tiêu đề: Re: Bẫy Chuột Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

dutluc đã viết :
Bẫy Chuột
Cách này rất phê , nhất là đối với dân câu .........
(còn tiếp)

Nhà em đang nhiều chuột, đang đau đầu chưa có kế nào ngon.
Cám ơn bác có 1 cao kiến
1 cần thủ ngoài ao trở thành 1 cao thủ trong nghề diệt chuột

Very Happy Very Happy Very Happy
cago đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
mltr6

gãy cần
gãy cần

Số bài: 841
Chủ đề: 33
Cám ơn: 69
Được cám ơn 126 lần trong 76 bài

Bài gửiGửi: Thứ Sáu 05 11, 2010 10:46 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Rolling Rolling Rolling Very Happy Very Happy Very Happy

Ha ha, lão Đút lọt này mấy bữa nay quy ẩn giang hồ hóa ra lại nằm nhà nghĩ ra độc thủ này à Laughing Laughing Laughing Lão cho em hỏi xíu: nhà em thi thoảng cũng có 1-2 con đột nhập, em mua bẫy lồng về bắt nhõn có 1 con, sau đó thì mồi ngon cỡ nào nó cũng không vào nữa, chắc nghe mùi hay sao đấy. Cụ dùng lại lục có bị tình trạng này không ợ ? For you For you For you
mltr6 đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
apple

cần phíp
cần phíp

Số bài: 57
Chủ đề: 2
Cám ơn: 1
Được cám ơn 5 lần trong 4 bài

Bài gửiGửi: Thứ Bảy 06 11, 2010 11:00 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Nhà cháu cũng thấy qua tình trạng như cụ 6.Đây là loại chuột "tinh" nên cụ chỉ có thể mua 1 cái lồng mới để bẫy, cách này thì hơi tốn kém mà hiệu quả tức thì Bó tay rồi Bó tay rồi Bó tay rồi Bó tay rồi Cool
apple đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
dutluc

gãy cần
gãy cần

Số bài: 513
Chủ đề: 47
Cám ơn: 94
Được cám ơn 95 lần trong 61 bài

Bài gửiGửi: Thứ Hai 08 11, 2010 10:49 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Tuy nhà bác Gúc có đầy rẫy thông tin về các loại , các cách bẫy Chuột cùng với nhiều bài đăng tải về vua Chuột đất Bắc Trần Quang Thiều với tài diệt Chuột không dùng mồi. Đọc xong vẫn thấy khoai bởi toàn những thông tin chung chung và rất chi là… không cụ thể. Với chiếc bẫy kẹp đã làm vang danh vua Chuột thì..không biết các cụ khác thế nào chứ với cá nhân em cũng đã từng dùng thì thấy cũng từa tựa như cái bẫy lồng. Nếu như sau khi bẫy xong 1 con thì hoặc là phải vứt đi mua cái mới hoặc phải tìm cách tẩy mùi Chuột đi bằng cách đem hơ lửa sau đó đem ngâm nước (hơi kinh) may ra mới ổn, mới đem lại hiệu quả cho lần bẫy tiếp theo.. Bẫy bằng keo dính thì không tái sử dụng được .
Trong khi chờ đợi nghĩ ra cách chơi mới thì cái bẫy dính chốt ở con đường độc đạo đến bịch thóc vẫn phát huy hiệu quả 1 lần nữa trong khi bẫy kẹp ở gần đó vẫn nguyên dù đã thay đủ các loại mồi là thịt hay cá nướng thơm phức. Có khi phải thay mồi là miếng xốp tẩm bùn như kiểu của cụ Thiều xem sao.
Trong khi dọn lại mớ đồ câu trong bao, đầu vẩn vơ nghĩ xem có cách bẫy Chuột nào phê hơn cách dùng cụ Mltr6 Laughing Laughingà quên cụ “Sáu” hay không bỗng ngón tay mình chợt nhói ở 1 cái rồi máu cứ thế phụt ra. Dứt điếu thuốc ra cầm máu xong ngó lại hóa ra là có cái lưỡi dao cạo râu nằm khép nép ở dưới cái hộp trong ngăn đồ. Mịa nó chứ lúc ở hồ cần cắt đoạn cước để buộc chặn thì tìm nó mãi không thấy. Uh hình như trước mình có đọc ở đâu đó có 1 cậu bé nông thôn dùng dao lam để bẫy Chuột … ơ rê ka, nhớ ra rồi! trước mắt phải kiếm cho được mấy cái đũa Tre và 1 chút mỡ lợn hoặc mỡ bò…
Đến đây chắc hẳn các cụ đã đoán được cách em làm bẫy như thế nào phải không ạ ? kiểu bẫy này từa tựa như chiếc bàn cạo râu, làm xong cắm xiên xiên ở địa bàn hoạt động của Chuột & sẽ cho ta chiến lợi phẩm là những mẩu lưỡi Chuột.
Cool Cool
@Cụ Sáu : Cụ đọc kỹ nhá, có trả lời cho câu hỏi của cụ ở trên đấy ạ

Được sửa bởi dutluc ngày Thứ Hai 08 11, 2010 11:11 am; sửa lần 1.
dutluc đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
Trình bày bài viết theo thời gian:   
Gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    Trang chủ diễn đàn -> Nơi thoải mái bốc phét Thời gian được tính theo giờ [GMT+ 7 giờ]
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Chuyển đến 
Bạn không có quyền gửi bài viết
Bạn không có quyền trả lời bài viết
Bạn không có quyền sửa chữa bài viết của bạn
Bạn không có quyền xóa bài viết của bạn
Bạn không có quyền tham gia bầu chọn
Bạn không được phép gửi kèm file trong diễn đàn này
Bạn không được phép download files trong diễn đàn này