Trợ giúpTrợ giúp   Tìm kiếmTìm kiếm   Thành viênThành viên   NhómNhóm 
 DownloadCaucavietnam.com Cá nhânCá nhân   Tin nhắn riêngTin nhắn riêng   Đăng NhậpĐăng Nhập 
xin chào cả nhà

Gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    Trang chủ diễn đàn -> Phóng sự và hồi ký
Xem chủ đề cũ hơn :: Xem chủ đề mới hơn  
Tác giả Thông điệp
vuhoaiduc

cần tre
cần tre

Số bài: 14
Chủ đề: 6
Cám ơn: 6
Được cám ơn 20 lần trong 7 bài

Bài gửiGửi: Thứ Hai 08 6, 2009 12:33 pm    Tiêu đề: xin chào cả nhà Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

một người mê câu đến từ Tp.HCM xin ra mắt cùng diendancauca.com
để tự giới thiệu mình xin gởi đến cả nhà câu chuyện của một người mê câu như sau:
Gã nghiện.
Gã bập vào cái trò này ngay từ khi còn bé, nay thì mái tóc lốm đốm vài hạt muối Gã tự xem đã nghiện và nghiện nặng nó rồi, chẳng thế mà cái chốn chật hẹp Gã ở vẫn có góc nhỏ cho đủ thứ mà Gã tha về để phục vụ cho cái trò đấy.

Chả biết Gã đi những đâu, chơi cái trò gì nhưng chòm xóm lại thấy cái cảnh sớm sớm cuối tuần Gã lại chất lên xe lỉnh kỉnh đủ thứ hầm bà lằng với vẽ mặt ra chiều hân hoan sung sướng.

đủ thứ hầm bà lằng
Họ cũng thấy Gã lập dị và hành tung mờ ám đấy nhưng dần thì cũng quen và xem như một vệt màu tô điểm không thể thiếu trong bức tranh của xóm nhà.

vệt màu không thể thiếu
Gã đi đâu họ chỉ lờ mờ qua suy đoán, có thể Gã đến một khúc sông với những tán cây rủ bóng ven bờ hay Gã lênh đênh trên chiếc thuyền tứ bề là nước hoặc Gã cũng đến những nơi đầu ghềnh đón sóng…?

có thể Gã đến con sông với tán cây buông rủ...
Họ cứ đoán là chuyện của họ, vì thật ra Gã chẳng màng cái chuyện “tám” của xóm làng - ừ thì sông cũng có sông đấy chứ, nào cũng quanh co uốn lượn dưới những tán cây vươn ra như che chắn cho dòng nước lững lờ đó sao?

những con sông mênh mông là nước
Rồi thì biển cũng có biển, biển ở đây như bao biển khác cũng ẩn chứa những điều bí ẩn trong lòng sâu thẳm, hay thi thoảng trầm mình phẳng lặng rồi bùng lên dữ tợn với muôn vàn sóng bủa, gió giăng.

Biển hiền hòa nhưng chứa trong mình bao điều bí ẩn
Hay ghềnh họ đoán cũng chẳng sai vì những phiến đá nhô ra không trường cửu bởi sóng vổ mà phải nhấp nhô góc cạnh luôn khoác trên mình sự ẩm ướt trơn trượt thậm chí là nguy hiểm.

phiến đá không trường cửu bởi sự tàn phá từ thiên nhiên
Và còn nhiều nơi nữa Gã đến như những chốn đầm vắng xa xôi ẩn khuất trong cánh rừng rể đan rể, lá chồng lá.

[i]chốn đầm ẩn khuất trong cánh rừng[i]
Gã cứ đi một cách tự nguyện hay nói cách khác Gã đã cam chịu nô lệ cho những chuyến đi mà người chủ của Gã chẳng ai xa lạ từ cái gióng be bé không hơn bàn tay

chủ của Gã có thể bé không hơn bàn tay
đến cái đám khôn trời gầm đất lỡ

hay hùng dũng mảnh liệt nhưng phổi bò

hùng dũng mảnh liệt nhưng phổi bò
rồi lừ lừ hung tợn chẳng kém ai

hoặc cường tráng vạm vở để sớm bị khuất phục

hoặc vạm vở để sớm bị khuất phục
vì những dáng điệu mảnh mai và quyến rủ

Đôi khi thấy Gã chìm trong suy tư dưới làn khói thuốc cứ nghỉ Gã đang toan tính cảnh thoát gông cùm nô lệ nhưng thật ra Gã đang chìm trong cái sự đi tìm đám chủ mới hay chiều chuộng đám chủ sao cho tốt hơn dù là bình minh chưa gỏ cửa hay màn đêm đã lấn ánh dương…

Chuyện nghiện của Gã chưa vào hồi kết, có chăng đầu tuần nói chuyện phiếm về Gả để thêm phần hưng phấn vậy thôi.

Tp.HCM 07/06/2009
Vũ Hoài Đức

Được sửa bởi vuhoaiduc ngày Thứ Hai 08 6, 2009 12:35 pm; sửa lần 1.
vuhoaiduc đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
Được cám ơn bởi: Rod N Reel, Nhím đi câu cá, Ba_Vuong, hungCD, chichxongxoc, newface, hieunk, mltr6, hong oto
Nhím đi câu cá

cần phíp
cần phíp

Số bài: 81
Chủ đề: 3
Cám ơn: 5
Được cám ơn 0 lần trong 0 bài
Đến từ: nhà trẻ( thực ra mới 4 tuổi thôi nhưng khai thật thì cụ Bá Kiến ko cho vào đây

Bài gửiGửi: Thứ Hai 08 6, 2009 12:48 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Cảnh và mấy con cá của cụ chụp thật là đẹp quá đi thôi, có con cá gì chấm chấm nhìn lạ quá .. Cool Cool Cool Welcome Welcome Welcome
Nhím đi câu cá đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
Rod N Reel

VIP

Số bài: 123
Chủ đề: 5
Cám ơn: 39
Được cám ơn 14 lần trong 8 bài

Bài gửiGửi: Thứ Hai 08 6, 2009 12:50 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Xin chào bạn Vuhoaiduc, Chào mừng bạn đến với diendancauca.com.
Những hình ảnh thật là ấn tượng, từ đầm ao, biển cả đủ có cả và những con cá bạn câu được thì đối với nhiều người đó là niềm mơ ước (trong đó có cả mình luôn nha).
Cảm ơn bạn về bài viết
Rod N Reel đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn Yahoo Messenger
Ba_Vuong

gãy cần
gãy cần

Số bài: 675
Chủ đề: 68
Cám ơn: 108
Được cám ơn 162 lần trong 83 bài

Bài gửiGửi: Thứ Hai 08 6, 2009 2:21 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Chào vuhoaiduc!

Welcome Welcome Welcome, bạn đến với diendancauca.com thật ấn tượng.

Những gì bạn viết về thú vui câu cá, những loài cá câu được, những vùng bạn đã đến câu đủ để những "đồng nghiện" khác phải ngả mũ kính phục.

Hy vọng bạn sẽ còn nhiều chủ đề khác chia sẻ với anh em diendancauca.com Thank you
Ba_Vuong đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
rai ca

cần tre
cần tre

Số bài: 8
Chủ đề: 16777215
Cám ơn: 1

Bài gửiGửi: Thứ Hai 08 6, 2009 2:32 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Welcome Welcome Bác này hay thật đúng là dân nghiện câu cá có khác em chỉ mong câu được những con cá đẹp như của bác thôi mà bác câu chúng ở đau mà đẹp dữ vậy? em mà ở gần bác thì em xin làm đệ tử của bác ngay! miền nam có nhiều sông nước tha hồ mà đi câu đúng không bác?
rai ca đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
hungCD

cần phíp
cần phíp

Số bài: 66
Chủ đề: 2
Cám ơn: 34
Được cám ơn 2 lần trong 2 bài

Bài gửiGửi: Thứ Hai 08 6, 2009 2:42 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Rất vui được làm quen với bác vuhoaiduc

Ảnh trên là con cá gì vậy bác? bác có thể cho em biết nó sống ở đâu, tập quán....và cách câu nó được không ạ? Thank you

Loài cá này em chưa được nhìn thấy bao giờ Help me! Thank you
hungCD đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
chichxongxoc

cần phíp
cần phíp

Số bài: 88
Chủ đề: 16777215
Cám ơn: 25
Được cám ơn 3 lần trong 3 bài

Bài gửiGửi: Thứ Hai 08 6, 2009 3:02 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

hungCD đã viết :
Rất vui được làm quen với bác vuhoaiduc

Ảnh trên là con cá gì vậy bác? bác có thể cho em biết nó sống ở đâu, tập quán....và cách câu nó được không ạ? Thank you

Loài cá này em chưa được nhìn thấy bao giờ Help me! Thank you

Cả con này cũng vậy, em cũng chưa được nhìn thấy bao giờ, còn mấy con cá biển kia thì Bó tay rồi Help me! Thank you
chichxongxoc đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
ongdotre

cần carbon
cần carbon

Chủ đề: 9
Cám ơn: 11
Được cám ơn 20 lần trong 13 bài

Bài gửiGửi: Thứ Hai 08 6, 2009 3:17 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Bà 8 tý nhé:
Gửi Pác hung CD: Con lày là con cá Chẽm, ngoài Bắc goi là con cá Vược, Chuyên sống trong Đầm nước lợ, ăm tôm sống, câu bằng phao Bom nổi..
- Gửi Pác chichxongxoc: Con lày là con Bông lau ( Rất giống cá Tra) sống ở sông ngòi, tập trung nhiều ở miền Tây Nam bộ, câu bằng Gían, hà đỏ.... câu chì đáy, thẻo ( lưởi) phất phơ
Hóng hớt tý, rủ bạn hiền đi câu... đợi hoài không thấy tới.... Ngu quá .... Hư quá
Ongdotre - Vũ Hoàng
ongdotre đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
Nhím đi câu cá

cần phíp
cần phíp

Số bài: 81
Chủ đề: 3
Cám ơn: 5
Đến từ: nhà trẻ( thực ra mới 4 tuổi thôi nhưng khai thật thì cụ Bá Kiến ko cho vào đây

Bài gửiGửi: Thứ Hai 08 6, 2009 3:56 pm    Tiêu đề: Re: xin chào cả nhà Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

vuhoaiduc đã viết :

hoặc cường tráng vạm vở để sớm bị khuất phục

Xin cho Nhím hỏi con cá này là con gì vậy các cụ, nó có ăn được không? Nếu ăn được thì vị của nó giống loài cá nào ạ? Thank you
Nhím đi câu cá đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
mltr6

gãy cần
gãy cần

Số bài: 841
Chủ đề: 33
Cám ơn: 69
Được cám ơn 126 lần trong 76 bài

Bài gửiGửi: Thứ Hai 08 6, 2009 10:25 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Con này hình như là con mú thông mợ ơi, măm tốt, vị nó giống con cá mú, vì nó cũng là mú mừ Bà 8

Cảm ơn bác Đức về bài viết, làm em lại thấy thèm mùi biển ròai Hư quá Hư quá

Được sửa bởi mltr6 ngày Thứ Hai 08 6, 2009 10:27 pm; sửa lần 1.
mltr6 đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
QcQ

Số bài: 202
Chủ đề: 15
Cám ơn: 9
Được cám ơn 35 lần trong 17 bài

Bài gửiGửi: Thứ Hai 08 6, 2009 10:33 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Nghe nói mú đỏ là nhất đúng không bác 6? Thấy anh em bẩu gỏi mú đỏ câu lên chén ngay tại ghe đã lắm, bác thử chưa zdậy?

PS: Bác có online YM thì chat chit tẹo nha!

Được sửa bởi QcQ ngày Thứ Hai 08 6, 2009 10:35 pm; sửa lần 1.
QcQ đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn Gửi email Website của thành viên này Yahoo Messenger
thổ_dân
Đã khóa

cần phíp
cần phíp

Số bài: 54
Chủ đề: 1
Cám ơn: 0
Được cám ơn 1 lần trong 0 bài

Bài gửiGửi: Thứ Hai 08 6, 2009 10:58 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

iem chưa đươc đi biển bao jờ thèm quá các bác ơi có bác nào tài trợ 1chuyến đi biển cái nhìn mà thèm quá ta
đưng pot lên nữa làm em thèm Ngu quá Ngu quá Ngu quá
thổ_dân đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
vuhoaiduc

cần tre
cần tre

Bài gửiGửi: Thứ Ba 09 6, 2009 8:46 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

chào cả nhà:
sự nhiệt tình Welcome của mấy bác làm em xúc động quá . . .hy vọng được một ngày giao lưu cùng Cheers các bác.
mấy con cá trên theo thứ tự là : cá rô, cá tráp (Hanh), cá chẽm(vược), Mú đỏ (mới câu lên nó chưa chuyển màu) cá bớp, bông lau
trân trọng
Vũ Hoài Đức
0903028138

Được sửa bởi vuhoaiduc ngày Thứ Ba 09 6, 2009 8:49 am; sửa lần 1.
hong oto

cần tre
cần tre

Số bài: 19
Chủ đề: 0
Được cám ơn 2 lần trong 1 bài

Bài gửiGửi: Thứ Ba 09 6, 2009 9:17 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Chào bác Đức, bác câu toàn những con cá lạ. Trong số cá trên em biết mỗi cá rô đồng. Cá rô thì em cũng đã biết câu. Bác cho em hỏi con cá chẽm(vược) đó câu như thế nào ạ? vì ở ngòai Bắc, em cũng thấy có cá vược nhưng em chưa thấy ai câu như thế nào.ongdotre có nói qua về cách câu nhưng em chưa hình dung nổi. Bác có thể chỉ cho em cách câu nó được không ạ Thank you
hong oto đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
ongdotre

cần carbon
cần carbon

Chủ đề: 9
Cám ơn: 11
Được cám ơn 20 lần trong 13 bài

Bài gửiGửi: Thứ Ba 09 6, 2009 9:49 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

gửi Pác Hong oto!
Kiểu câu Chẽm của Hoàng đây:

Thân
Ongdotre - Vũ Hoàng

Được sửa bởi ongdotre ngày Thứ Ba 09 6, 2009 9:53 am; sửa lần 2.
ongdotre đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
vuhoaiduc

cần tre
cần tre

Bài gửiGửi: Thứ Ba 09 6, 2009 9:53 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

@ hong oto
Mình đang viết bài "câu đầm cũng lắm công phu" trong đó sẽ đề cập các câu cá Chẽm, bác chờ nhé.
trân trọng
Trình bày bài viết theo thời gian:   
Gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    Trang chủ diễn đàn -> Phóng sự và hồi ký Thời gian được tính theo giờ [GMT+ 7 giờ]
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Chuyển đến 
Bạn không có quyền gửi bài viết
Bạn không có quyền trả lời bài viết
Bạn không có quyền sửa chữa bài viết của bạn
Bạn không có quyền xóa bài viết của bạn
Bạn không có quyền tham gia bầu chọn
Bạn không được phép gửi kèm file trong diễn đàn này
Bạn không được phép download files trong diễn đàn này

- Xóa cookies lưu bởi diễn đàn này

Các trang diễn đàn xem tốt nhất với độ phân giải màn hình : 1024 x 768 pixels