Trợ giúpTrợ giúp   Tìm kiếmTìm kiếm   Thành viênThành viên   NhómNhóm 
 DownloadCaucavietnam.com Cá nhânCá nhân   Tin nhắn riêngTin nhắn riêng   Đăng NhậpĐăng Nhập 
Thay thế mồi giun bằng mồi gì ?

Gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    Trang chủ diễn đàn -> Cách câu khác (cá ăn mồi vào miệng)
Xem chủ đề cũ hơn :: Xem chủ đề mới hơn  
Tác giả Thông điệp
qh2000

cần tre
cần tre

Số bài: 5
Chủ đề: 2
Cám ơn: 0
Được cám ơn 0 lần trong 0 bài

Bài gửiGửi: Thứ Bảy 27 11, 2010 6:21 pm    Tiêu đề: Thay thế mồi giun bằng mồi gì ? Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Thưa các bác, nhà em ở Yên Bái xa xôi và địa điểm câu của em là hồ thủy điện Thác Bà.
[/img]
Hồ nhà em có nhiều loại cá ( trôi , trắm, chép.....) nhưng em và mọi người hay câu nhất là rô phi vì đơn giản và dễ câu. Ở đây mọi người thường câu rô phi bằng cách kiếm một cái bao tải cho phân lợn và vài cuc đá vào rồi ném xuống nơi định câu để tạo ổ, sau 1,2 ngày là có thể câu. Mồi câu là giun đất nhưng phải câu cả con vì cá hồ rất khôn và không bị đói như cá ao. Em đã từng chứng kiến người ta câu lên rô phi 5 lạng, 3 lạng, và cả hơn 1 cân nữa, ngay trước mũi mình mà không làm gì được vì với mồi giun cá không ham lắm cho nên cùng ngồi câu nhưng thi thoảng mới có người được cá to.

Nhà em vào diễn đàn thấy các bác câu được nhiều cá bằng mồi bột thế là cũng mua 1 gói mồi Định Đồng Diều màu đỏ về câu nhưng rất tiếc la kết quả không như mong muốn, chắc cá hồ tự nhiên không quen mồi này. Em không thích câu mồi giun vì thứ nhất trên này không có bán giun mà đi đào thì cũng khó vì nhà em không co vườn, thứ 2 bọn cá có vẻ cũng không mặn mà lắm với loại mồi này thi thoảng mới có hôm cá ăn mạnh.
các bác tư vấn giúp em có loại mồi nào thay thế giun đất để trị bon rô phi này không ?

ah hôm nọ nhà em tập tọe đi đánh lục thì cũng được 1 em trôi ấn độ 3 lạng và mấy con rô con đang bú tí mẹ. Em biết là chỗ ấy có nhiều cá trôi lắm nhưng câu giun thì không ăn còn câu lục thì với mồi như của em ( cám gạo rang + cám ngô ủ chua+ cơm nguội ủ chua) cũng chẳng mấy hiệu quả mà toàn thấy cá mương vào phá đám ( nhiều mương lắm a, câu sâu 5m mà vẫn toàn mương)
bác nào có bài trôi hay thi cho nhà em xin với...
qh2000 đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
tramcohoabinh

cần phíp
cần phíp

Số bài: 22
Chủ đề: 1
Cám ơn: 8
Được cám ơn 18 lần trong 6 bài

Bài gửiGửi: Thứ Tư 01 12, 2010 12:10 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Trên Hòa Bình nếu câu rô phi ở sông thì cũng chỉ dùng giun thôi, tuy nhiên cần phải phân biệt 2 loại giun:
1/ Giun đỏ: Hay gặp ở khắp nơi, nhất là vườn nhà, bụi chuối, đặc điểm phân biệt là màu đỏ, có khoang trắng ở khoảng 1/4 chiều dài.
2/ Giun đen: Chỉ có ở bãi sông ( phù sa ), màu đen, không có khoang, khi bị đào lên thường quấn tròn giống như con quấn chiếu.
=) Chỉ nên dùng giun đen ( loại thứ 2) vì nó ở bờ sông nên nó cũng là thức ăn tự nhiên mà cá ở sông có thể ..kiếm được trong tự nhiên( mỗi khi nước lên, giun đen bị ngập nước bò ra, nằm dưới đáy nước). Còn loại giun đỏ thì cá không thể tự bò lên vườn để ...đào được, nên cá sẽ không ăn vì đơn giản là không quen mùi. Vả lại, giun đỏ rất giòn nên cá chỉ rỉa một tý là nát ngay, hở cả lưỡi.
=)Tôi cũng chưa thử câu mồi bột trên sông lần nào, nhưng trộm nghĩ: Bạn đã quen với môn câu Đài chưa ? Bởi vì mồi bột chỉ phát huy hết tác dụng đối với kỹ thuật câu Đài và lý do nó ra đời có lẽ cũng vì thế.
=) Ở hồ thì mồi tôm rất hấp dẫn cá rô phi, nhưng trên sông Đà thì cá rô ít ăn mồi tôm, tuy nhiên cung nên thử, biết đâu cá rô phi hồ Thác Bà lại có sở thích thì sao??
Vài lời trao đổi, chúc bạn thành công.
tramcohoabinh đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
qh2000

cần tre
cần tre

Bài gửiGửi: Thứ Tư 01 12, 2010 9:13 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

cảm ơn bác em đã thử và kết quả là vẫn phải dùng giun đất các bác ạ.
Hôm nay nhà em đi câu với giun đất và cần tay 4.5m

toàn gỗ nên dễ mắc mất lưỡi lắm ạ

và kết quả đây 1 em rô 0.5kg

Còn nhiều cá to lắm ạ vì hôm qua người ta vừa cẩu lên 1 em 1,2kg cơ ạ. giá mà có loại mồi nào hiệu nghiêm hơn thì hay biết mấy

Được sửa bởi qh2000 ngày Thứ Hai 06 12, 2010 7:00 pm; sửa lần 2.
tramcohoabinh

cần phíp
cần phíp

Chủ đề: 1
Cám ơn: 8
Được cám ơn 18 lần trong 6 bài

Bài gửiGửi: Thứ Ba 07 12, 2010 11:44 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Chúc mừng bạn nhé!
Câu sông có lẽ chỉ có giun là ổn nhất, vì nó bền mồi. Hiệu quả câu phụ thuộc nhiều vào thời tiết và giờ câu, có nơi chỉ câu được vào một giờ nhất định, quá giờ đó hoặc chưa đến giờ đều không có ma nào cắn cả. Nên câu nhiều cần( khoảng 4 - 5 cần) như vậy sẽ ...đỡ buồn hơn.
tramcohoabinh đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
chepcoi

cần tre
cần tre

Số bài: 8
Chủ đề: 0

Bài gửiGửi: Thứ Tư 08 12, 2010 1:27 pm    Tiêu đề: Xin hỏi về ki thuật và mồi câu chép buổi tối. Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Câu rô phi ban phai nhử mồi thì mới hiệu wả .k nên để mồi đứng iên .
chepcoi đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
qh2000

cần tre
cần tre

Bài gửiGửi: Thứ Ba 14 12, 2010 7:46 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Buồn quá các bác ạ. Hôm trước em đánh lục được 1 em chép

Lần đầu tiên đánh lục được cá to to một tí làm nhà em vui lắm đang hí hửng định mang về khoe thì ôi thôi chỉ một chút sơ ý để lỏng miệng túi nhà nó nhảy đánh bụp......làm thằng em thẫn thờ .....vừa buồn vừa giận....không lời nào có thể miêu tả hết......
Ngày hôm sau nhà em chuẩn bị kĩ càng để đi phuc thù quyết kiếm 1 con to hơn cho bõ tức nhưng....đến nơi thấy cá con nổi trắng 1 vùng....hỏi ra mới biết người ta vừa đánh bom khủng bố các bác ạ. Thật là buồn, người ta nổ mìn chả biết vớt được bao nhiêu nhưng nhìn lũ cá con nổi trắng mà đau hết cả cái cỗ lòng.....chắc nhà em phải kiếm bãi câu khác rùi
ngan long

cần phíp
cần phíp

Chủ đề: 5
Cám ơn: 1

Bài gửiGửi: Thứ Tư 12 1, 2011 8:18 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Cháu chả biết ngoài đó thế nào chứ trong này cháu đi câu cá phi toàn dùng giun đỏ. Tùy vào kích cỡ cá định câu mà mắc giun vào lưỡi từ 2 đến 3 con. Nhưng nếu bị cá mương phá như bác nói thì cháu nghĩ nên dùng giun hổ (cũng có người gọi là giun đinh) . Con này thì khá lớn (có con to bằng ngón tay) và dai nên ít bị cá mương phá. Chúc bác thành công
ngan long đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
Trình bày bài viết theo thời gian:   
Gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    Trang chủ diễn đàn -> Cách câu khác (cá ăn mồi vào miệng) Thời gian được tính theo giờ [GMT+ 7 giờ]
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Chuyển đến 
Bạn không có quyền gửi bài viết
Bạn không có quyền trả lời bài viết
Bạn không có quyền sửa chữa bài viết của bạn
Bạn không có quyền xóa bài viết của bạn
Bạn không có quyền tham gia bầu chọn
Bạn không được phép gửi kèm file trong diễn đàn này
Bạn không được phép download files trong diễn đàn này

- Xóa cookies lưu bởi diễn đàn này

Các trang diễn đàn xem tốt nhất với độ phân giải màn hình : 1024 x 768 pixels