Trợ giúpTrợ giúp   Tìm kiếmTìm kiếm   Thành viênThành viên   NhómNhóm 
 DownloadCaucavietnam.com Cá nhânCá nhân   Tin nhắn riêngTin nhắn riêng   Đăng NhậpĐăng Nhập 
DU CÂU HÀ THÀNH

Gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    Trang chủ diễn đàn -> Phóng sự và hồi ký
Xem chủ đề cũ hơn :: Xem chủ đề mới hơn  
Tác giả Thông điệp
nguyenhongky

cần kelva
cần kelva

Số bài: 163
Chủ đề: 31
Cám ơn: 12
Được cám ơn 50 lần trong 29 bài

Bài gửiGửi: CN 28 6, 2009 9:26 am    Tiêu đề: DU CÂU HÀ THÀNH Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Chào cả nhà!

Nhân dịp Cty đồ câu Simago tổ chức câu tay ở Hà Nội,mấy anh em chúng tôi đăng ký làm một chuyến Bắc du để giao lưu học hỏi,vui là chính.

TP.HCM là cái nôi môn câu Đài của cả nước,nên đi chuyến này có rất nhiều cao thủ trong làng câu tay SG tham gia:Anh Cao Minh Thuận (là người đã du nhập môn câu Đài vào VN và đào tạo được rất nhiều cao thủ nổi tiếng).Huỳnh Minh Định là người câu giỏi rất nhiều môn,đặc biệt là câu Đài.Huỳnh Phương là một cao thủ câu tay nổi tiếng của Biên Hòa.Vũ Hoàng là người từng đoạt giải mấy năm trước ở Hà Nội.Vũ Trần Thiên Giang đương kim vô địch cúp Tiêu Dao năm 2008 và Hồng Kỳ ,mới học việc tham gia vui là chính:ai kêu Kỳ đó có Kỳ đây.

Đi lần này Giang ra trước,anh Thuận ra sau,Định ,Phương ,Hoàng và Kỳ đi cùng chuyến bay lúc 21h35. Kỳ tham gia lần nay mang tính cách giao lưu nên không chuẩn bị gì nhiều,Vũ Hoàng cũng vậy.Gặp nhau ở sân bay H.Phương và M.Định mang theo bao nhiêu đồ đạc lỉnh kỉnh,hành lý mỗi người chỉ có 20kg,nhưng riêng Phương là 9kg còn Định thì khoảng 15kg,thật khủng khiếp. Anh em chúng tôi đến HN gần 1 giờ sáng và ghé nhà bác Trần Đồng,PCN ngoại giao CLB Âu Lạc lai rai đến 3 giờ sáng(vì anh em HN đã đợi sẵn ở đây để tiếp đoàn SG) Sáng ngày 19-6 anh em chúng tôi đi câu cá và giao lưu ở hồ Đầm Nấm(Gia Lâm).

Hà Nội thời tiết có bốn mùa rõ rệt nên mùa này nhiệt độ lên tới 39 độ,trời oi bức và rất khó chịu nên anh em SG hơi mệt một tí. Giao lưu ở hồ Đầm Nầm xong,anh em chúng tôi về hồ Vĩnh Hưng(nơi tổ chức câu thi)để test mồi.Lúc test mồi thì anh em SG lên cá quá trời,lúc về Giang có nói nhỏ với Hồng Kỳ:ngày mai thi mà anh em mình lên cá kiểu này thì chắc sẽ lọt vào top ten đó anh ạ,Kỳ trả lời:hy vọng là vậy đi. Có sự trùng hợp ngẫu nhiên là khi vào test hồ,H.Phương ngồi trên miệng cống thông giữa 2 hồ,khi câu thử thì bắt cá nhiều quá trời.Qua ngày sau Phương lại bốc thăm trúng ngay chổ đó ,nên anh ta vui mừng như nông dân được mùa(thầm nghỉ trong bụng chắc quả này trúng to).

Thưa các bạn!Chuyện ở đời không bao giờ xảy ra dễ dàng như ý muốn,thời tiết HN lúc này oi bức hết sức.Một phần ngoài này họ đánh lục chuyên săn cá trắm đen,một loài cá rất đắt của người HN:150K/kg và mỗi khi đánh lục thì họ xả thính(trong nam gọi là xả mồi )rất nhiều,có lúc họ xả đến 1 thùng 25kg,và họ nghiên cứu làm mồi cá trắm rất hay(thính nhạy để bắt cá to).Bên cạnh đó là địa lợi nên mồi của anh Thuận,Phương và Định đem ra ngoài này đánh không hiệu quả(chỉ thích hợp cho cá phi và cá chép mà thôi).Nên khi vào cuộc thi thì họ đánh mồi trắm rất hiệu quả,và cá trắm ngoài này rất to và nặng ký nên họ không cần đánh tốc độ như chúng ta.Nhưng hy vọng vẫn là hy vọng,và chúng ta vẫn có quyền hy vọng. Buổi sáng Định chỉ bắt được 15 con rô phi chỉ được 6,5kg trong lúc đó anh Triệu Du là 8con mà 10,5kg còn Tú (em của Toán chủ hồ Đồng Quê) là 7con 10,7kg. Trong lúc đó anh Thuận chỉ được 7,4kg , Giang là 5,9kg còn Phương thì 3.5kg. Số lượng cá so với trọng lượng như vậy thì anh em SG khó lọt vào top 3 lắm,và đúng như vậy.Kết thúc cuộc thi anh DU giải nhất trên 13kg,Tú giải nhì 11kg còn anh Hải(CLB Hải Dương)giải ba 10,2kg.Định giải tư 9kg anh Vương(diendancauca) giải năm 8,4kg còn anh Thuận giải tám 8,2kg. Hồng Kỳ mài riết cũng được 4kg he he,thôi vây là vui rồi,chủ yếu đi giao lưu mà ,có giải thì tốt không có thì thôi.Khép lại cuộc thi liên hoan mọi người đều vui vẻ,nhưng công tác tổ chức cuộc thi và liên hoan chưa được tốt cho lắm.Hẹn gặp lại cuộc thi năm sau.

Tay này tặng phao mà chưa muốn đưa,mặt thì buồn rười rượi này:

Ngày 21-6 anh em chúng tôi đã hẹn trước và thi đấu tại hồ Đồng Quê của anh Toán ở Hà Đông,cần thủ dự thi gồm 2 đội: Đội cần thủ SG thi đấu với đội các cao thủ cần tay ở HN,bốc thăm từng cặp ngồi cạnh nhau thi đấu từ 8h-12h nghỉ giao lưu tiêc rượu và trao thưởng. Vào cuộc cần thủ hai đội thi đấu rất sôi nổi và vui vẻ,fairplay hết mình,gay cấn nhất là căp đấu giữa V.Hoàng và anh Lâm(Hoàng thách đấu).Hoàng đang dẫn trước 7/2 con so vói anh Lâm,lúc đó anh Lâm hỏi Toán(chủ hồ) chú câu mồi gì? Toán trả lời:anh lấy cám vàng của anh Định thêm gia vị vào mà đánh,anh thì biết gia vị là gì rồi,anh Lâm vào trộn mồi và ra đánh tiếp.Lúc này thời gian thi đấu còn khoảng 30 phút,và đúng là mồi cá trắm của anh em ngoài này hiệu quả thật các bạn ạ,Hoàng đang vẫn dẫn 7/2 nhưng anh Lâm bứt phá thật ngoạn mục 30 phút làm liên tục 5 con cá trắm,chung cuộc Hoàng thua 5,5kg/8con so với anh Lâm 6,7kg/7con. Kết thúc cuộc thi diễn ra vui vẻ,thể hiện tinh thần đam mê câu câu kéo. Chung cuộc ,giải nhất đồng đội thuộc về đội cần thủ SG với 30,4kg còn đội cần thủ HN được 28kg Giải con cá to nhất thuộc về anh Định:cá trắm 2,1kg và được tổng 9kg. Giải nhất cá nhân thuộc về anh Toán chủ hồ:9,2kg Kết thúc cuôc vui ,giao lưu và trao thưởng,anh em chúng tôi chia tay nhau mà mỗi người đều mang một tâm trạng khác nhau,vui vẻ ,xúc động và quyến luyến.

Ngày mai anh em chúng tôi quay về SG và trở lại cuôc sống thường nhật,hẹn gặp tất cả anh em HN vào hội thi sau. Khép lại bài viết này,Hồng Kỳ xin chân thành cám ơn tất cả anh em cần thủ HN. Cám ơn anh Triệu Du,bác Trần Đồng,anh Hữu Cư,anh Nam,anh Sơn anh Bướm SG và các anh em khác. Cám ơn anh Nghiêm Bá Vương đã nhiệt tình cùng phương tiện đưa đón anh em SG trong những ngày qua ở HN.

Xin gửi lời chúc sức khỏe và lời chào thân ái nhất đến toàn bộ anh em ở Hà Nội. Chào thân ái!

TIÊU DAO PHIÊU LÃNG
nguyenhongky đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
Được cám ơn bởi: Ba_Vuong, bldbinh, hungnt
Trình bày bài viết theo thời gian:   
Gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    Trang chủ diễn đàn -> Phóng sự và hồi ký Thời gian được tính theo giờ [GMT+ 7 giờ]
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Chuyển đến 
Bạn không có quyền gửi bài viết
Bạn không có quyền trả lời bài viết
Bạn không có quyền sửa chữa bài viết của bạn
Bạn không có quyền xóa bài viết của bạn
Bạn không có quyền tham gia bầu chọn
Bạn không được phép gửi kèm file trong diễn đàn này
Bạn không được phép download files trong diễn đàn này

- Xóa cookies lưu bởi diễn đàn này

Các trang diễn đàn xem tốt nhất với độ phân giải màn hình : 1024 x 768 pixels