Trợ giúpTrợ giúp   Tìm kiếmTìm kiếm   Thành viênThành viên   NhómNhóm 
 DownloadCaucavietnam.com Cá nhânCá nhân   Tin nhắn riêngTin nhắn riêng   Đăng NhậpĐăng Nhập 
Chế tác vật dụng cân/chỉnh phao câu tay, câu máy....

Gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    Trang chủ diễn đàn -> Thiết bị câu
Xem chủ đề cũ hơn :: Xem chủ đề mới hơn  
Tác giả Thông điệp
cheprong

cần carbon
cần carbon

Số bài: 114
Chủ đề: 18
Cám ơn: 15
Được cám ơn 38 lần trong 17 bài

Bài gửiGửi: Thứ Sáu 22 4, 2011 9:21 pm    Tiêu đề: Chế tác vật dụng cân/chỉnh phao câu tay, câu máy.... Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Thể theo yêu cầu của cụ COP (thành viên tích cực của diendancauca.com), tui xin phép được "lên" một bài hướng dẫn có kèm hình, về việc chế tác một chai đựng nước dùng để cân/chỉnh phao tại gia, với các vật liệu sử dụng ai cũng có sẵn trong nhà.

1- Đồ nghề : 2 vỏ chai nước suối (loại có ngấn), 1 máy cạo sơn (kg có dùng máy sấy tóc, chắc cũng được), kéo bén.

2- Vỏ chai nước sau khi cắt bỏ miệng chai.

3- Và đít chai - so thử chiều dài với 1 chiếc phao waggler

4- Hơ nóng miệng chai

5- Chèn 2 vỏ chai vào nhau

6- Sau khi nguội, đổ nước thử

7- Bây giờ thì xài được rồi. Trong hình là 1 cái phao dài 25cm

Hehehe, đại khái công việc thực hiện rất là đơn giãn, ai cũng có thể làm được, đặc biệt cái là ráp nối không cần dùng đến keo dán luôn. Tuy nhiên trong trường hợp khó khăn thì mấy bạn có thể nêu câu hỏi dưới chuyên mục này. Trong diễn đàn này có 2 cụ LỤC, rất xông xáo, có tính thương người, nội công lại vô cùng thâm hậu. Hai cụ ấy sẽ rất sẵn sàng giúp đỡ các bạn trong mọi trường hợp khó khăn, ví dụ như : sau khi ráp, chai lại bị chảy hay rỉ nước hoặc là đứng không vững, bị móp méo khi hong nóng.......

Đừng ngần ngại, bạn cứ nêu đích danh cụ dutluc (nguyên là kỹ sư gốm sứ Bát Tràng), và cụ sáu lục mltr6 nguyên là chuyên gia sửa chữa máy câu ngang (conventional), làng câu rạng Côn Đảo nghe danh ai nấy đều ớn lạnh (!) để hỏi, thì bạn sẽ lời có giải đáp ngay thôi.

Bạn nào cảm thấy cách thực hiện quá dễ (thấy hơi bèo !) và thích cầu kỳ hơn thì xin đợi vài bữa, vô đọc caucavietnam.com, bạn sẽ được hướng dẫn chế tạo một cái ống chuyên dùng, đẹp và xịn hơn là làm bắng mấy cái vỏ chai này nhiều.

Cheers

Được sửa bởi cheprong ngày Thứ Bảy 23 4, 2011 12:39 am; sửa lần 1.
cheprong đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
Được cám ơn bởi: dutluc, QQQ, mltr6
Copierer

cần kelva
cần kelva

Số bài: 176
Chủ đề: 51
Cám ơn: 13
Được cám ơn 143 lần trong 54 bài

Bài gửiGửi: Thứ Sáu 22 4, 2011 11:50 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Cám ơn bác Chép Rồng Cool . Quả là sáng kiến vĩ đại mà đơn giản đến mức k thể hơn. Giá như bác bày từ cách đây khoảng 2 năm, em đã không mất 20 ngàn cho việc mua và hàn đít cái ống nước bằng nhựa, phi 60 dài gần 1 mét để cân chinh tại gia phao Đài cùng chì, thẻo. Thế là mất toi tô phở rồi! Ghét quá
Copierer đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
mltr6

gãy cần
gãy cần

Số bài: 841
Chủ đề: 33
Cám ơn: 69
Được cám ơn 126 lần trong 76 bài

Bài gửiGửi: Thứ Bảy 23 4, 2011 10:27 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Thank you Thank you Thank you cụ Tê Tứ

E hèm, bài này đầy tính chất nghiêm túc, nên em cũng xin góp tý ý cò nghiêm túc và xây dựng, cụ đừng mắng em nhá Cheers

Em thấy về mặt ý tưởng và độ dễ thực hiện thì rất tốt, nhưng mà có vẻ ... không thực tế lắm Sorry

Ưu điểm là có thể nhìn thấy được phao, thậm chí chì, thẻo, lưỡi và hình dung khi mình cân thế nào thì 2 viên mồi sẽ nằm dưới đáy thế nào. Tuy vậy, thực tế là 2 cái chai thì quá ngắn để có thể cân cả thẻo, và cũng không thể phát huy thành 3,4,5 chai vì nó không đứng được. Kiểu này chỉ có thể áp dụng với loại phao cân chì ngay trên phao như kiểu phao waggler mà cụ T4 đang áp dụng, trong khi loại phao này tại VN thì không phổ biến và ít dùng.

Nếu dùng cái này để cân phao đài thì khả năng ... cân lại lúc ra hồ là rất cao, vì chắc chắn nó sẽ khác với độ sâu hồ khác nhau, đặc biệt là đối với các phao nhạy.

Em xin hết ạ :)

P.S. Vụ "cà khịa" Côn đảo và cân phao không liên quan gì đâu cụ nhá, vì em câu Côn đảo ... không có phao

Hư quá Hư quá Hư quá
mltr6 đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
cheprong

cần carbon
cần carbon

Bài gửiGửi: Thứ Bảy 23 4, 2011 2:06 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

mltr6 đã viết :

Ưu điểm là có thể nhìn thấy được phao, thậm chí chì, thẻo, lưỡi và hình dung khi mình cân thế nào thì 2 viên mồi sẽ nằm dưới đáy thế nào. Tuy vậy, thực tế là 2 cái chai thì quá ngắn để có thể cân cả thẻo, và cũng không thể phát huy thành 3,4,5 chai vì nó không đứng được. Kiểu này chỉ có thể áp dụng với loại phao cân chì ngay trên phao như kiểu phao waggler mà cụ T4 đang áp dụng, trong khi loại phao này tại VN thì không phổ biến và ít dùng.
Hư quá Hư quá Hư quá

Hahaha... đúng ngay chóc, nhận xét sâu sắc và rất lý thuyết, cụ sáu LỤC quả không hỗ danh chuyên gia : "6 Lục, nhưng quyết không oánh Lục, chỉ thích câu Đài" Very Happy. Nhưng mờ 6 lục chỉ thank you tớ khới khơi, hỏng chịu bấm vô nút "cám ơn" như đứt Lục nàm, cho nên số lần được cám ơn của tớ hẻo qué, biết chừng nào mới bằng "cái" của bạn Ngu quá.

(* Sáu lục nhớ đón đọc bài hướng dẫn sẽ đăng ở ccvn về cách chế tác dụng cụ cân chỉnh phao nghe. Tuy khó làm, vì cần khéo tay, nhưng cái ống này sẽ đáp ứng ít nhất 99% các yêu cầu của bạn đó.)

@ cụ CỌP, như sáu lục nhận xét, quả là dùng ống nước sẽ không đạt các điều kiện cân phao đúng ý được, nếu chỉ nghĩ đến câu... Đài. Tuy nhiên (tuy nhiên nữa), thay vì dùng 2 vỏ chai thì các bạn tăng đến 4>5, nếu muốn. Sau đó vùi đít chai vào 1 sô cát như hình minh họa dưới đây (thay ống nước bằng vỏ chai nhựa) thì có thể sử dụng tác phẩm của mình một cách thoải mái không bị khiếm khuyết che chắn bới thành ông hay bị lật ngang. Cool

(Lưu ý : nếu dùng quá nhiều ống, bạn cần nên quấn băng dán trong suốt, quanh các khớp nối)

- Minh họa : Vật dụng cân chỉnh phao bằng ống nước nhựa.

Được sửa bởi cheprong ngày Thứ Bảy 23 4, 2011 2:15 pm; sửa lần 1.
Được cám ơn bởi: mltr6
mậu tý

cần tre
cần tre

Số bài: 15
Chủ đề: 0
Cám ơn: 2
Được cám ơn 2 lần trong 2 bài

Bài gửiGửi: CN 24 4, 2011 1:29 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Em thấy cái chai kiểu bác cheprong hướng dẫn với 2 vỏ chai vẫn dùng tốt để chỉnh phao để câu đài kg cần nối làm gì tới 3>4 cái vỏ chai,nhưng với điều kiện là các bác phải rút ngắn thẻo câu dùng làm test dài còn 2cm thui.Ví dụ như là:

- Phao dài 20cm
- Chân phao cách đồ kẹp chì 1cm
- Chì cách lưỡi 2cm

Tổng cộng phao-chì-lưỡi dài trong khoảng 30cm (đã trừ bì linh tinh),thì các bác còn dư hơn 10cm cách đáy chai để thử phao đó.
Các bác thử dùng cách này để tập vo mồi đi,rất tuyệt để tập vo mồi cho đếu tay khi câu lửng.Hế mồi tan thì phao nổi,mồi vo đúng cỡ thì phao chìm ngay ở nấc phao mà mình đã độ chì.
Quen tay rồi thì khi ra hồ,vo cục mồi nào cũng bư gần như y chang nhau,hết còn thắc mắc hỏng biết mình đang câu lửng hay là mồi đang nằm dưới đáy.

Chúc các bác thành công.
mậu tý đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
Copierer

cần kelva
cần kelva

Số bài: 176
Chủ đề: 51
Cám ơn: 13
Được cám ơn 143 lần trong 54 bài

Bài gửiGửi: Thứ Hai 25 4, 2011 4:15 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Ống cân phao

M xin chào pác CR ạ. Hình như dân khoai tây quanh bác có câu "Các ý tưởng 'nhỏ' hay gặp nhau!" (nhỏ là em phịa cho khiêm tốn chứ họ bảo "nhớn" cơ. Đúng hông pác? Rolling
Kệ, dẫu đúng hay sai, nhưng cái tối kiến của m dùng mấy năm nay sao giống cái "đại ý" của pác thế. M đo lại cái ống nhựa (giá = tô phở của m) thấy kích thước là: phi 6 cm, dài 75 cm, đáy có nắp hàn kín. Để nó đứng thẳng lên, tha hồ chỉnh phao đài cũng như phao lục, k nghiêng đổ, nếu cẩn thận tí thôi. (Nhưng m như pác Lục, không uýnh lục pác ạ). Để cân phao cho khá chuẩn thì em cho chì nặng hơn tí xíu. Khi ra đến hồ có mức nước sâu hơn thi theo cái định luật của cụ Ác-khi-met, Ác-khi-thước gì đó, phao sẽ nổi lên nhiều hơn một ti coi như vừa. Cool

Dưng mà cái ống này không chỉ để cân phao, nó còn ối công dụng đấy pác ạ. Tỉ dụ như:
- Làm thêm cái nắp thứ 2 nữa, nó biến thành ống đựng các loại phao lớn bé khá lý tưởng (tất nhiên phải chèn cho khéo để phao khỏi bẹp).
- Nó là kái kho mật để dấu tiền "đen" dành nuôi đám cá da trơn, tránh mắt mụ chủ. Mấy cái tủ lạnh ghét cay ghét đăng các thứ lằng nhằng của đám trời đày nên chẳng bao giờ dí mắt, dí mũi vào cái ống í làm gì.
- Rồi khi câu kéo, ngồi bên vườn chuối của chủ hồ mà muốn chôm chỉa thì bứt từng quả nhét dzô đó cũng không tồi, miễn là pác bẻ sao cho quả chuối thẳng đơ ra thì mới tống dzô được.
- V.v. và v.v... Cheers Ghét quá Welcome
Copierer đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
Được cám ơn bởi: dutluc
mltr6

gãy cần
gãy cần

Số bài: 841
Chủ đề: 33
Cám ơn: 69
Được cám ơn 126 lần trong 76 bài

Bài gửiGửi: Thứ Hai 25 4, 2011 4:53 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

@Cheprong: hì hì, em ... quên mất, em vừa bấm lại mấy phát liền roài ợ :)

Dạ em sẽ đón xem ạ, vì em cũng khoái mấy màn thử nghiệm lắm, bác nhớ cái vụ cần Parisienne gì đó hong? :) Ngặt nỗi em lại lười, nên em toàn hay ra hồ cân 1 cái thật chuẩn, rồi về em tháo chì ra cắt 1 loạt y xì vậy, rồi ra hồ tùy gió máy thế nào chỉnh chút xíu nữa thôi.

@Mậu Tý: bác lại cho em cãi tý Laughing Em vẫn thấy nó mâu thuẫn thế nào ấy ạ. Mình cân phao tại nhà là để ra hồ đỡ phải mất công cân, nên mới chế ra cái này. Chứ nếu thẻo và cả độ dài trục từ phao đến lưỡi chỉ vài cm thì em nghĩ ra hồ cân lại là chắc ạ, vậy để ra hồ cân luôn cho roài Sorry
mltr6 đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
mậu tý

cần tre
cần tre

Số bài: 15
Chủ đề: 0
Cám ơn: 2
Được cám ơn 2 lần trong 2 bài

Bài gửiGửi: Thứ Hai 25 4, 2011 6:19 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

mltr6 đã viết :

@Mậu Tý: bác lại cho em cãi tý Laughing Em vẫn thấy nó mâu thuẫn thế nào ấy ạ. Mình cân phao tại nhà là để ra hồ đỡ phải mất công cân, nên mới chế ra cái này. Chứ nếu thẻo và cả độ dài trục từ phao đến lưỡi chỉ vài cm thì em nghĩ ra hồ cân lại là chắc ạ, vậy để ra hồ cân luôn cho roài Sorry

Bẩm bác sáu,
Em kg nghĩ là bác hổng bít,nhưng em nghĩ là bác muốn làm quả tung hứng cho em khai thêm chi tiết đúng kg bác ?
Dễ lắm (em nói là dễ cho nó ta đây chứ em cũng mới học nghề này của bác rùa để phối hợp đông tây câu cá mương cá chày chơi đó thui). Nguyên tắc : bác chỉ cần buộc ở đầu thẻo test cũng như thẻo thiệt, ở mỗi thẻo một cái khoen cao su đen nhỏ xíu mà các bác ở bển gọi là vòng giảm xốc đó. Khi nào thử xong phao chì rùi, thì bác gở cái thẻo test ra, rồi tròng cái thẻo thiệt vô là xong chiện, chứ có gì khó đâu bác. Tiếp đến,nếu muốn chỉnh cân chì cái phao khác nữa để dự trữ thì bác lại tròng cái thẻo test dzô làm tiếp.
(Vài nhận xét thêm về cái vòng cao su giảm xốc: thật ra theo em nghĩ thì cái vòng cao su này mục đích giúp cho công việc thay thẻo được nhanh chóng, trong trường hợp ta muốn thay lưỡi, hay cước của thẻo câu nhỏ-lớn hơn, hoặc dây thẻo ngắn-dài hơn cho thích hợp với hiện trường cá đang ăn câu chứ nó kg có công dụng giảm xốc gì ráo.Vì độ co-giãn của cái vòng này kg hơn 3 ly thì giảm xốc gì nỗi. Phải oằn bật như đọt cần câu thì mới giảm xốc được chớ,phải hông bác ? Sorry)

Quên,em log out rùi phải log in để trấn an bác là cước thẻo hay của trục câu dù có dài 1mét hay chỉ 10cm thì trọng lượng cước của sự khác biệt này kg có gì đáng kể khi cân chì chỉnh phao hết.Bác hỏng tin em cứ bác cứ làm cái ống cao 2M để thử sẽ biết. Cool Tuy nhiên, em thấy bác Cop nhận định cũng chí lý,là bác cũng cần trừ hao chút chút khi cân chì vì tỷ trọng nước hồ câu và nước máy khác xa nhau,chưa kể thời tiết bữa có gio bữa kg gió nữa.Trọng lượng của mồi bột câu cũng tùy từng thương hiệu không phải lúc nào cũng nặng bằng nhau dù viên bột vo cùng kích cỡ.Nhưng dù sao,làm rờ tút tại hiện trường cũng lẹ hơn là bác ngồi buộc cột cân chỉnh từng cái phao ở bờ hồ phải hông bác ! Hao lém (nếu là hồ tính giờ hay đang tham gia câu thi)
Mà nè,bộ bác tính để nguyên xi phao chì lưỡi nằm trong khoảng 30cm giới hạn của chai nước để thả xuống nước câu luôn sao bác ? Cũng phải kéo phao lên để chỉnh lại tùy theo chiều sâu của chỗ ngồi câu chớ bác.Trong trường hợp đổi chỗ câu ai biết nghề cũng phải chỉnh lại phao mờ...nói gì chỉ mới cân chì tại gia.
Mong bác nghiệm ra thêm nhiều thắc mắc nữa.

Thank you

Được sửa bởi mậu tý ngày Thứ Hai 25 4, 2011 6:51 pm; sửa lần 1.
mậu tý đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
cheprong

cần carbon
cần carbon

Bài gửiGửi: Thứ Hai 25 4, 2011 9:24 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

mltr6 đã viết :
@Cheprong: hì hì, em ... quên mất, em vừa bấm lại mấy phát liền roài ợ :)

Dạ em sẽ đón xem ạ, vì em cũng khoái mấy màn thử nghiệm lắm, bác nhớ cái vụ cần Parisienne gì đó hong? :) Ngặt nỗi em lại lười, nên em toàn hay ra hồ cân 1 cái thật chuẩn, rồi về em tháo chì ra cắt 1 loạt y xì vậy, rồi ra hồ tùy gió máy thế nào chỉnh chút xíu nữa thôi.

Thanks sáu lục, nhớ mỗi ngày mỗi bấm thêm nghe. Very Happy

Tóm lại, mấy cụ tham gia trong mục này, toàn liệt vào hạng già làng câu Đài hết, có bươi lông tìm thẹo cũng khó. Nhận xét riêng của tớ về thủ thuật của sáu lục cũng đáng được hoan nghênh. Nhưng cần viết lại cho rõ hơn là :

- Nếu mà các bạn chỉ dùng 1 cỡ phao, tức cùng 1 nhà sản xuất và mang cùng 1 mã số, thì chỉ việc ra hồ cân chì và chỉnh 1 cái cho thuật chuẩn rồi về nhà copy&paste một loạt các đường câu dự trữ khác, dùng cho cỡ phao này, là xong. Trong trường hợp có đứt trục, sẩy cá, mất phao thì ta chỉ việc lôi ra đường câu dự trư trong túi rồi lắp vô cái phao khác y hệt vậy, thả xuống nước, chỉnh lại độ sâu của mồi và câu tiếp. Mất thì giờ nhiều lắm cũng chừng 5-3 phút thôi, hơn là ngồi ráp/nối lại toàn bộ 1 đường câu mới.

- Tuy nhiên, cách của cụ sáu như đã nói trên hay là dùng ống nước để cân chì, chỉnh phao của cụ COP, vẫn còn thiếu một thông sô, và thông số này tuy sáu Lục đã nhìn ra, nhưng lại ở một khía cạnh khác.

Tại sao ta lại phải chế tác một cái ống chứa nước đủ cao và trong suốt để cân chì và chỉnh phao, mà lại không dùng một cái ống nước hay thử luôn ngoài hồ theo kiểu cụ sáu cho được việc ?

Trong kỹ thuật câu Đài, các cụ cũng biết cách câu này chủ yếu chỉ dùng mồi bột. Và độ kết dính của bột câu là bí quyết để dẫn đến thành công. Nhưng thời gian mồi ngâm trong nước và tan rả hoàn toàn sẽ trong bao lâu thì không bao giờ được ghi chú trên bao bì, thế làm thế nào để biết, nếu mà bạn đặt mồi nằm sát đáy hay nói cách khác là tọa luôn ở đáy nước ?

Một công, đôi việc. Tôi thường dùng cái ống nghiệm loại trong suốt này, để cân chì, chỉnh phao và tập viên mồi cho quen tay theo cách của Mậu Tý, nhưng đồng thời tính luôn thời gian mồi hoàn toàn bị rả hết ra từ lưỡi câu, bắng cách đếm từ 1 > xxx.

Với cách này, bạn có thể thứ nghiệm ở bớ hồ. Trong thời gian đếm, ví dụ từ 1 > 85, nếu cá không cắn câu. Mười lần như một, đếm thêm cho tới 90 rồi, thì bạn cứ yên chí dỡ cần mà lắp lại mồi đi, để đỡ mất thì giờ chờ đợi thêm. Thì giờ là cúp, giải nếu mà bạn đang câu thi.

Điều cần nên lưu ý : bột câu dùng để "test", nhằm mục đích tính thời gian rả và bột dùng làm mồi để câu thật sự phải cùng là một thứ. Mặt khác, cách pha trộn nước nhiều/it, nát hay dính cũng phải luôn như nhau trong cả 2 trường hợp : thử nghiệm hay thực hành. Có như vậy thì số đếm của bạn mới tạm gọi là chính xác !
dutluc

gãy cần
gãy cần

Số bài: 513
Chủ đề: 47
Cám ơn: 94
Được cám ơn 95 lần trong 61 bài

Bài gửiGửi: Thứ Ba 26 4, 2011 3:07 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Very Happy Very Happy Các cụ bàn sôi nổi quá,cho em Bà 8 Bà 8 tý nha.
Thứ nhứt:
Phải khẳng định rằng sáng kiến chế tạo 1 vật dụng dùng để cân chỉnh phao bằng những vật dụng sẵn có(vỏ chai không dùng thì cũng vứt cho các bà bán đồng nát)là 1 phát minh hữu ích. Bản thân em cũng nhiều lần phải sử dụng đến chiêu này mỗi khi cần độ lại chì cho mấy cái phao lục xa bờ dài ngoằng mà trong nhà lại không có cái xô đựng nước nào có đủ chiều cao. Vừa đỡ được tiền mua xô lại còn tiết kiệm được tiền điện nước.

Thứ 2: Lão sấu khỏi phải lo bởi có rất nhiều cách để cái vật dụng cân phao được chế từ 3,4,5..cái vorchai đứng vững trong sóng gió cuộc đời Laughing Đơn giản là hàn cho nó một cái giá bằng thứ vật liệu hàng ngày lão vẫn nhập vào, xuất ra:lol:( Không phải sản phẩm của quá trình ăn uống đâu nha nha Cool lão sấu nhà ta vốn là nhà buôn thép đóa ), vùi nó vào đống cát hay huy động vài người đứng giữ. Đơn giản hơn nữa là chạy sang nhà cụ cọp mượn cái ống có hình ở trên rồi lồng cái ống vừa được chế vô Cool Cool . Tuy nhiên cách dùng cái ống không trong suốt của cụ cọp hay cách vùi vô đống cát thì muốn chiêm ngưỡng hai cái viên bi ve bột đứng ngồi thế nào thì lại hơi khó 1 chút, muốn rõ phải hay động thêm món đèn soi và ống dòm Bà 8 Bà 8

Thứ ba: Theo em thì...Sáng kiến ở trên" ít" có giá trị sử dụng cho phao Đài bởi các cao thủ nhà ta phần lớn là các cần thủ Đài chuyên nghiệp,rất tự tin & thường chọn cách cân phao ngay tại địa điểm câu.Thực tế cho thấy là các cao thủ đó nhớ rất chi tiết từng chiếc phao có trong hộp của mình, những chiếc phao họ vẫn vẫn dùng 4,5 ngày /tuần xơi nhiều hay ít chì nên đối với họ việc cân phao không tốn quá nhiều thời gian. Có chăng chỉ là do vội nên quên không mang kéo khi đi câu thôi ạ.

Thứ tư: Câu Đài rất sợ gió máy đấy cụ mậu tý ạ. Đang câu mà gặp gió to quá không vẩy ra được chuẩn ổ í à.. chỉ còn cách rút phao to ra thay, căn chỉnh lại đường câu hoặc vê viên mồi dẻo như kẹo cao su là nhanh nhất hôi ạ. Lúc đó những "giá trị " làm sẵn ở nhà lôi ra thay vô có khi còn tốn nhiều thời gian hơn đấy ạ. Cheers Cheers

Thứ năm, thứ 6 ..Tóm lại là thank kiu cụ Chép rồng có sáng kiến hữu ích. Hoan hô cụ cọp với bác mậu tý. Đả đảo lão sấu xà lách! đả đảo,đả đảo. Cool Cool
dutluc đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
Trình bày bài viết theo thời gian:   
Gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    Trang chủ diễn đàn -> Thiết bị câu Thời gian được tính theo giờ [GMT+ 7 giờ]
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Chuyển đến 
Bạn không có quyền gửi bài viết
Bạn không có quyền trả lời bài viết
Bạn không có quyền sửa chữa bài viết của bạn
Bạn không có quyền xóa bài viết của bạn
Bạn không có quyền tham gia bầu chọn
Bạn không được phép gửi kèm file trong diễn đàn này
Bạn không được phép download files trong diễn đàn này