Trợ giúpTrợ giúp   Tìm kiếmTìm kiếm   Thành viênThành viên   NhómNhóm 
 DownloadCaucavietnam.com Cá nhânCá nhân   Tin nhắn riêngTin nhắn riêng   Đăng NhậpĐăng Nhập 
Kỷ thuật pha chế mồi vuốt căn bản

Gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    Trang chủ diễn đàn -> Mồi câu và mồi bả
Xem chủ đề cũ hơn :: Xem chủ đề mới hơn  
Tác giả Thông điệp
huynhphuong

cần tre
cần tre

Số bài: 2
Chủ đề: 1
Cám ơn: 0
Được cám ơn 5 lần trong 1 bài

Bài gửiGửi: Thứ Ba 26 4, 2011 8:20 am    Tiêu đề: Kỷ thuật pha chế mồi vuốt căn bản Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

@ Xin Chào Tất cả AE !
Mình xin chia sẽ cho AE 1 cách pha chế Mồi Vuốt Cơ Bản.

+ Dụng cụ chuẩn bị :
- 100g cám tanh xay nhuyễn
- 30g chất kết dính (2con cá TQ, hạn sử dụng còn mới)
- 150g nước
- 3 chén nhỏ ( có thể đựng 10g bột kết dính )
- 1 thau nhựa tròn, đáy bằng 2tấc5
- 1 Cân điện tử có sai số 1/10gam

+ Cách pha chế :
- 150g nước pha 1 lần với 100g cám tanh, trộn đều, để yên trong thời gian 10 phút
- Lấy 30g chất kết dính chia đều ra 3 chén nhỏ, mổi chén 10g
- Thời gian 10 phút cám đã nở đều, lấy tay xáo mồi cho tơi ra, trải đều mặt thau
- Lấy 10g chất kết dính rắc đều trên mặt cám, và nhanh tay trộn thật đều cho đến khi chất bột màu trắng biến mất, trở lại màu của cám tanh
- Trộn Lần thứ 2 và thứ 3, cũng như cách trộn đầu
- Khi trộn tuyệt đối không được BÓP mồi
- Khi trộn xong, dồn mồi về 1 góc, cầm lên tay NÉN thật chặt theo Hình Cầu.
Vậy Ta đã có được 1 Cục Mồi Vuốt.

+ Cách Vuốt Mồi :
- Xem tại đây : http://v.ku6.com/show/ExOo55W4V3IlHAkw.html

Khi làm thành 1 Cục Mồi Vuốt ( với tất cả các thành phần Bột xay nhuyễn không sử dụng bột xay thô vì làm tan nhanh trong nước ) có 3 yếu tố quan trọng : Mồi, nước, chất kết dính
Nên cân đối thường xuyên :
- Về Nguyên liệu Mồi : vì rất nhiều loại, nên cũng phải thử trước khi pha. Thí dụ : bình thường 100g mồi tanh + 150 nước = Chuẩn ; nhưng sử dụng loại cám khác thì lượng nước sẽ khác, phải điều chỉnh.
- Chất kết dính : nên coi hạn sử dụng, thời gian sản xuất lâu quá cũng làm giảm chất lượng tạo sợi, có thể thử và thêm bột cho chuẩn.

Sử dụng Mồi Vuốt, không ai giống ai, ai cũng có Kinh Nghiệm riêng cho Mình, hãy lấy cái Chuẩn riêng.

Vài dòng chia sẽ.
Chúc các Bạn Thành Công.
Huỳnh Phương.
huynhphuong đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
Được cám ơn bởi: cheprong
cheprong

cần carbon
cần carbon

Số bài: 114
Chủ đề: 18
Cám ơn: 15
Được cám ơn 38 lần trong 17 bài

Bài gửiGửi: Thứ Sáu 29 4, 2011 4:27 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Chào bạn,

Bài của bạn lên khuôn đã lâu, phải chờ rảnh mới thử được cách vuốt theo như clip video đã hường dẫn. Quả thật phương pháp mắc mồi bột dẻo của mấy anh Trung của rất là tuyệt tác. Tuy nhiên với hoàn cảnh câu của chúng tôi (câu tự nhiên) thì lại cần phải rải thêm mồi nhữ, vì không tụ cá thì ngồi từ sáng đến chiều cũng không phát hiện được gì !

Kết luận, bài hướng dẫn trình bày rất chu đáo, nếu có đủ các thành phần bột (chất kết dình), chắc sẽ "vuốt" thành công ở những nơi có nhiều cá được thả nuôi.

Riêng cách của tụi tui chơi bên này, thì chất kết dính là bánh mì khô ngâm nước cho nở đều, rồi vắt cho ráo nước, sau đó trộn với bột mồi xả công nghiệp, và 1 ít đường bột rất nhuyễn. Nếu không thích dùng đường thì thêm vào 1 tròng trắng trứng. Nhưng nhất thiết phải xả mồi trước và sau mỗi lần vớt cá.

Cách móc mồi áp dụng y hệt như video (kéo lưỡi câu xuyên qua cục bột thẳng từ dưới lên xem ra hay hơn là kéo xéo góc), vừa nhanh, vừa đều tay, mồi lại không quá nặng, rất thích hợp với các loại phao câu tay châu Âu, thường có sức tải chì rất ít, mục đích ưu tiên cho 1 đường câu nhẹ.

Thanks bạn nhiều nhé, có kinh nghiệm gì hay chịu khó đưa lên, chúng ta sẽ có dịp trao đổi thêm.
Very Happy Cheers

Được sửa bởi cheprong ngày Thứ Sáu 29 4, 2011 4:29 pm; sửa lần 1.
cheprong đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
khoadocau

cần titan
cần titan

Số bài: 330
Chủ đề: 51
Cám ơn: 29
Được cám ơn 87 lần trong 48 bài

Bài gửiGửi: Thứ Sáu 29 4, 2011 10:01 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Chào các bác.

Bài viết của các bác rất hay, rất bổ ích nhất là dành cho giới câu tay Nhưng theo em biết nếu bác chộ mồi vuốt bằng bột hai con cá thì sơ của nó ra rất bé không được như ý đâu ạh.

Em có loại bột khi vuốt ra sợi rất to và đẹp bên Trung Quốc gọi là Laisuphan. em viết tiếng việt cho mọi người rễ đọc nó cũng cùng loại với bột vuốt hai con cá nhưng là loại sợi to chứ không phải sợi bé và dài bên Trung Quốc dùng bột hai con cá để đánh cá riếc thôi.

Bác nào cần thì liên lạc với em qua số máy 0912388999 em sẽ cũng cấp giá rẻ.
khoadocau đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn Website của thành viên này
cheprong

cần carbon
cần carbon

Số bài: 114
Chủ đề: 18
Cám ơn: 15
Được cám ơn 38 lần trong 17 bài

Bài gửiGửi: Thứ Bảy 30 4, 2011 5:09 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

khoadocau đã viết :
Chào các bác.

Bài viết của các bác rất hay, rất bổ ích nhất là dành cho giới câu tay Nhưng theo em biết nếu bác chộ mồi vuốt bằng bột hai con cá thì sơ của nó ra rất bé không được như ý đâu ạh.

Em có loại bột khi vuốt ra sợi rất to và đẹp bên Trung Quốc gọi là Laisuphan. em viết tiếng việt cho mọi người rễ đọc nó cũng cùng loại với bột vuốt hai con cá nhưng là loại sợi to chứ không phải sợi bé và dài bên Trung Quốc dùng bột hai con cá để đánh cá riếc thôi.

Ah, gặp ông chủ cửa hàng đồ câu đây rồi. Theo lời giới thiệu của bạn, mạn phép hỏi chút :

- Tại sao mồi "vuốt" sợi ngắn lại chỉ câu được cá Diếc, nhưng mà nếu dùng bột vuốt ra được sợi dài, thì sẽ câu được cá... giề ? Và tại sao có sự khác biệt như vậy ? Thank you

- Hỏi thêm : hiện sản phẩm của bạn có loại cần tay TQ nào dài trên 5 mét, đọt cứng (có nghĩa là khi lắp vào, thì nó thẳng tắp, thân cần không bị oằn (sorry, tôi kg biết mã số)), và thuộc loại cần gồm có nhiều đoạn, gắn vào nhau như lắp ống nước vậy ?

Nếu có thì giá bán là bao nhiêu 1 chiếc ? Bạn ghi thêm chi tiết nếu có sẵn nhé.

Thank you
cheprong đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
huynhphuong

cần tre
cần tre

Số bài: 2
Chủ đề: 1
Cám ơn: 0
Được cám ơn 5 lần trong 1 bài

Bài gửiGửi: CN 01 Tháng 5, 2011 9:46 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

khoadocau đã viết :
Chào các bác.

@ khoadocau !
Bài viết cách pha chế Mồi Vuốt Cơ Bản, thì vẫn còn gọi là cơ bản ( bản chất của cục mồi là làm ra sơ nhỏ, nhẹ và đơn giản). Nâng cao thì phải có cách làm khác ( sơ to vẫn làm được tốt, làm được luôn ra được mồi nặng <câu ở độ sâu hơn 3 mét với tất cả các nguyên liệu mồi bột> ) Mình đã nghiên cứu hơn 4 năm về bột 2 con cá đã thành công trên tất cả nguyên liệu bột.
Những AE mới biết chơi thì áp dụng theo cách cơ bản thì thành công liền, nâng cao thì AE tự nghiên cứu riêng cho mình. Có nhiều cái hay lắm.
Bột sơ to hay sơ nhỏ theo mình không quan trọng, quan trọng kỷ thuật của mình cao hay thấp mà thôi.
Riêng KHOA thì mình phải nhắc nhở đó nha, mạch này Mình mở là hướng dẫn Kỷ Thuật Mồi câu và mồi bả, Không MUA BÁN, RAO VẶT hay CHÊ BAI nhé.
Lời Nhắc nhở Chân Thành, đừng Buồn nhé !
Khoa ơi ! Cho mình hỏi nhé ?
Laisuphan pha với nguyên liệu bột gì thì đạt hiệu quả tốt nhất ? nguyên liệu nội hay ngoại ? thô hay nhuyễn ?
Câu loại Cá gì thì chuẩn nhất ?
Có thể câu ở ĐỘ SÂU 4 mét không ?
Khi 2 viên mồi xuống tới đáy còn bao nhiêu % ?
Đường kính trung bình của viên mồi là bao nhiêu mm ?
Cách pha chế như thế nào ?
Có thể pha với tất cả các nguyên liệu bột hay không ?
Mình phải hỏi rõ thì mới dám sử dụng loại bột mới, vì mình làm người tiêu dùng.
Huỳnh Phương.
huynhphuong đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
apple

cần phíp
cần phíp

Số bài: 57
Chủ đề: 2
Cám ơn: 1
Được cám ơn 5 lần trong 4 bài

Bài gửiGửi: Thứ Ba 03 Tháng 5, 2011 4:29 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

cháu chào cả nhà,

Các cụ cho cháu hóng hớt tí về vụ mồi vuốt này tí. Theo cháu biết thì loại bột để làm mồi vuốt là loại Bột Kéo Tơ, phiên âm tiếng Trung đọc là: la si fen. Loại bột này dc 1 số công ty chia làm nhiều loại, như loại bác Khoa nêu trên là loại Cao Cực Độ ( hạt thô) giúp tạo sợi kéo to và dài hơn do công ty Hoa Long Vương (hua long wang) sản xuất. Loại có bao bì in hình 2 con cá là sản phẩm của Lão Quỷ ( lao gui) thì có hạt mịn hơn. Các sp trên theo nhà cháu thì chẳng có gì gọi là tốt hơn cả, mà chỉ sx cho các cần thủ có nhiều sự lựa chọn cho phù hợp với những thành phần mồi khac nhau. Loại bột này ở Châu Âu các cần thủ thường sử dụng để kết dính giòi ( sticky maggots powder) thành từng viên tròn để xả mồi.

thân! Bà 8

Được sửa bởi apple ngày Thứ Ba 03 Tháng 5, 2011 4:32 pm; sửa lần 1.
apple đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
Trình bày bài viết theo thời gian:   
Gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    Trang chủ diễn đàn -> Mồi câu và mồi bả Thời gian được tính theo giờ [GMT+ 7 giờ]
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Chuyển đến 
Bạn không có quyền gửi bài viết
Bạn không có quyền trả lời bài viết
Bạn không có quyền sửa chữa bài viết của bạn
Bạn không có quyền xóa bài viết của bạn
Bạn không có quyền tham gia bầu chọn
Bạn không được phép gửi kèm file trong diễn đàn này
Bạn không được phép download files trong diễn đàn này