Trợ giúpTrợ giúp   Tìm kiếmTìm kiếm   Thành viênThành viên   NhómNhóm 
 DownloadCaucavietnam.com Cá nhânCá nhân   Tin nhắn riêngTin nhắn riêng   Đăng NhậpĐăng Nhập 
cho e hỏi chút xíu về cách câu sông

Gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    Trang chủ diễn đàn -> Mồi câu và mồi bả
Xem chủ đề cũ hơn :: Xem chủ đề mới hơn  
Tác giả Thông điệp
kevinnoi

cần tre
cần tre

Số bài: 2
Chủ đề: 1
Cám ơn: 0
Được cám ơn 0 lần trong 0 bài

Bài gửiGửi: CN 20 11, 2011 7:21 am    Tiêu đề: cho e hỏi chút xíu về cách câu sông Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

xin chào các bác câu thủ. Mỗi lần quăng cần câu sông là mồi câu lại bị nước sông cuốn trôi ,mồi câu ko thể cố định vào chỗ mình quăng lúc đầu. mong được các bác chỉ dẫn cách khắc phục. Xin cảm ơn Cheers
kevinnoi đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
goby68

cần tre
cần tre

Số bài: 17
Chủ đề: 3
Được cám ơn 2 lần trong 2 bài

Bài gửiGửi: Thứ Hai 21 11, 2011 9:00 am    Tiêu đề: gui kevinoi Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

ban hoi chung chung wa. ban cau day hay cau pao vay???
1. Cau day.
- ban ra hieu ban do cau mua Chi (o do co du cac kik co cho ban chon de cau tuy theo toc do cua dong chay) & Linh cao su.
- co dinh vien Chi cach moi 30cm la dep nhat.
2. Cau Pao.
- Nen chon dia diem cau la nhung vung lom vao bo DT rong.
- vung lom nay ko dc sau qua 3m
- Day vung thoai thoai
- Toc do dong chay gan nhu = 0
- Ven bo co co nuoc moc canh bo ko qua 3m neu co bo dat soi lo thi cang tot.
3. Chuc ban thanh cong.

bạn nói rõ là bạn câu thể loại gì và câu cá gì ở sông ? mình sẽ bảo, nếu có thể Laughing

Được sửa bởi goby68 ngày Thứ Ba 22 11, 2011 7:22 am; sửa lần 1.
goby68 đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn Yahoo Messenger
mltr6

gãy cần
gãy cần

Số bài: 860
Chủ đề: 38
Cám ơn: 69
Được cám ơn 126 lần trong 76 bài

Bài gửiGửi: Thứ Ba 22 11, 2011 10:28 am    Tiêu đề: Re: cho e hỏi chút xíu về cách câu sông Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

kevinnoi đã viết :
xin chào các bác câu thủ. Mỗi lần quăng cần câu sông là mồi câu lại bị nước sông cuốn trôi ,mồi câu ko thể cố định vào chỗ mình quăng lúc đầu. mong được các bác chỉ dẫn cách khắc phục. Xin cảm ơn Cheers

Chào bác,

Bác ra tiệm đồ câu hỏi mua chì râu, (bác xem cái link này có ảnh minh họa) http://www.caucavietnam.com/index.php/kheo-tay-lam-lay/22-buocday-lamt heo/644-sau-cach-rap-tho-cau-bin-hiu-qu-cao

Chì này dùng để neo khi câu nơi có dòng nước chảy khá tốt, nếu bác câu đáy thì cho chì cố định dưới lưỡi (hoặc thẻo), nếu bác câu nổi thì cho chì chạy trên phao.

Chúc bác thành công.
mltr6 đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
kevinnoi

cần tre
cần tre

Số bài: 2
Chủ đề: 1
Được cám ơn 0 lần trong 0 bài

Bài gửiGửi: Thứ Tư 23 11, 2011 11:29 am    Tiêu đề: xin cám ơn 2 bác goby68 và mltr6 Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

xin cám ơn 2 bác goby68 và mltr6 . Tình hình là e ở tp hcm, đi câu sông liên tục 3 4 tháng hè, ngày nào cũng đi, e câu cá trê sông nên toàn phải câu đêm, e dùng cần máy làm phương tiên gây án, mỗi lần quăng cần cũng phải mấy chục mét chừng 3p sau là cái phao nó lại trôi theo dòng, kể cả để chì chạm đáy. thấy mấy ngkhac quăng mổi ở đâu là nó nằm yên chỗ đó nhìn mà tủi thân ghê. E cũng đi mua cả cục chì 2gr gắn vào mà vẫn ko có gì thay đổi.cho e xin thêm chút kinh nghiệm nhé mọi người .
kevinnoi đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
mltr6

gãy cần
gãy cần

Số bài: 860
Chủ đề: 38
Cám ơn: 69
Được cám ơn 126 lần trong 76 bài

Bài gửiGửi: Thứ Tư 23 11, 2011 2:02 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Ủa, câu trê mà lại câu nổi hả bác? Thế thì em chịu rồi vì em chưa bao giờ câu trê nổi bao giờ. Bác thử xài chì râu đi, hiệu quả hơn hẳn chì trơn cùng trọng lượng. Nếu bác máu me câu sông hay câu dã ngoại thì bác vào trang 4so9, í ới mấy bác bên Tiêu dao hội nhá. Nếu bác mới vào nghề thì sẽ học được ối thứ từ mấy bác Tiêu dao, vui vẻ và nhiệt tình lắm.

Cheers Cheers
mltr6 đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
tortue_rua

cần phíp
cần phíp

Số bài: 53
Chủ đề: 14
Cám ơn: 11
Được cám ơn 26 lần trong 15 bài

Bài gửiGửi: Thứ Tư 23 11, 2011 3:09 pm    Tiêu đề: Re: xin cám ơn 2 bác goby68 và mltr6 Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

kevinnoi đã viết :
xin cám ơn 2 bác goby68 và mltr6 . Tình hình là e ở tp hcm, đi câu sông liên tục 3 4 tháng hè, ngày nào cũng đi, e câu cá trê sông nên toàn phải câu đêm, e dùng cần máy làm phương tiên gây án, mỗi lần quăng cần cũng phải mấy chục mét chừng 3p sau là cái phao nó lại trôi theo dòng, kể cả để chì chạm đáy. thấy mấy ngkhac quăng mổi ở đâu là nó nằm yên chỗ đó nhìn mà tủi thân ghê. E cũng đi mua cả cục chì 2gr gắn vào mà vẫn ko có gì thay đổi.cho e xin thêm chút kinh nghiệm nhé mọi người .

Chào bạn,

Bạn câu sông, lại câu đêm, và bằng cần câu có gắn máy thì chắc chắn là không phải là câu.... Đài như lão Bá nhà này rồi. Tui có chút mẹo vặt chỉ điểm thêm cho bạn. Còn dính cá hay không lại là chuyện khác nhé.

Nếu bạn thấy đồng nghiện quăng câu mà phao không trôi, hay chỉ trôi chừng vài mét và rồi dính cứng một chỗ thì việc làm đầu tiên là bạn coi họ dùng cái phao hình thù như thế nào to, nhỏ khoảng bao nhiêu), nhưng quan trọng hơn hết là trọng lượng và hình thể của viên chì, nhất là trọng lượng của nó (hỏi hay đoán). Nhưng theo tui, bạn chỉ nên dùng chì xuyên tâm (đỡ ngại rối thẻo khi quăng hay bị nước đẩy) và có hình dáng dẹp lép (đỡ cản nước và đỡ bị trôi vì khó lăn như chì tròn hoặc bầu dục).

Điểm kế tiếp cần lưu ý là câu trong trường hợp này, được định nghĩa là : Chì "neo" phao chớ không phải là Phao "treo" chì, cho nên phao không cần phải quá lớn, chỉ sao cho dễ nhìn thấy nó trong bóng đêm là được.

Còn nhiều điểm khác cần tôn trọng, nhưng tui nghĩ chắc là bạn cũng biết qua rồi, hoặc cũng đã có bạn khác nhắc qua từ đầu Topic. Nếu vẫn còn thắc mắc thì bạn nêu cụ thể, chắc sẽ có người chỉ "mánh" giúp bạn.

Chúc bạn thành công, nhưng nếu thành công rồi, bạn chịu khó trở vô báo thành tích cho anh em học hỏi nghe.

Thank you

Được sửa bởi tortue_rua ngày Thứ Tư 23 11, 2011 3:15 pm; sửa lần 1.
tortue_rua đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
goby68

cần tre
cần tre

Bài gửiGửi: Thứ Bảy 26 11, 2011 4:28 pm    Tiêu đề: Gui kevinnoi Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

nghe tả như vạy thì đúng là Pac mới đi câu thật.
Nếu đúng câu đáy kiểu như pac kể thi Pac nên thay thế công dụng Dự Báo có Cá ăn mồi bằng phao bằng đầu cần.
Pac chịu kho qua mấy quán bán đồ câu tuyển lấy cái VẺO (đốt trên cùng của cần câu) bằng các bon đặc.
Khi cá ăn mồi sẽ kéo đầu cần, đảm bảo cảm giác mạnh hơn phao rất nhiều lần. vì Vẻo CACBON dẻo và độ đàn hồi cao nên khi cá ăn mồi kéo đi đầu cần đàn hồi bật trở lại là lưỡi sẽ tự đóng vào cá (bất kỳ chỗ nào trên cơ thể con cá). về Lưới thì bạn nên câu 3 lưỡi hiệu quả sẽ cao hơn.
Trì thi dùng loại trì xuyên tâm định vị cách mồi 30cm bạn nhé. trì nằm đáy sông, mồi ve vẩy theo dòng nước chảy dưới đáy sông sẽ thu hút cá đến.
Chúc bạn thành công! OK!
cheprong

cần carbon
cần carbon

Số bài: 119
Chủ đề: 18
Cám ơn: 15
Được cám ơn 38 lần trong 17 bài

Bài gửiGửi: Thứ Bảy 26 11, 2011 6:40 pm    Tiêu đề: Re: Gui kevinnoi Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

goby68 đã viết :
nghe tả như vạy thì đúng là Pac mới đi câu thật.
Nếu đúng câu đáy kiểu như pac kể thi Pac nên thay thế công dụng Dự Báo có Cá ăn mồi bằng phao bằng đầu cần.
Pac chịu kho qua mấy quán bán đồ câu tuyển lấy cái VẺO (đốt trên cùng của cần câu) bằng các bon đặc.
Khi cá ăn mồi sẽ kéo đầu cần, đảm bảo cảm giác mạnh hơn phao rất nhiều lần. vì Vẻo CACBON dẻo và độ đàn hồi cao nên khi cá ăn mồi kéo đi đầu cần đàn hồi bật trở lại là lưỡi sẽ tự đóng vào cá (bất kỳ chỗ nào trên cơ thể con cá). về Lưới thì bạn nên câu 3 lưỡi hiệu quả sẽ cao hơn.
Trì thi dùng loại trì xuyên tâm định vị cách mồi 30cm bạn nhé. trì nằm đáy sông, mồi ve vẩy theo dòng nước chảy dưới đáy sông sẽ thu hút cá đến.
Chúc bạn thành công! OK!

Chào bác,

Cái VEO là cái gì vậy bác. Còn Trì thì là vật chi vậy bác. Bác làm em thắc mắc quá ! Ngu quá

Theo như bác bảo thì khi cá ăn mồi kéo đi thì đầu cần sẽ bật trở lại và lưỡi sẽ tự đóng vào cá. Và đóng bất cứ kỳ chỗ nào trên cơ thể con cá Ngu quá Ngu quá Ngu quá

Bác làm em điên mất : như thế có nghĩa là câu Lục đóng tự động đúng kg bác. Kiểu này thì em phải cầu kíu bác đút lọt nhà này giải thích cách câu mới mẻ này hộ cho em rùi.

Nhưng dù sao em cũng Thank you trí tưởng tượng rất cao siêu của bác.
cheprong đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
Xả xệ

cần phíp
cần phíp

Số bài: 32
Chủ đề: 2
Cám ơn: 2
Được cám ơn 9 lần trong 3 bài

Bài gửiGửi: Thứ Bảy 26 11, 2011 8:50 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Kính bác cheprong,

Theo em nhận định cách câu của bác goby68 nà lư thế lày lày. Nguyên tắc theo bác í lói thì tương tự như là ta giương cung bắn tên vậy, nhưng không bắn tên mà bắn lưỡi câu Very Happy

Trước tiên bác phải đi mua cái Vẻo, Vèo gì đó về rồi tìm cách gắn vô cây cần của bác. Khi bác liệng mồi xuống rồi theo trình tự mô tả của bác goby68 thì sẽ có 1 con cá ngoạm lấy mồi và lưỡi câu 3 của bác, nhưng nó sẽ không nuốt luôn mà chỉ ngậm để kéo cong cái Veo như ta giương nõ vậy. Và con cá ấy sẽ giương câu giúp bác dưới nước chờ cho đến khi nào nó thấy 1 hay bầy cá khác bơi qua thì nó sẽ mở mồm thả lưỡi câu ra và nhờ vào sức bật của cái Veo lưỡi câu sẽ bay đi đóng vào bất kỳ chỗ nào trên cơ thể của con cá (là con cá khác chứ kg phải nó đâu nghe bác), tựa như bác uuuýnh lục vậy.

Theo em nghĩ nếu áp dụng phương pháp này thì bác phải nuôi 1 con cá "hầu câu" rồi, để nó giương câu giúp bác chứ nàm thế lào bác mai phục dưới nước cả ngày được, nhưng em khuyên bác chơi luôn lưỡi lục thay vì lưỡi 3 cho chắc tay bác à.Cool

Này này, em nói khẻ tý bác nghe nhé. Em có nuôi 1 con cá nợn (heo đấy) khôn lắm, bác muốn thì em để giá hời cho Cheers
Xả xệ đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
goby68

cần tre
cần tre

Bài gửiGửi: Thứ Hai 28 11, 2011 7:51 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

bác cheprong ơi ! câu sát đáy bác phải dùng chì to (ít nhất bằng 2 quả chì trám to ) mua cần thì phải thay đốt cuối (đốt cuối người ta gọi là vẻo) thay đốt cuối bằng loại đốt mua riêng ở ngoài hiệu bán đồ câu,đốt cuối phải dẻo,mềm và có độ đàn hồi nhanh,để biết cá giựt đầu cần và vẻo bật nẩy tự đóng lưỡi vào miệng cá ( không phải giật ),lúc nào đầu cần bật liên tục là kéo lên thôi,cá đã dính lưỡi.

bác Xả Xệ nhận định sai 1 chút, đây hoàn toàn là câu lưỡi đơn, 3 lưỡi đơn (nhiệm vụ chủ yếu là giữ được miếng mồi cho chắc để văng xa ra 1/3 sông lớn + cá ăn mồi sẽ dễ dính chưởng hơn...vì mồi to mà )
câu cá này con nào ăn là dính chứ ko phải là con naày bắn lưỡi vào con kia ,thế thì pro quá Bó tay rồi với bác Xả Xệ
Chúc bác Thành Công !

Được sửa bởi goby68 ngày Thứ Hai 28 11, 2011 1:58 pm; sửa lần 3.
Trình bày bài viết theo thời gian:   
Gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    Trang chủ diễn đàn -> Mồi câu và mồi bả Thời gian được tính theo giờ [GMT+ 7 giờ]
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Chuyển đến 
Bạn không có quyền gửi bài viết
Bạn không có quyền trả lời bài viết
Bạn không có quyền sửa chữa bài viết của bạn
Bạn không có quyền xóa bài viết của bạn
Bạn không có quyền tham gia bầu chọn
Bạn không được phép gửi kèm file trong diễn đàn này
Bạn không được phép download files trong diễn đàn này

- Xóa cookies lưu bởi diễn đàn này

Các trang diễn đàn xem tốt nhất với độ phân giải màn hình : 1024 x 768 pixels