Trợ giúpTrợ giúp   Tìm kiếmTìm kiếm   Thành viênThành viên   NhómNhóm 
 DownloadCaucavietnam.com Cá nhânCá nhân   Tin nhắn riêngTin nhắn riêng   Đăng NhậpĐăng Nhập 
Bác nào biết xin chỉ giùm.

Gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    Trang chủ diễn đàn -> Thành viên giao lưu
Xem chủ đề cũ hơn :: Xem chủ đề mới hơn  
Tác giả Thông điệp
phamhuuthieu

cần phíp
cần phíp

Số bài: 21
Chủ đề: 7
Cám ơn: 0
Được cám ơn 3 lần trong 2 bài

Bài gửiGửi: Thứ Sáu 13 1, 2012 7:58 pm    Tiêu đề: Bác nào biết xin chỉ giùm. Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Xin chào các bác trên diễn đàn.
Em có ý định ra ngoài tết em tập đi câu biển ( câu cá cháp ) nhưng chưa biết câu thế nào, dụng cụ đồ nghề ra sao, cần phải sắm những gì?.
Hiện nay đồ nghề của em đã có gồm có:
1 - Cần câu: mumủui 5,4m cacbon 50% 1 cần
ỈMPISSA PRO ISO 4,5m cac bon 80% 1 cần
COOR SERSOUPCES 3,6m nt 3 cần
OLYPIC Han quoc 4,5m 60% 1cần
2 - Máy: TOKÚHIMA EL40002 1 máy
SUMANO ML 3000SS chữ in nổi mầu vàng bachi kim có gắn một vương niệm cũng nổi. 2 máy.
DF 102R 1 máy
(Em không biết ngoại ngữ nên có thể viết sai mong các bác dịch giúp)
3 - Cước 0,18mm. 0,25mm, 0,28mm, 0,37mm mỗi loại 100m
còn về phao em nghe nói phải câu 3 phao thực ra em không hình dung được 3 phao sẽ lắp và cấu trúc vị trí của phao ra sao, hiện tại em mới có như vậy còn thiếu dụng cụ gì và câu thế nào rất mong được sự giúp đỡ của các bác
phamhuuthieu đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
cheprong

cần carbon
cần carbon

Số bài: 119
Chủ đề: 18
Cám ơn: 15
Được cám ơn 38 lần trong 17 bài

Bài gửiGửi: CN 15 1, 2012 2:44 pm    Tiêu đề: Ráp thẻo câu Tráp/Hanh... Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Em chào bác,

- Cách ráp 3 phao theo kiểu Hàn, Nhật là như thế này, bác ả (hình A) :

Phao 1 và 2 : chỉ là 2 viên xốp nhỏ được chèn vào đường câu trước khi chèn thêm cái phao chính số 3.

Hai phao này còn gọi là phao "điểm" (indicator float theo tiếng Anh), do bởi giống cá Tráp ăn mồi khó biết, đóng sớm quá thì trượt, trễ quá thì mồi chẳng còn gì (đúng hơn là chỉ còn cái lóng đuôi tôm có móc lưỡi câu), nhất là dùng mồi tôm sống. Vì vậy cho nên 2 viên phao xốp dùng để hỗ trợ người câu để biết khi nào thì đóng được. Ví dụ như chìm đến phao thừ 2 hoặc chìm tất 3 phao thì giật, nhưng phải trải nghiệm trước để chỉnh 2 cái phao nhỏ này cho đúng, bác ạ, vì khoảng cách giữa 2 phao xốp 1 và 2 phải cách phao 3 một khoảng chính xác nào đó ( ? cm). Xa quá = vẫn trễ, Gần quá = vẫn sớm.

- Còn Tây thì chỉ dùng 1 phao thôi, nhưng lưỡi câu lại là lưỡi 3 chấu/móc nhỏ (số 12, có đường kính giữa 2 mũi móc vào khoảng dưới 1cm), để câu với mồi bột. So với cách câu của Hàn quốc, thì cách của Tây tương đối dễ hơn, hể cá bập là dính (dùng lưỡi ba), nhưng lại dễ bị mau hết mồi (dùng mồi bột).

Cách ráp phao theo kiểu Tây, thì như hình phía dưới (hình B) :

- Bột câu gồm thịt (bỏ xương) cá mòi sardine tươi, bóp nát với 1 ít cát biển (làm nặng) và bột mì (làm dính). Bác có thể làm theo chỉ dẫn ở clip video này :

http://www.youtube.com/watch?v=FV8A_GrYy-Y&feature=related

Trong bất cứ trường hợp nào, khi thả mồi câu Tráp, không nên vút mạnh, mà chỉ nên buông nhẹ xuống nước mà thôi, vì thế điểm câu thường phải là nơi dốc đứng.

- Câu Tráp rất nhọc nhằn, điểm câu hiểm trở (ghềnh đá cheo leo, nguy hiểm). Nếu không tìm được chỗ câu tiện nghi thì tốt nhất nên "nhường" đám cá này cho trai tráng bác ạ.

Thân mến.

Được sửa bởi cheprong ngày CN 15 1, 2012 3:04 pm; sửa lần 1.
cheprong đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
phamhuuthieu

cần phíp
cần phíp

Số bài: 21
Chủ đề: 7
Cám ơn: 0
Được cám ơn 3 lần trong 2 bài

Bài gửiGửi: CN 15 1, 2012 9:46 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Xin cám ơn bác cheprong theo hướng dẫn của bác có thể em thử câu trong đầm sem sao còn ngoài biển chắc chỉ thăm quan thôi, kết quả ra sao em sẽ thông báo sau.
phamhuuthieu đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
Trình bày bài viết theo thời gian:   
Gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    Trang chủ diễn đàn -> Thành viên giao lưu Thời gian được tính theo giờ [GMT+ 7 giờ]
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Chuyển đến 
Bạn không có quyền gửi bài viết
Bạn không có quyền trả lời bài viết
Bạn không có quyền sửa chữa bài viết của bạn
Bạn không có quyền xóa bài viết của bạn
Bạn không có quyền tham gia bầu chọn
Bạn không được phép gửi kèm file trong diễn đàn này
Bạn không được phép download files trong diễn đàn này

- Xóa cookies lưu bởi diễn đàn này

Các trang diễn đàn xem tốt nhất với độ phân giải màn hình : 1024 x 768 pixels