Trợ giúpTrợ giúp   Tìm kiếmTìm kiếm   Thành viênThành viên   NhómNhóm 
 DownloadCaucavietnam.com Cá nhânCá nhân   Tin nhắn riêngTin nhắn riêng   Đăng NhậpĐăng Nhập 
Em không biết cách cuộn dây câu vào máy câu.

Gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    Trang chủ diễn đàn -> Thiết bị câu
Xem chủ đề cũ hơn :: Xem chủ đề mới hơn  
Tác giả Thông điệp
ngabasong

cần tre
cần tre

Số bài: 7
Chủ đề: 4
Cám ơn: 0
Được cám ơn 1 lần trong 0 bài

Bài gửiGửi: Thứ Hai 30 1, 2012 10:16 pm    Tiêu đề: Em không biết cách cuộn dây câu vào máy câu. Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Đầu năm mới tết nhất cũng đã xong rồi, hum nay em setup lại bộ đồ câu, cần câu mới, ( nói đúng hơn là em mới câu kéo nên...còn amator lắm). Có vấn đề này chắc đơn giản lắm với các bác nhưng với em...e là hơi ...vướng. Đúng là gà các bác ạ.
Do là cần mới, máy câu mới nên có công đoạn buộc link, thẻo câu, rùi thì chì kẹp, cân chỉnh phao.... mọi cái với em có vẻ gần như là ok..." theo học hỏi kinh nghiệm từ các bác đi trước''. Nhưng có cái này mà em làm hoài không được.
Trên diễn dàn cũng có nói đến chuyện cước bị xoắn khi cước được quấn lâu ngày trong máy câu...rùi có nhìu cách khắc phục nó phần nào, đó là vấn đề khác. Thế mà các bác ạ, em quấn cước từ hộp cước mới tinh của Nhật( hàng xách tay về) vào máy câu thỉnh thoảng em ko quấn nữa để kiểm tra... mà sao em cứ thấy nó " xoắn" như hình vỏ đỗ khô khi bóc hết hạt ạ? Em cũng thử khắc phục bằng cách: đầu tiên em nhờ...em xã nhà em giữ hộ phần cuộn cước bảo hắn giữ hơi chặt tay lại mục đích là để em quay máy câu cuộn cước vào cho chặt và đồng đều...vẫn bị xoắn. Thấy không ổn em bỏ hẳn cuộn cước xuống nền nhà cho chạy tự do khi tay em quay máy cuộn cước vào, nhưng xoắn vẫn hoàn xoắn ( có hơi bớt chút ít) nhưng phần cước trên máy câu cuộn vào lại " xộc xệch". Hình như em chưa bít cách làm nên nó " xoắn" em sao ý. Các bác cho em kinh nghiệm với. Chứ em nhìn nó " xoắn " thế em muốn quẳng vào sọt rác quá. Dây ngon, cũng mấy trăm K vứt đi thì...nhưng nhìn thì em ngứa mắt quá. Các bác chỉ cho em mẹo nhỏ này với.
ngabasong đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
Hung61

cần phíp
cần phíp

Số bài: 90
Chủ đề: 6
Cám ơn: 53
Được cám ơn 20 lần trong 12 bài

Bài gửiGửi: Thứ Hai 30 1, 2012 10:55 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

vụ này có khoai j. Diễn đàn nhà ta có lão lục ko đánh lục là chuyên gia vụ này đó.
@mltr6(micheal learn to rock six) bác vào giúp đỡ bác ấy đj. Very Happy Very Happy
Hung61 đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
Copierer

cần kelva
cần kelva

Số bài: 176
Chủ đề: 51
Cám ơn: 13
Được cám ơn 143 lần trong 54 bài

Bài gửiGửi: Thứ Ba 31 1, 2012 8:26 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Hung61 đã viết :
vụ này có khoai j. Diễn đàn nhà ta có lão lục ko đánh lục là chuyên gia vụ này đó.
@mltr6(micheal learn to rock six) bác vào giúp đỡ bác ấy đj. Very Happy Very Happy

Pác ui,
Trước khi pác đại chiên da Sáu Lục lên tiếng, em xin mách như sau:
Một trong nhiều cách là pác có thể thử dùng cái link này xem sao nhé. http://www.angelknotenpage.de/
Điều đáng chú ý là cách buộc nốt đầu tiên vào bo-bin (Guồng/cuộn dây) sao cho khỏi tuột và không mất sức chịu tải của dây, (xem ảnh mô tả). Sau đó là quay máy và dây tự cuộn đều.
Tất nhiên là trước khi thắt nút đầu tiên pác cần luồn dây qua khoen dẫn của cây cần, chí ít là khoen gần máy câu, để khi cuộn, dây phân bố đều trên guồng.

Chúc pác thành công.

Được sửa bởi Copierer ngày Thứ Ba 31 1, 2012 8:28 am; sửa lần 1.
Copierer đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
cheprong

cần carbon
cần carbon

Số bài: 114
Chủ đề: 18
Cám ơn: 15
Được cám ơn 38 lần trong 17 bài

Bài gửiGửi: Thứ Tư 01 2, 2012 2:41 am    Tiêu đề: Re: Em không biết cách cuộn dây câu vào máy câu. Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

ngabasong đã viết :
Trên diễn dàn cũng có nói đến chuyện cước bị xoắn khi cước được quấn lâu ngày trong máy câu...rùi có nhìu cách khắc phục nó phần nào, đó là vấn đề khác. Thế mà các bác ạ, em quấn cước từ hộp cước mới tinh của Nhật( hàng xách tay về) vào máy câu thỉnh thoảng em ko quấn nữa để kiểm tra... mà sao em cứ thấy nó " xoắn" như hình vỏ đỗ khô khi bóc hết hạt ạ? Em cũng thử khắc phục bằng cách: đầu tiên em nhờ...em xã nhà em giữ hộ phần cuộn cước bảo hắn giữ hơi chặt tay lại mục đích là để em quay máy câu cuộn cước vào cho chặt và đồng đều...vẫn bị xoắn. Thấy không ổn em bỏ hẳn cuộn cước xuống nền nhà cho chạy tự do khi tay em quay máy cuộn cước vào, nhưng xoắn vẫn hoàn xoắn ( có hơi bớt chút ít) nhưng phần cước trên máy câu cuộn vào lại " xộc xệch". Hình như em chưa bít cách làm nên nó " xoắn" em sao ý. Các bác cho em kinh nghiệm với. Chứ em nhìn nó " xoắn " thế em muốn quẳng vào sọt rác quá. Dây ngon, cũng mấy trăm K vứt đi thì...nhưng nhìn thì em ngứa mắt quá. Các bác chỉ cho em mẹo nhỏ này với.

Chào bạn,

Dây bị xoắn do nhiều nguyên nhân, và cũng có nhiều "kiểu" xoắn. Thông thường chỉ xảy ra trên các kiểu máy dọc (spinning) mà thôi. Các lý do bị xoăn dây cũng không hẵn 100% là do lỗi lúc quấn dây váo máy, mà có thể do các lý do khác : ga-lê của vòng bán nguyệt pick-up (bi chết) không xoay được - cơ phận truyền động của máy có cấu trúc đơn giản, hoặc cấu hình bô bin chứa cước không thuộc loại trải đều dây (các kiều máy xưa) - cước câu kém chất lượng...

Bàn về tệ trạng xoắn dấy thì nói cả ngày cũng không hết lý do. Tuy nhiên tui có thủ thuật này có thể giúp bạn hạn chế được ít nhiều tình trạng dây xoắn. Bạn có thể làm như sau :

1 - Lắp máy câu vào cần câu (chọn cây cần nào ngắn gọn có vài cái khoen dẫn cước thôi là đủ, không cần phải dùng đến cần dài 5,30 mét đâu, lượm thượm lắm).
2- Luồn cước câu mới mua từ khoen đầu bu và xuyên qua các khoen dẫn cước khác, cho đến máy câu. Sau đó bật vòng pick-up (mở) để buộc dây câu vào bô-bin chứa cước theo kiểu thắt thòng lọng (treo cổ) Mad
3- Lấy một cái sô nhựa có dung tích trong khoảng từ 15 > 20 lít nước, tiếp đến tìm một que gỗ (hay đũa tre) có đường kính nhỏ hơn đường kính trong của cái lõi của cuộn cước câu, sao cho cuộn cước có thể xoay tự do quanh trục gỗ là được. Cắt que gỗ này ở độ dài sao cho khi gài ngang que vào sô, vị trí của cái que này sẽ nằm chận ngang ớ lưng chừng thân sô (không sát đáy và cũng không sát miệng sô).

Thao tác cuốn dây :

- Sau khi đã luồn cước câu vào cần và buộc vào máy câu như nói trên rồi. Xuyên que gỗ qua cuộn cước và gài que vào sô nhựa. Kế tiếp, đổ nước vào sô, cho đến khi mực nước phủ kính và vượt cuộn cước câu vài centimét.

- Lấy một miếng mút (dùng để cọ rửa chén bát và thấm nước có pha ít thuốc rửa chén), để kẹp cước câu vào giữa miếng mút này, tiếp đến nhét miếng mút kẹp cước câu vào khoen dẫn cước lớn nhất của cần câu (mục đích để căng dây với 1 lực kẹp vừa phải và luôn ổn định)

- Nâng cao đầu cần và quay máy chầm chậm để quấn dây cho đến khi cước đầy và còn cách vành bô bin khoảng 2mm thì dừng lại. Đến đây coi như bạn đã thực hiện các bước quấn dây câu một cách đứng đắn nhất rồi đó.

Lưu ý : những chữ in đậm. Riêng, dây đã xoắn và bị gấp nếp rồi, nên phế bỏ đi, vì rất khó chữa ! Bó tay rồi. Tuy nhiên, nếu muốn cứu vãn, bạn có thể thử làm như sau, nhưng chất lượng cước không còn đảm bảo, ví dụ : luộc cước ở 90°C - treo chì và liệng thật mạnh, thật xa rồi cuốn vào (làm nhiều lần như thế ở bờ hồ) - đổi đầu cước (quấn ngược lại với 1 bô bin thứ hai cùng kiểu và cùng kích cỡ)...

Chúc bạn thành công.

Được sửa bởi cheprong ngày Thứ Tư 01 2, 2012 6:23 am; sửa lần 1.
cheprong đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
Trình bày bài viết theo thời gian:   
Gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    Trang chủ diễn đàn -> Thiết bị câu Thời gian được tính theo giờ [GMT+ 7 giờ]
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Chuyển đến 
Bạn không có quyền gửi bài viết
Bạn không có quyền trả lời bài viết
Bạn không có quyền sửa chữa bài viết của bạn
Bạn không có quyền xóa bài viết của bạn
Bạn không có quyền tham gia bầu chọn
Bạn không được phép gửi kèm file trong diễn đàn này
Bạn không được phép download files trong diễn đàn này

- Xóa cookies lưu bởi diễn đàn này

Các trang diễn đàn xem tốt nhất với độ phân giải màn hình : 1024 x 768 pixels