Trợ giúpTrợ giúp   Tìm kiếmTìm kiếm   Thành viênThành viên   NhómNhóm 
 DownloadCaucavietnam.com Cá nhânCá nhân   Tin nhắn riêngTin nhắn riêng   Đăng NhậpĐăng Nhập 
SÔNG NƯỚC BÔNG LAU

Gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    Trang chủ diễn đàn -> Phóng sự và hồi ký
Xem chủ đề cũ hơn :: Xem chủ đề mới hơn  
Tác giả Thông điệp
nguyenhongky

cần kelva
cần kelva

Số bài: 163
Chủ đề: 31
Cám ơn: 12
Được cám ơn 50 lần trong 29 bài

Bài gửiGửi: Thứ Sáu 10 7, 2009 1:39 pm    Tiêu đề: SÔNG NƯỚC BÔNG LAU Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

SÔNG NƯỚC BÔNG LAU
Chào các bác!
Cá Bông lau là 1 loài cá da trơn nước lợ,chúng ở sinh ra ở biển và di cư vào các cửa sông
Gặp nước ngọt chúng quay trở ra,đến luồng giao nhau của hai dòng nước biển và sông tạo thành dòng nước lợ chúng sống và kiếm ăn ở đấy.
Ngày trước anh em chúng tôi đi Trà Vinh mất hơn 4 tiếng và 240km còn bây giờ đã có cầu Rạch Miễu nối hai bờ sông Tiền,có phà Cổ Chiên nối Bến Tre với Trà Vinh nên thời gian và khoảng cách được rút ngắn đáng kể.
Một chuyến đi của chúng tôi là 3 ngày 2 đêm,suốt thời gian này đều sinh hoạt trên một chiếc ghe,nên phải chuẩn bị đồ đạc cho đầy đủ.Ngoài những thứ nhu yếu phẩm,nước đá để ướp cá là mồi câu.Ngày trước câu BL bằng con gián hoặc hà đỏ,sau này hầu như câu bằng trùn biển đặt mua ở Vũng Tàu đem lên,mỗi lần đi như vậy là khoảng 8 phần mồi,
Mỗi phần là 90.000 đ.khi đi câu theo con nước cũng hên xui,có nhiều lúc thì gặp Hugo
7-10kg,có lúc gặp đàn nhỏ thì 2kg đổ lại.
Chúng tôi đi ghe ngược ra gần cửa Biển neo thuyền lại và buông cần chờ đợi cá.Thường một ghe đi 4 người thì chỉ có 2 người câu,một người lái ghe và một người kéo neo.Cảm giác nhất là khi về khuya giữa trời mây sông nước mênh mông,đang nghủ gà gật mà nhìn cây cần chúi đầu xuống nước là tỉnh người ngay mà:dính cá rồi ha ha.
Khi câu thì phải cho ghe xuôi theo dòng chảy,lúc dính cá thì phải kéo cá ngược dòng nước,mà các bác biết cá BL tự nhiên thì lúc kéo nó thì cảm giác khỏi phải nói:không có gì tuyệt vời hơn.Nếu hên mà gặp một chú Tra Bần khoảng 20kg trở lên thì chẵng còn gì để nói (còn tiếp)
nguyenhongky đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
Được cám ơn bởi: Ba_Vuong
apple

cần phíp
cần phíp

Số bài: 57
Chủ đề: 2
Cám ơn: 1
Được cám ơn 5 lần trong 4 bài

Bài gửiGửi: Thứ Sáu 10 7, 2009 9:36 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Cheers !
bac ui! chau ko da chau ko dam mo 1 con tra Ban 20kg .chau chi mong dc di Song May voi bac vao Chu Nhat nay.hai bac chau lam moi nguoi 1 gio the nay thi suong nhi.

Ghét quá Ghét quá Ghét quá Bó tay rồi Bó tay rồi Bó tay rồi Cheers Cheers
Hy vong van mai la hy vong For you
apple đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
nguyenhongky

cần kelva
cần kelva

Bài gửiGửi: Thứ Sáu 10 7, 2009 10:06 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Gởi các bạn một vài hình ảnh câu cá Bông Lau

nguyenhongky với Bông Lau chiến lợi phẩm
Ba_Vuong

gãy cần
gãy cần

Số bài: 675
Chủ đề: 68
Cám ơn: 108
Được cám ơn 162 lần trong 83 bài

Bài gửiGửi: CN 12 7, 2009 9:17 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Bác nguyenhongky cho hỏi câu cá Bông Lau có mùa không? Nếu có thì vào tháng mấy, cần câu và các dụng cụ câu, thẻo lưỡi như thế nào? Thank you
Ba_Vuong đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
vuhoaiduc

cần tre
cần tre

Số bài: 14
Chủ đề: 6
Cám ơn: 6
Được cám ơn 20 lần trong 7 bài

Bài gửiGửi: Thứ Hai 13 7, 2009 11:13 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

điểm câu của bác Hồng Kỳ nếu em không lầm là ở gần mũi nghịch - Bến Tre đúng không ạ?.
em cũng khóai vụ BL lắm mà chưa có thời gian để đi lại - xem hình bác lại nao cả người.
trân trọng
vuhoaiduc đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
nguyenhongky

cần kelva
cần kelva

Bài gửiGửi: Thứ Hai 13 7, 2009 12:43 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Chào bác Vương!

Nếu đi câu BL thì cần chuẩn là 2,7m,ngọn cần lớn.Xài máy cỡ Simano từ 4500 trở lên là được rồi,lưỡi câu BL thì nó dạng gần giống như lưỡi câu cá lóc vậy nhưng nó ngắn và bầu hơn.
Thẻo thì túm một lưỡi dài từ 1,5-2m và xe làm dây đôi,dung chì từ 200g-350g tùy theo con nước chảy mạnh hay yếu mà ta dung chì cho thích hợp.Khi lăng xê cần mà gặp dòng nước mạnh thì để ý cho chì chạm đáy rồi mới so dây lại,có trường hợp nước mạnh làm trôi chì lơ lững luôn đấy.
Nói chung cá BL từ biển vào nên mùa nào cũng có,đi câu BL thì cũng như đi câu biển và câu đâm vậy thôi,phải canh con nước mới câu đươc nhiều cá,còn lớn nhỏ thì hên xui.
Còn muốn săn cá to thì nên đi vào tháng 8 âm lịch trở đi,vì lúc này những đàn cá năm trước chúng đi vào sâu trong những con sông lớn đầu nguồn,gặp mùa này nước lũ đầu nguồn về nước đục làm cay mắt và chúng quay ngược trở ra biển,nên đi câu mùa này
thường hay bắt được Hugo .Nếu bác nào có thời gian vào trong này mà găp con nước thì Kỳ tôi sẽ đưa đi nếu các bác muốn.
Chào thân ái. Tiêu dao phiêu lãng
Trình bày bài viết theo thời gian:   
Gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    Trang chủ diễn đàn -> Phóng sự và hồi ký Thời gian được tính theo giờ [GMT+ 7 giờ]
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Chuyển đến 
Bạn không có quyền gửi bài viết
Bạn không có quyền trả lời bài viết
Bạn không có quyền sửa chữa bài viết của bạn
Bạn không có quyền xóa bài viết của bạn
Bạn không có quyền tham gia bầu chọn
Bạn không được phép gửi kèm file trong diễn đàn này
Bạn không được phép download files trong diễn đàn này

- Xóa cookies lưu bởi diễn đàn này

Các trang diễn đàn xem tốt nhất với độ phân giải màn hình : 1024 x 768 pixels