Trợ giúpTrợ giúp   Tìm kiếmTìm kiếm   Thành viênThành viên   NhómNhóm 
 DownloadCaucavietnam.com Cá nhânCá nhân   Tin nhắn riêngTin nhắn riêng   Đăng NhậpĐăng Nhập 
Mồi giả
Chuyển đến trang 1, 2  Trang kế

Gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    Trang chủ diễn đàn -> Mồi câu và mồi bả
Xem chủ đề cũ hơn :: Xem chủ đề mới hơn  
Tác giả Thông điệp
Copierer

cần kelva
cần kelva

Số bài: 186
Chủ đề: 57
Cám ơn: 13
Được cám ơn 143 lần trong 56 bài

Bài gửiGửi: Thứ Hai 13 2, 2012 9:02 am    Tiêu đề: Mồi giả Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

"Cá" cao su khủng - Một xu hướng mới?

Kính pác Sáu Lục (và các pác chiên da đánh bắt xa bờ)

Pác SL biết rùi đó, dân tây thường dùng mồi giả để tham gia các cuộc "Big Game Fishing" trên biển. Họ đã câu được không những thu,
ngừ mà cá các chú cá buồm (kiếm) khủng đến vài trăm kí (em đã có bài "rịch" về câu cá cờ pv các pác rùi đó)
Nghe các pác mô tả cách thức mọ mạy đêm hôm tìm mồi sống để ra biển chiến với các chú bè, thu...thật vất vả mà em thấy "thương thương".
Nhân đọc được bài mới toe trong tạp chí Fisch & Fang (6. 2. 12), em xin cóp mấy tấm ảnh lên đây để pác ngâm kiếu xem sao nhé.
Bài viết phân tích có vẻ khá bài bản, tuy nhiên hơi dài và em không tin là pác có tg để xem, nên chỉ xin túm lại bằng vài câu thui:
- Cá lớn "không thèm chấp" những con mồi cỏn con.
- Không phải chỉ lúc đói cá mới săn mồi (nhiều khi chúng tấn công kẻ gây rối để bảo vệ lãnh địa và vênh mặt với kình địch / tình địch.)
- Các chú cá săn mồi cũng thích địch thủ nhiều màu mè, ẻo lả.
- Cá thật hay giả đều cần có sự chuyển động hợp lý, đủ kích thích sự "hưng phấn" của các chú cá hám của lạ.
(Ui, mấy điểm trên sao giống
ai thế nhảy! Ai k nhận thì em nhận vậy hê!)
Sorry Sorry Sorry
- Nói một cách "khoa học", bên cạnh màu sắc bắt mắt (cá) thì khi chuyển động, con mồi giả phải tạo được sóng xung kích càng mạnh
càng tốt để hấp dẫn những chú cá ta muốn bắt.
- Thế nào là độ lớn hợp lý của cá giả? Điều này tùy theo loại cá ta cho vào tầm ngắm. (Trước kia, các chú cá cao su khoảng 15 cm
đã được coi là khủng, thì nay các chú cá í to bằng nửa cánh tay vẫn là cỡ bình thường)

Pác Sáu tạm xem ảnh nhé. Pác cần em phục vụ thêm thông tin thì chịu khó chi CF hay "mồi" khác càng hay Very Happy Very Happy Very Happy

Chúc pác thành công lớn trong các lần đi Côn Lôn tiếp theo để có ảnh chụp với các chú cá của mình chứ không phải cá "mượn" nữa pác heng.
Laughing For you For you For you

Nguồn: Fisch & Fang

Được sửa bởi Copierer ngày Thứ Hai 13 2, 2012 9:15 am; sửa lần 3.
Copierer đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
Được cám ơn bởi: Viera
mltr6

gãy cần
gãy cần

Số bài: 860
Chủ đề: 38
Cám ơn: 69
Được cám ơn 126 lần trong 76 bài

Bài gửiGửi: Thứ Hai 13 2, 2012 12:01 pm    Tiêu đề: Re: Mồi giả Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Copierer đã viết :
"Cá" cao su khủng - Một xu hướng mới?

Bài viết phân tích có vẻ khá bài bản, tuy nhiên hơi dài và em không tin là pác có tg để xem, nên chỉ xin túm lại bằng vài câu thui:
- Không phải chỉ lúc đói cá mới săn mồi (nhiều khi chúng tấn công kẻ gây rối để bảo vệ lãnh địa và vênh mặt với kình địch / tình địch.)
- Cá thật hay giả đều cần có sự chuyển động hợp lý, đủ kích thích sự "hưng phấn" của các chú cá hám của lạ.
- Nói một cách "khoa học", bên cạnh màu sắc bắt mắt (cá) thì khi chuyển động, con mồi giả phải tạo được sóng xung kích càng mạnh
- Thế nào là độ lớn hợp lý của cá giả? Điều này tùy theo loại cá ta cho vào tầm ngắm. (Trước kia, các chú cá cao su khoảng 15 cm
đã được coi là khủng, thì nay các chú cá í to bằng nửa cánh tay vẫn là cỡ bình thường)

[/i]

Cảm ơn cụ Cọp đã rủ lòng thương xót khi thấy em khốn khổ mượn cá để chụp và ưu ái tặng em và các "chiên da" bài nữa Very Happy

Đầu tiên là ý kiến của em về đoạn trên, trên cơ sở kinh nghiệm xương máu riêng của bản thân ạ. Hầu hết các túm lại, theo em là chuẩn tuyệt đối, trừ 1 số trường hợp hãn hữu cá khủng ăn mồi bé vì can tội "nhìn thấy ghét". Cá to ăn mồi to đặc biệt đúng với mồi thật.

Cá cao su thì bác có thể nói rõ hơn về cách câu không ạ? Dạng câu rê chạy hay câu đáy hay thế nào ạ? Em sẽ có ý kiến về các loại VN đang dùng để thảo luận với cụ.

Riêng về tính kinh tế thì em nghĩ mồi cao su không thích hợp vì mồi giả rất đắt và theo em mồi cao su sẽ tan nát chỉ sau 1 vài cú táp.

Thank you Thank you Thank you
mltr6 đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
Được cám ơn bởi: Viera
Viera

cần phíp
cần phíp

Số bài: 46
Chủ đề: 1
Cám ơn: 9
Được cám ơn 5 lần trong 4 bài

Bài gửiGửi: Thứ Ba 14 2, 2012 8:54 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Sao các bác câu tay không lấy mồi giả mà câu cho đỡ hao mồi và bận tay nữa. Bác Copierre cho em xem mấy cái mồi giả câu tay với Thank you

@Bác 6: em nghĩ mồi làm bằng cao su thì bền lắm chứ bộ, bác thấy cái bcs kia bị tớp bi nhiêu lần mà nó có bị rách nát gì đâu Laughing
Viera đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
Copierer

cần kelva
cần kelva

Bài gửiGửi: Thứ Ba 14 2, 2012 9:36 am    Tiêu đề: Re: Mồi giả Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

mltr6 đã viết :
Cảm ơn cụ Cọp đã rủ lòng thương xót khi thấy em khốn khổ mượn cá để chụp và ưu ái tặng em và các "chiên da"
bài nữa Very Happy

Đầu tiên là ý kiến của em về đoạn trên, trên cơ sở kinh nghiệm xương máu riêng của bản thân ạ. Hầu hết các túm lại, theo em là
chuẩn tuyệt đối, trừ 1 số trường hợp hãn hữu cá khủng ăn mồi bé vì can tội "nhìn thấy ghét". Cá to ăn mồi to đặc biệt
đúng với mồi thật.

Cá cao su thì bác có thể nói rõ hơn về cách câu không ạ? Dạng câu rê chạy hay câu đáy hay thế nào ạ? Em sẽ có ý kiến
về các loại VN đang dùng để thảo luận với cụ.

Riêng về tính kinh tế thì em nghĩ mồi cao su không thích hợp vì mồi giả rất đắt và theo em mồi cao su sẽ tan nát chỉ sau 1
vài cú táp.

WelcomePác Sáu Lục,
Em những tưởng cái bài cỏn con ni là chỉ để cho pác đọc "chơi chơi" thôi chứ hóa ra pác đọc "chơi thật" sao?
Nói thiệt là em rất chi hoài nghi cái "thuộc tính thiếu xây dựng" và "tính ham học hỏi" cảnh sát GT về phương pháp "quẳng gậy vào bánh xe"
của pác lắm lắm. Ghét quá

Thui, cứ coi như tin pác nêu ý kiến "thực bao tử" đi, em xin phúc đáp như sau:

Thứ nhất: Em bác bỏ "quan điểm loại trừ" của pác. Em cho rằng khi gặp các con (mồi) bé "nhìn thấy ghét" thì cá to nào cũng táp,
chứ chẳng phải hãn hữu gì hết. Pác nghĩ xem em đúng hay pác sai nha nha Laughing

Thứ hai: Em bác bỏ "bài toán kinh tế" của pác. Pác tính lại xem để thấy em lại đúng, pác lại sai không nha nha:
- Cứ lấy con Thu của tay HR mà xét (tròn 20 kí cho dễ "minh hoa"): 20 ki x 50 sọi (giá rẻ) = 1 chai. Vậy chỉ với con mồi câu 1 lần thôi
(chưa nói tới khả năng dùng nhiều lần)
có đến chừng í mơ ni không? (Chưa kể thú vui là ta cũng câu kéo "hại điện" như tây;
chưa kể không phải mạy mọ trong đêm khuya; chưa kể nhỡ buồn ngủ rơi tòm xuống biển để cần thủ trở thành con mồi. Đấy là em chưa
kể khi pác câu đc một chú Blue Marlin 200 ki - là cỡ bét dem đó - x 100 sọi đấy nhé!)
Oài, pác sai chưa nào! Laughing

Thứ ba: Cái từ "cá cao su" có lẽ từ thuở nguyên khai nó được làm bằng cao su thật. Nhưng hiện tại nó không phải làm bằng cao su
lốp xe Công Nông hay má phanh xe đạp Thống Nhất mà bằng một số loại nhựa dẻo đặc biệt khá bền pác ạ. Nếu không dùng, để bảo quản
trong hộp, nó tồn tại đc hàng thập kỉ. Nếu mang ra dùng thì cũng đc vài mùa câu, dẫu bị cá khủng táp...Tất nhiên không loại trừ trường hợp
"hãn hữu" mà ở đâu, cái gì cũng có thể xảy ra.

Thứ bốn: "Cá cao su" được dân câu "Big game fishing" toàn địa cầu dùng với lí do là nó có khả năng tạo sóng xung kích (Blast wave /
shock wave) cực lớn - "yếu tố khiêu khích" (như pác lúc nào cũng có thừa í mà Laughing ) làm cho các chú cá pác đặt trong tầm ngắm phải đuổi
theo để chiến (giống hệt đám "cá bé nhìn đáng ghét" của pác khi bị khiêu khích í!)

Thứ năm: i Cách câu kéo? Ui, dài quá rùi. Hồi sau phân giải, pác hỉ! Laughing

@ Pác Viera: Thank you đã có nhời. Câu bằng mồi giả, tay hay máy, đều đã phổ biến, ngay cả ở ta, nhất là trong các CLB phía nam, pác ah.
Pác lên mạng, nhấn từ "mồi giả" là xem được liền. Và nếu pác thạo tiếng Anh(như bác Sáu Lục), pác nhấn từ "Fishing lures" là pác có thể thấy
ngay các chủng loại mồi giả, cả hình ảnh, màu sắc, nhà cung cấp, giá cả, cách thức sử dụng v.v... Nói túm lại là không thiếu một thứ chi cả.
Chúc pác thành công For you

Được sửa bởi Copierer ngày Thứ Ba 14 2, 2012 11:51 am; sửa lần 5.
mltr6

gãy cần
gãy cần

Bài gửiGửi: Thứ Sáu 17 2, 2012 9:52 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Hú hú,

Cụ Cọp sao cứ lấy cái cần kelva của cụ (mà nói thật cụ là e cũng ứ biết cần kelva là cần giè) mà so với cái cần gãy của em là dư lào nhể ? Laughing Chính vì cái cần gãy của em nên em rất hiểu là mấy bài cụ thương tình post mà thiếu người quẳng gậy vào bánh xe thì cụ sẽ oải ngay, nên em hứa là sẽ quẳng cật lực Very Happy

Trên cơ sở thống kê và rút các thể loại kinh nghiệm thực tế, em lại bác bỏ các bác bỏ của cụ nhá Bó tay rồi

Thứ nhất là kể cả mồi giả, con cá to nó cũng khoái thể loại "NHÌN THẤY GHÉT" hơn là "nhìn thấy ghét" cụ ạ, mấy con bé tí tẹo mà kể cả thấy ghét thì thường cá to nó cũng không chấp Laughing

Thứ hai về cái bài toán kinh tế của cụ tính thì cực chuẩn luôn, nhưng lại thiếu thực tế Bà 8 . Ở bên trời Tây thì em không biết, nhưng mấy con cá ở Vịt lam thì đến 95% các con thu, nhồng hay gì đó chịu rượt theo con mồi giả và múc nó đều ở hạng ruồi, kịch kim là 6kg. Cũng thực tế nốt là mấy con tầm nhỏ <6kg chạy nhanh hơn, hung hăng hơn và đặc biệt là mật độ dày đặc hơn , các con to, nên khả năng bắt các con to bằng cách rê mồi giả là rất thấp.

Cũng thực tế nốt là ngược lại với cách tính "1 viên đạn, 1 tên địch hoặc nhiều hơn" của cụ, là có khi đạn mất hoặc hỏng rồi vẫn chưa được tên địch nào Laughing Rất nhiều cần thủ câu rê mồi giả tại VN đang trong tình trạng con mồi giả (loại cứng có thìa) thương tích đầy mình hoặc gãy đôi mà chưa bắt nổi 1 tên địch nào đấy cụ ạ Ghét quá

Thứ ba là điểm duy nhất em đồng ý với cụ là nếu để nguyên trong hộp thì con mồi cao su tồn tại hàng thập kỷ, thậm chí vài thập kỷ Laughing Tuy nhiên em tin là nếu đụng răng cá thu - bộ răng có khả năng tiện ngang xương cứng của các con cá khác với vết sắc như dao cạo trong trường hợp "chuyền thu" - thì e nghĩ là chỉ có rê lốp công nông thật mới chịu nổi, nếu muốn bắt con cá mà mồi còn nguyên Laughing

Điểm thứ 4 & năm thì em cũng bác bỏ nốt Hư quá Lý do là em hỏi cụ về cách câu trước ạ, rồi em mí biết là sóng xung kích tạo ra bằng cách nào Very Happy

Túm lại là cụ can tội tiết kiệm, bài người ta dài mà cụ ém lại để đọc 1 mình, post có mấy câu nên em nhất định phải quẳng gậy để cụ thòi ra Laughing Laughing Laughing Cụ post mau đê nhá, mai là cuối tuần roài

Cheers
Copierer

cần kelva
cần kelva

Bài gửiGửi: Thứ Bảy 18 2, 2012 5:48 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Oài,
Kính chào buổi sáng pác Sáu Lục ạ!
Iem mới tỉnh giấc, định ngủ tiếp mà feel là có cái ai đó đang gõ trong cái PC của mình nên iem mở ra nó ra ngay. Hóa ra lại là pác. Ghét quá Ghét quá Ghét quá
Iem cám ơn pác quẳng gậy vào xe iem. Dưng mà pác ui, xe iem chỉ đổ khi pác dùng "mồi khác" như iem lói cơ chứ ba cái gậy vớ vỉn í
có nghĩa lí chi mô! Bó tay rồi Bó tay rồi Bó tay rồi
Iem lói pác bít nha. Với ba cái kiến "thức" mới mới à mấy pác khoai tây kiếm ối mơ ni, thì chẳng nhẽ với cái đám kiến "ngủ" của iem
mà iem không được phát "mồi khác" nào sao he? Hay pác cố tình quên cái điều kiện tiên quyết iem đã rao rùi hả? Bác thật là...
Hư quá Hư quá Hư quá
Thôi thì pác chịu khó chờ dài dài...cho đến khi pác thuộc bài "một dìu hai kìu" Laughing Laughing Laughing và thấy tinh thần thỏa trống - í nhầm - thỏa
mái để "chi" thì pác hú lên là iem có diện liền. Iem ngủ tiếp đê!
mltr6

gãy cần
gãy cần

Bài gửiGửi: Thứ Bảy 18 2, 2012 9:44 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Cụ Cọp này thật là Ghét quá

Cụ quên mất là ngay hôm cụ post em đã gửi ngay giấy mời và ngồi chờ cụ dài cổ, đến giờ cụ gửi cái message Sorry roài sao ? Hư quá Hư quá Hư quá

Nhân tiện, lúc nào cụ có mẹt em sẽ mang ra khoe cụ mớ mồi jig em vừa nhặt được chỗ cụ Tỉnh Daiwa trong Sì ghềnh, roài đàm đạo nhá Cheers Cheers Cheers Cheers
dutluc

gãy cần
gãy cần

Số bài: 520
Chủ đề: 47
Cám ơn: 94
Được cám ơn 95 lần trong 62 bài

Bài gửiGửi: Thứ Bảy 18 2, 2012 10:05 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

mltr6 đã viết :

Nhân tiện, lúc nào cụ có mẹt em sẽ mang ra khoe cụ mớ mồi jig em vừa nhặt được chỗ cụ Tỉnh Daiwa trong Sì ghềnh, roài đàm đạo nhá Cheers Cheers Cheers Cheers

Hầy da, mớ mồi này dùng để làm tư liệu trong quá trình đàm đạo với cụ cọp thì cứ gọi là tuyệt Laughing Laughing Còn khi câu thì ..lọ mọ thức đêm kiếm mồi cho ló gần gũi với thiên nhiên ...và khi cần chụp ảnh kỉ liệm thì mượn con cá của đồng đội là hình ló hoành ngay bác 6 ha Cool Cool Cool Very Happy Very Happy
dutluc đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
mltr6

gãy cần
gãy cần

Bài gửiGửi: Thứ Bảy 18 2, 2012 10:49 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Đấy đấy, lại có thêm 1 cụ quẳng gậy vào đây này cụ Cọp ui Cool Cool Cool Cụ Đút lọt phán chí phải, ngoài cái việc gần gũi với thiên nhiên thì cụ hình dung xem, cái mớ của nợ dài 50-60cm, 1 cân/3 con to vật vã, tươi roi rói, nhảy tanh tách này mà nướng, luộc, rán, mù tạc gì cũng đều ... chẹp chẹp cả Cool Cool Cool , chứ mang cao su ra nướng thì mùi khét lắm, cụ nhẩy Laughing Laughing Laughing

Được sửa bởi mltr6 ngày Thứ Bảy 18 2, 2012 10:50 am; sửa lần 1.
Copierer

cần kelva
cần kelva

Bài gửiGửi: Thứ Bảy 18 2, 2012 12:39 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

dutluc đã viết :
mltr6 đã viết :

Nhân tiện, lúc nào cụ có mẹt em sẽ mang ra khoe cụ mớ mồi jig em vừa nhặt được chỗ cụ Tỉnh Daiwa trong Sì ghềnh, roài đàm đạo nhá Cheers Cheers Cheers

Hầy da, mớ mồi này dùng để làm tư liệu trong quá trình đàm đạo với cụ cọp thì cứ gọi là tuyệt Laughing Laughing Còn khi câu thì ..lọ mọ thức đêm kiếm mồi cho ló gần gũi với thiên nhiên ...và khi cần chụp ảnh kỉ liệm thì mượn con cá của đồng đội là hình ló hoành ngay bác 6 ha Cool Cool Very Happy Very Happy

@ Kính cụ Đứt họ Lục,
Thú thật với cụ nà thoạt thấy tên cụ hiện nên, nà iem đã hơi ngại ngại (ngại thui, không run đâu) và theo phản xạ tự nhiên,
iem đã cho tay vào túi rút ngay phát colt thứ hai, định chơi "bài Putin, hai tay hai khẩu" chiến tới. Sorry nâu lay cụ tuyền đứng
"bên kia chiến tuyến" mà. Bh thì iem phải lói nà Sorry + Thank you, vì iem tin nà cụ đáng iêu hơn rùiVery Happy
Dưng mà cụ ui, nần xau iem xin cụ dùng những nhời nhẽ sao cho nghe xuôi xuôi hơn tí tẹo nha. Cụ chơi "thẳng tuốt" thế e dằng cái pác kia
dễ bỏ Côn Lôn thì còn ai mượn cá chụp ảnh cho cụ xiem lữa lào!

@ Kính cụ Sáu họ Lục
"Nói phải có phét, méc phải có em Linh". Cụ chịu khó gõ cửa nhà anh Gu-cơl và gọi iem Linh http://www.ballyhood.com/
http://www.hawaiifishinglures.com/ ra hỏi chiện xiem phú dân địa thượng dùng lures bắt quái vật biển cả sao heng. Nhìn hình cũng thấy
mà cụ đọc càng rõ hơn đấy ạ.
Còn cái pài "Cá cao su" iem đã lói í à? Iem phải thủ làm của độc. Khi lào túm được cái "mồi khác" của cụ đằng chân thì iem mới đổi cụ ạ.
Iem thuộc pài "1 dìu = 2 kìu" rùi mà! Iem chẳng muốn pắt bồ câu chên mái ngói mô cụ ạ! Mà cụ bít đó, cái gì dính đến "cao su" cũng nên
tế nhị tẹo mới hay,đúng không ạ! Laughing

Ghi chú: Không hiểu cái mợ áo vàng tựa cần vào đâu mà lôi khoare thế! May ra có cụ Lục mới biết rõ
http://www.youtube.com/watch?v=ZkKC4y3GqsE?

Được sửa bởi Copierer ngày Thứ Bảy 18 2, 2012 1:08 pm; sửa lần 3.
cheprong

cần carbon
cần carbon

Số bài: 119
Chủ đề: 18
Cám ơn: 15
Được cám ơn 38 lần trong 17 bài

Bài gửiGửi: CN 19 2, 2012 7:08 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Xin chào mấy bạn,

Hổm rày theo dõi tô píc nầy thấy 2 bác Cọp và Lục thách thức nhau về "trình câu" quá ư là hấp dẫn. Thực tình mà nhận xét, bi chừ "trình" của mấy bác rất là cao độ rùi, có muốn phê bình hay chọc ngoái cũng khó à... Ti nhiên, bác Cọp lại biên thư liên tục muốn iêm xía vô cho vui, trước là để hạ bệ lão Sáu, sau là "nâng bi" lão Cọp, để lão ý lên tinh thần, múa tiếp.

Bữa nay chủ nhật cũng rãnh, muốn vâng theo lời kêu gọi cầu kíu của lão Cọp, nhưng lại kg có hứng để moi móc, đào xới tài liệu, báo chí để tìm đề tài viết bài !!! Cho nên cheprong tui tạm mượn nhời vàng ngọc của các bác để làm nhận xét, và nhận xét một cách rất khách quan đó nghen, đó là như vầy :

1- Trích nhời của bác Cọp hay của thằng tây tác giả bài viết :

Nhận xét riêng của iêm : 4 câu ni hoàn toàn đúng, không có gì bàn cãi. Nhưng cần ghi chú thêm "Cá lớn "không thèm chấp" những con mồi cỏn con", còn có lý do khác nà : vì nó hỏng nhìn thấy, chứ nếu mồi con mà đi 1 đàn như đàn mực thì cá "nhỏ" cỡ cá voi, lại rất thích xực mấy con mồi nhí kg đủ nhét kẻ răng này Laughing

2- Trích nhời của bác Cọp hay của thằng tây tác giả bài viết :

Nhận xét riêng của... tui : cũng đúng hết ráo. Nhưng cần phân tích rõ thực trạng. Màu sắc dùng như thế lào còn phải tùy vào vào thời tiết nữa, ví dụ như trời mây tối ầm mà dùng màu phản quang tưởng dễ thấy, thì lại trật rơ. Ở hoàn cảnh này, người ta tin rằng nếu dùng màu tối đen thùi lại dễ nhìn thấy hơn. Iêm hỏng phải là con cá nên hỏng chứng minh được gì ở điểm này. Hai bác cứ cãi thêm nghe Help me!

Kích cỡ của mồi giả cũng tuy vào phương pháp câu : ví dụ như dùng con mồi mực giả bằng nylon dài 3>4 chục cm để đứng nhấp trên tàu kiểu Jigging thì hỏng xong rùi ! Ngược lại, con mồi này nếu áp dụng cách câu rê kéo mồi bằng xuồng cao tốc, thì cá Đao, cá Kiếm, cá Cờ... cỡ 50kg lại rất khoái rượt theo để đớp mấy bác ạ. Thế cho nên hỏng hẵn là dùng mồi (giả) lớn thì câu được cá lớn, mà còn phải tùy vào phương pháp câu nữa... Nhưng mờ (lại nhưng) nếu ta dùng con cá mồi (thiệt) và còn sống nhăn, nặng cỡ chừng 1 kg trở lên dùng làm mồi câu, treo dưới cái phao bằng bong phóng và thả trôi theo sóng biển. Trong trường hợp này, nếu hễ "nó" bị đớp, chắc chắn rằng sẽ dính cá bự.

3- Trích nhời "bình" của lão Sáu :

- Cá cao su thì bác có thể nói rõ hơn về cách câu không ạ? Dạng câu rê chạy hay câu đáy hay thế nào ạ? Em sẽ có ý kiến về các loại VN đang dùng để thảo luận với cụ.

- Riêng về tính kinh tế thì em nghĩ mồi cao su không thích hợp vì mồi giả rất đắt và theo em mồi cao su sẽ tan nát chỉ sau 1 vài cú táp.

Nhận xét riêng của... tui : lão Sấu bàn cũng không sai. Nhưng nếu bới lông tìm vết, thì tui "soi" thêm được vầy :

Trong các loại mồi câu được coi như hỏng phải... thiệt, thì mồi làm bắng nhựa dẻo silicone là có giá bán "rẻ" nhứt. Mà là rẻ thiệt đó chứ, hỏng tin 6 Lục chỉ cần ra chợ Côn Nôn hỏi xem kg mực bán giá bi nhiêu, và nếu phải mua để đem theo làm mồi câu thì có rẻ hơn là móc mấy con cá nhựa làm mồi câu không ? Bởi vậy cho nên, tàu dịch vụ toàn bắt mồi câu trên biển đem theo thôi, chứ đâu có ra chợ mua ! Phải hong Very Happy

Điểm thứ hai : mồi nhựa giả thì có bị mục rả theo thời gian đó. Theo kinh nghiệm cá nhân, thì mấy con cá dẻo của tui sau khi dùng để rê lung tung sau một mùa. Đến mùa câu thứ hai/thứ ba, tuy bề ngoài của chúng vẫn nhìn thấy còn nguyên (chắc vì câu dở) nhưng hễ véo nhẹ vô cái đuôi hay cái kỳ thì nó đứt như véo bột vậy.

Điểm này có thể chứng minh cho thấy, nếu dùng mồi cũ và mục thì chỉ cần vướng chà gai, đá, cây cỏ... linh tinh, tự nó cũng đã tan tác rồi, nói gì cá táp. Nhưng nếu mồi mới, mà để cá táp đến nát hết mồi mà giựt hoài kg dính thì kỹ thuật "câu" của cần thủ có vấn đề rùi. Cần suy nghiệm lại để đóng sao cho đúng lúc hoặc cần nên thay lưỡi câu mới to và bén nhọn hơn !

4- Trích nhời "bình" của lão Sáu :

- Thứ hai về cái bài toán kinh tế của cụ tính thì cực chuẩn luôn, nhưng lại thiếu thực tế Bà 8 . Ở bên trời Tây thì em không biết, nhưng mấy con cá ở Vịt lam thì đến 95% các con thu, nhồng hay gì đó chịu rượt theo con mồi giả và múc nó đều ở hạng ruồi, kịch kim là 6kg. Cũng thực tế nốt là mấy con tầm nhỏ <6kg chạy nhanh hơn, hung hăng hơn và đặc biệt là mật độ dày đặc hơn , các con to, nên khả năng bắt các con to bằng cách rê mồi giả là rất thấp.

- Cũng thực tế nốt là ngược lại với cách tính "1 viên đạn, 1 tên địch hoặc nhiều hơn" của cụ, là có khi đạn mất hoặc hỏng rồi vẫn chưa được tên địch nào Laughing Rất nhiều cần thủ câu rê mồi giả tại VN đang trong tình trạng con mồi giả (loại cứng có thìa) thương tích đầy mình hoặc gãy đôi mà chưa bắt nổi 1 tên địch nào đấy cụ ạ Ghét quá

- Thứ ba là điểm duy nhất em đồng ý với cụ là nếu để nguyên trong hộp thì con mồi cao su tồn tại hàng thập kỷ, thậm chí vài thập kỷ Laughing Tuy nhiên em tin là nếu đụng răng cá thu - bộ răng có khả năng tiện ngang xương cứng của các con cá khác với vết sắc như dao cạo trong trường hợp "chuyền thu" - thì e nghĩ là chỉ có rê lốp công nông thật mới chịu nổi, nếu muốn bắt con cá mà mồi còn nguyên Laughing

Nhận xét riêng của... tui : chỗ này lão Sấu hơi "lóng" rùi...đó hỉ. Cá ở VN là cá ở đâu, từ Móng cái cho đến Hà Tiên ??? Theo tui biết thì các dịch vụ câu của Thái, "tụi" mang khách hàng đến từ Âu/Mỹ, thường xuyên đột kích hải phận của "ta" để săn cá... Nhồng (barracuda) và cá Cờ... 3>4 chục kí đó, chứ hỏng phải là biển VN kg có cá bự đâu và toàn bằng mồi mực giả, giống như trong hình minh họa của bác Cọp đới. Khách tây đi "tour câu" về viết bài đăng đầy trên các forum câu cá đó 6 Lục ui. Còn nếu bạn đi câu ở Côn Đảo, mà không dính được cá bự có thể tự vì nhà thuyền chỉ biết cho khách cắm dùi ở mấy cái rạng san hô chứ chưa biết cho khách chơi kiểu Trolling đó thui ! Guoc bay

Tới đây mệt rùi, coi như xong phận sự, iêm để mấy bác cãi thêm cho hào hứng. Nhưng mờ em cũng nhắc lại, em rất vui khi thấy mấy bác tranh luận các đề tài... câu một cách sâu sắc đến dzậy. Phải lói nà : Khác hơn rất nhiều những năm trước đây ! Very Happy
cheprong đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
mltr6

gãy cần
gãy cần

Bài gửiGửi: CN 19 2, 2012 9:14 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Hú hú, dzui roài Welcome

Đầu tiên cho em mắng Ác nhân đại min cái, forum giè mừ hong cho post 2 bài liên toạc, nên cứ có 2 post là nhà em lại gộp chung vào trả lời, thiệt là hong lịch sự với các lão tiền bối Sorry

Roài, bi chừ nhà em làm "Putin" đây Laughing

Các cụ Cọp, Rồng cho nhà em thẽ thọt trước, là nhà em không có ý nói là Tây đúng hay sai đâu nghen, mừ là do cái đầu em nó cứng, nên cái chi cũng phải có thực tế mí đặng, và phải áp dụng được tại VN thì mới tính Ngu quá

Cụ Cọp đã méc thì cho em gặp em Thùy Linh đê, chứ đừng cho em Ms.Link em đọc hong hiểu, mà em đố bác tìm được em Thuỳ Linh nào dùng lures câu kiểu trolling mừ bắt được quái vật ở Vịt Lam đới Bó tay rồi

Em cũng nhận xét khách quan về các nhận xét của cụ Rồng nghen.

Trích dẫn:
Nhận xét riêng của iêm : 4 câu ni hoàn toàn đúng, không có gì bàn cãi. Nhưng cần ghi chú thêm "Cá lớn "không thèm chấp" những con mồi cỏn con", còn có lý do khác nà : vì nó hỏng nhìn thấy, chứ nếu mồi con mà đi 1 đàn như đàn mực thì cá "nhỏ" cỡ cá voi, lại rất thích xực mấy con mồi nhí kg đủ nhét kẻ răng này

Em cho là cụ Rồng đưa cá voi ra làm ví dụ thì e rằng không tiêu biểu chút nào. Theo nhà em được hiểu thì cơ chế ăn của cá voi hoàn toàn khác với hầu hết các loại cá còn lại, cụ thể là nó hút - lọc - bơm nên nó mới chọn kiểu cá đàn cho hiệu quả ! Bà 8 Còn các con cá khác lại theo kiểu truyền thống là đuổi - phập - nuốt nên nó phải chọn con to, cũng là cho hiệu quả Laughing

Em lại đoán mò thêm tý nữa là giả sử con cá voi gặp 2 đàn, 1 đàn to 1 đàn nhỏ thì em đồ rằng nó cũng chọn đàn to Rolling Còn nữa nha, con cá to thì em nghĩ ... con mắt nó cũng ... to theo, sao nó lại hỏng nhìn thấy được, cụ nhảy Help me!

Các cụ cho em thêm 1 lý do nữa về cái vụ mồi (thật) to bắt cá to, là vì, em đảm bảo nếu chỗ nào có cá vừa to vừa nhỏ thì kiểu gì cá nhỏ cũng là đám láu táu vào ăn trước (bọn nhỏ trẻ người non dạ, các cụ nhảy Rolling). Vậy những chỗ đấy muốn bắt được cá to thì 1 là phải ... câu hết đám cá nhỏ, 2 là phải làm cái gì đấy để đám cá nhỏ ngán, cụ thể là con mồi phải to. Em dám chắc là nếu móc con mực cỡ 60cm trở lên thả xuống, thì đám cá vài ba cân chạy de kèn hết, cho đến khi ... con mực chết Laughing

Vụ cụ Rồng bảo em ra chợ hỏi giá mực thì em chịu roài. Nhiều lúc câu lên nhìn con cá Ghét quá , vì nếu tính kinh tế thì mang con mực mồi ra bán còn có giá hơn con cá Ngu quá

Còn khoản bọn "Tây" đột kích trolling bằng mồi giả thì hihi, em tin là cũng biển bên "Tây", hoặc đi xa bờ bằng thuyền cao tốc chuyên dụng, chứ còn đi bằng thuyền gỗ 4 x 12m lòng vòng gần bờ như 99% dân câu VN thì em e rằng troll từ Móng cái tới Hà tiên cũng hong gặp được quái vật Bà 8 Còn nhà thuyền cũng không phải là không biết cho khách chơi trolling cụ ạ, nhưng thực tế là ... là ... khách VN hong chịu móc hầu bao trả tiền dầu Bó tay rồi
Copierer

cần kelva
cần kelva

Bài gửiGửi: Thứ Hai 20 2, 2012 7:49 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

cheprong đã viết :
Xin chào mấy bạn,

Còn nếu bạn (6L) đi câu ở Côn Đảo, mà không dính được cá bự có thể tự vì nhà thuyền chỉ biết cho khách cắm dùi ở mấy cái rạng san hô
chứ chưa biết cho khách chơi kiểu Trolling đó thui ! Guoc bay

Tới đây mệt rùi, coi như xong phận sự, iêm để mấy bác cãi thêm cho hào hứng. Nhưng mờ em cũng nhắc lại, em rất vui khi thấy mấy bác
tranh luận các đề tài... câu một cách sâu sắc đến dzậy. Phải lói nà : Khác hơn rất nhiều những năm trước đây ! Very Happy

@ Kính pác Chép Rồng,
Iem thật "xự" nể pác nà từ tít phương "chời" xa nơ xa nắc mà pác vữn "xoi" được tới tận Côn Nôn và lắm bắt được chình của não Nục. Iem bái
phục bác nhìn xa "chông" rộng. Dưng mà iem cũng xin được học theo pác mà nhận xét dằng cái nhận xét của pác chưa thật "chủn". Iem thiết
nghĩ pác lói như thế lày sẽ "chủn" hơn:

"...vì nhà thuyền chỉ biết cho khách cắm dùi ở mấy cái rạng san hô chứ chưa biết cho khách chơi kiểu Trolling hoặc vì lão Sáu ứ
có bít câu bằng mồi giả
đó thui!"Cool Very Happy Thank you

@ Kính pác 6 Lục: Pác mài kiếm bút và tìm thêm "tồng minh" đi nha! Cái cuộc polemic lày nghe chừng còn dài dài đấy. Iem tiên bố nà
pác mà "pắn xúng nục" dzô "hiện tại" thì "tương lai I" xẽ "pắn tại pác'' và "tương lai II" xẽ phóng tomahoc" dzô pác cho bỏ tức bao tử!
Laughing Laughing Guoc bay Guoc bay Ghét quá Ghét quá

Dẫu sao có một điều em nhất trí với bác là mấy cha Ác min ác quá. K có bác nào chen dzô là i như rắng không thể "bắn" tiếp được mà phải
sửa sang súng ống để bắn tạm thôi! Chán mớ đởi. Ngu quá

Bác là người yêu thực tế, điều mà em cực kỳ "ghét", nhưng "dẫu sao" chăng nữa (lại dẫu sao!) em vẫn xin được mời bác và tất cả các pác
yêu thực tế 6g30 tối nay tụ hội tại nhà hàng SEN TÂY HỒ (theo học thuyết "càng nhiều Campuchia càng vui") để em chứng minh
cho bác thấy câu mồi polymer bắt cá khủng hiệu quả ra sao. Các bác khác đều biết cả rồi, em khỏi chứng minh hê!) Laughing Ghét quá

Ghi chú: Các bác tới nơi nói với nhân viên nhà hàng quốc tế là khách có mã số 5 là họ hướng dẫn liền

Được sửa bởi Copierer ngày Thứ Hai 20 2, 2012 8:19 am; sửa lần 2.
dutluc

gãy cần
gãy cần

Bài gửiGửi: Thứ Hai 20 2, 2012 9:21 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

mltr6 đã viết :

Em lại đoán mò thêm tý nữa là giả sử con cá voi gặp 2 đàn, 1 đàn to 1 đàn nhỏ thì em đồ rằng nó cũng chọn đàn to Rolling

Vụ này thì iêm lai nghi nà con cá voi lày nó sẽ ưu tiên chọn cái đàn có tiếp đầu ngữ là :"Tôm" Ngu quá Ngu quá . Đại ý nà mặc dù cá ló là động vật cấp thấp hơn cái thằng người nhưng nó cũng có sở thich riêng, nó cũng biết chọn món khoái khẩu theo khẩu vị ló ưa thích?. Bí mật ! Cái này các cụ đừng nói với cụ Cọp nhớ.Thank you Thank you

mltr6 đã viết :
Còn khoản bọn "Tây" đột kích trolling bằng mồi giả thì hihi, em tin là cũng biển bên "Tây", hoặc đi xa bờ bằng thuyền cao tốc chuyên dụng, chứ còn đi bằng thuyền gỗ 4 x 12m lòng vòng gần bờ như 99% dân câu VN thì em e rằng troll từ Móng cái tới Hà tiên cũng hong gặp được quái vật Bà 8

Em hổng phải chuyên gia cãi nhưng nếu bị ngồi vào ghế đương sự như lão sấu đây thì em sẽ chẳng dại gì mà đưa cái mục có nội dung này ra(trích dẫn). Laughing. Cụ cheprong chỉ cần đưa ra 01 dẫn chứng nho nhỏ bằng hình ảnh, dù là ảnh công nghệ cao thì... coi như bể mánh, khả năng thua rứt cao:cool: Cool

Thằng em vô đây rồi , các bác làm gì còn cớ mà mắng cụ admin nữa, tiếp đê các bác Very Happy Very Happy Very HappyCool Cool
mltr6

gãy cần
gãy cần

Bài gửiGửi: Thứ Hai 20 2, 2012 10:08 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Ơ hơ cái cụ Đút lọt này, ở trên cụ Cọp vừa bảo cụ đáng iu và Very Happy lung tung thì bây chừ cụ đã chĩa súng bắn búa xua là sao ? Rolling Thế cụ thấy ghế bên nguyên hay bên bị, ghế nào êm hơn nào ? Bà 8

@Mr.Tiger: như trên đầu bản "cáo trạng", em đã nói là em không bắn súng lục vào hiện tại hay tương lai cụ ạ, em chỉ thích bắn súng vào mặt hồ yên ả thoai Cheers Cheers Cheers
Copierer

cần kelva
cần kelva

Bài gửiGửi: Thứ Hai 20 2, 2012 12:24 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

mltr6 đã viết :
Ơ hơ cái cụ Đút lọt này, ở trên cụ Cọp vừa bảo cụ đáng iu và Very Happy lung tung thì bây chừ cụ đã chĩa súng bắn búa xua là sao ?
Rolling Thế cụ thấy ghế bên nguyên hay bên bị, ghế nào êm hơn nào ? Bà 8

@Mr.Tiger: như trên đầu bản "cáo trạng", em đã nói là em không bắn súng lục vào hiện tại hay tương lai cụ ạ, em chỉ thích bắn súng vào
mặt hồ yên ả thoai Cheers Cheers Cheers

@Pác Sáu ờ,
Em thấy hình như bác bắt đầu đuối đuối, không dám bơi tiếp nữa hay sao ý. Bác hình dung ra cái đám yếu bóng vía, tựa như Hùng Lông (HL),
Lính Trận (LT) hay Mèo Mù (MM) chẳng hạn...Các pác í cứ đi một mình trong bóng tối thì i như rằng co dò chạy thật nhanh + hát thật to hay
lẩm bẩm "ta đây không sợ...ta đây không sợ...!!!", lưng thì toát mộ hôi mà gai thì nổi đầy người không nào? Tình tính tang..bác như HL, LT,
MM rồi thì phải. Ai lại tự mình mà chẳng biết mình ở bên nào là sao!? Bó tay rồi Bó tay rồi Bó tay rồi
Thêm nữa, bác muốn lôi kéo ĐL mà lại chê bác í bắn búa xua thì chắc chắn lại bị ăn đạn của pác í rồi. Bác thấy hơi "cà độc dược" chưa nào!? Laughing Laughing Laughing
Chiều nay nghỉ. Tối lên Tây Hồ "bắn nhau" rồi chiến tiếp bác hỉ!

Để pác "blood", iem xin piếu pác món khai vị đây. Mồi giả 101% đấy pác ạ. Iem không tin là cái pác dâu tây này mang cá vào gara hay
phòng ngủ để mắc con mồi giả vào mồm nó đâu. Nhưng chắc pác sẽ bảo thế mà! (Còn nhiều lém mà pác)
mltr6

gãy cần
gãy cần

Bài gửiGửi: Thứ Hai 20 2, 2012 12:37 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Roài, mất trí cao, em đang sốt cao nhưng tối em chắc chắn sẽ lê cái thân tàn lên Hồ tây bén nhau với cụ Laughing Cheers

Dưng mà cụ đọc bài em post hong kỹ hay sao đới, cụ lại cho em măm khai vị bằng dâu tây roài Bó tay rồi , em muốn khai vị bằng rau muống hay mắm tôm cơ Cool Cool Món dâu tây này, như cụ Rồng bảo, đầy trên các forum thì em biết roài ợ

Thank you
dutluc

gãy cần
gãy cần

Bài gửiGửi: Thứ Hai 20 2, 2012 2:24 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

mltr6 đã viết :
Ơ hơ cái cụ Đút lọt này, ở trên cụ Cọp vừa bảo cụ đáng iu và Very Happy lung tung thì bây chừ cụ đã chĩa súng bắn búa xua là sao ?

Copierer đã viết :
bác muốn lôi kéo ĐL mà lại chê bác í bắn búa xua thì chắc chắn lại bị ăn đạn của pác í rồi.

Cool Cool Hehe! Biết ngay là lão sấu lày vào đến cổng chợ là rút súng ra luôn mà Laughing Laughing Í của em đưa ra còn 1 đoạn nữa em úm lại cho lão í nhả đạn đấy cụ cọp ạ: ... khoái khẩu là Thứ tự ưu tiên, còn sau đó để nhanh no, đỡ mệt sức thì.. cụ bẩu lão sấu hướng dẫn giúp con cá của em với Cheers Cheers Cheers
cheprong

cần carbon
cần carbon

Bài gửiGửi: Thứ Hai 20 2, 2012 2:30 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

mltr6 đã viết :

Em cho là cụ Rồng đưa cá voi ra làm ví dụ thì e rằng không tiêu biểu chút nào. Theo nhà em được hiểu thì cơ chế ăn của cá voi hoàn toàn khác với hầu hết các loại cá còn lại, cụ thể là nó hút - lọc - bơm nên nó mới chọn kiểu cá đàn cho hiệu quả ! Bà 8 Còn các con cá khác lại theo kiểu truyền thống là đuổi - phập - nuốt nên nó phải chọn con to, cũng là cho hiệu quả Laughing

Còn khoản bọn "Tây" đột kích trolling bằng mồi giả thì hihi, em tin là cũng biển bên "Tây", hoặc đi xa bờ bằng thuyền cao tốc chuyên dụng, chứ còn đi bằng thuyền gỗ 4 x 12m lòng vòng gần bờ như 99% dân câu VN thì em e rằng troll từ Móng cái tới Hà tiên cũng hong gặp được quái vật Bà 8 Còn nhà thuyền cũng không phải là không biết cho khách chơi trolling cụ ạ, nhưng thực tế là ... là ... khách VN hong chịu móc hầu bao trả tiền dầu Bó tay rồi

Hì hì sáu Lục ơi nà sáu Lục... chỉ thích cãi lung tung, hỏng chịu đọc kỹ thì làm seo gặt hái "mánh/mẹo" của người khác chỉ điểm cho được nà !!!

Mấy con cá nó hút mồi có, nhào tới táp cũng có... tùy thói quen hay cá tính của từng loài cá thui. Chứ hỏng phải chỉ cá Voi mới biết há miệng hút mồi đâu !

Muốn nhìn cụ thể thì 6 Lục ra gian hàng cá cảnh coi lúc người ta cho ăn hay kiếm 1 con cá rồng Arowana, hoặc cá ông Tiên về mà nuôi, rồi quan sát khi cho tụi nó ăn cá con thì sẽ thấy. Đó là nói qua về giống cá dữ, riêng về cá "hiền" thì 6L có thể ngâm kíu thêm coi cá chép nó ăn bằng cách "hút/phun" mồi hay là nhào vô "táp" hen ?

Nhưng mờ ở đây ta chỉ bàn về cá "chê hay khen" mồi lớn/mồi nhỏ chứ có đi sâu vào hệ sinh thái của tụi nó đâu à ???

Thể theo yêu cầu của đút lọt, dưới đây là tấm hình cá Nhồng kỷ lục (thế giới ?), dài 2 mét, câu "trộm" được ở hải phận VN, tại Hà Tiên đây (đừng nói là biển VN hỏng có cá bự nghen, phải nói là "mình" chưa bít câu mới là thành thật !). Hình gin chứ hỏng có photoshop đâu nghen (rỉ tai : muốn "soi" thiệt/giả thì xem cái bóng của nó đới) .

Thằng cha trong hình nhìn mặt tây hay da vàng ? Xuồng câu có phải là xuống cao tốc không ? Hình kiểu này thì dân câu khoe đầy trong mấy forum đó sáu Lục ui.

Thân

Được sửa bởi cheprong ngày Thứ Hai 20 2, 2012 2:40 pm; sửa lần 1.
mltr6

gãy cần
gãy cần

Bài gửiGửi: Thứ Hai 20 2, 2012 4:20 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Very Happy Very Happy Very Happy

Thank you cụ Rồng, xuồng composite lắp động cơ xăng thì là cao tốc rồi cụ ui, dạng như canoe, cái nì không chịu được sóng nên muốn đi xa chắc là phải thả từ tàu to, và đối với VN thì sang quá Laughing

Ý em nói là "Tây" chứ ko phải Tây cụ ạ, nên không nhất thiết là phải mắt xanh tóc vàng , chứ em có nghe hóng hớt là dịch vụ này ở Phuket/Thai, Indo hay Philippines thì đầy, cá cũng khủng nữa. Cái hình thì em coi EXIF ko có thông số GPS nên em potay, không biết ở đâu.

Copierer

cần kelva
cần kelva

Bài gửiGửi: Thứ Ba 21 2, 2012 5:44 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

cheprong đã viết :

Thể theo yêu cầu của đút lọt, dưới đây là tấm hình cá Nhồng kỷ lục (thế giới ?), dài 2 mét, câu "trộm" được ở hải phận VN, tại
Hà Tiên đây (đừng nói là biển VN hỏng có cá bự nghen, phải nói là "mình" chưa bít câu mới là thành thật !).
Thân

@ Pác Rùa: Pác thật vĩ đại. Very Happy Very Happy Very Happy Pác phát hiện được cái "thuộc tính" tìm tàng của cái pác đầy tìm năng cá mú này chỉ bẳng một nửa
câu thì chẳng khác chi cái cụ Einstein tìm ra định luật bảo tồn năng lượng (hay ngang ngang tầm với em khi tìm ra cái định đề về tình
phí mà em đã "trình bày" với pác í!) Cool Cool Cool Em xin Thank you Thank you Thank you Very Happy Very Happy Very Happy

@ Pác 6 Lục: Em vẫn giữ "bảo bối" dùng mồi cao su câu cá từ thiểu tới khủng đây pác ạ. Dưng mà em kiên trì chờ cho đến khi pác cho
em túm đc chân em nó trong kho dự trữ của pác thì em mới "phô" ra đấy. Trước đó thì "no way", pác nhớ nha nha... Laughing Ghét quá Ghét quá

Được sửa bởi Copierer ngày Thứ Ba 21 2, 2012 6:12 am; sửa lần 2.
dutluc

gãy cần
gãy cần

Bài gửiGửi: Thứ Ba 21 2, 2012 11:26 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Copierer đã viết :

@ Pác 6 Lục: Em vẫn giữ "bảo bối" dùng mồi cao su câu cá từ thiểu tới khủng đây pác ạ. Dưng mà em kiên trì chờ cho đến khi pác cho
em túm đc chân em nó trong kho dự trữ của pác thì em mới "phô" ra đấy. Trước đó thì "no way", pác nhớ nha nha... Laughing Ghét quá Ghét quá

Cool Cool Cool Làm tí đệm cho các cụ chém tiếp] Laughing Laughing Chứ k thì yên ắng quá!!!!!

Lão lục đương nằm rình cụ Cọp với cụ Cheprong bên bờ biển Vịt lam đây ạ. Mồi toa bắt cá toa nháHư quá Hư quá

Được sửa bởi dutluc ngày Thứ Ba 21 2, 2012 11:28 am; sửa lần 1.
cheprong

cần carbon
cần carbon

Bài gửiGửi: Thứ Ba 21 2, 2012 6:07 pm    Tiêu đề: Bắt bí thêm 6 Lục nữa đê đê bà con... Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

mltr6 đã viết :
Very Happy Very Happy Very Happy

Thank you cụ Rồng, xuồng composite lắp động cơ xăng thì là cao tốc rồi cụ ui, dạng như canoe, cái nì không chịu được sóng nên muốn đi xa chắc là phải thả từ tàu to, và đối với VN thì sang quá Laughing

Ý em nói là "Tây" chứ ko phải Tây cụ ạ, nên không nhất thiết là phải mắt xanh tóc vàng , chứ em có nghe hóng hớt là dịch vụ này ở Phuket/Thai, Indo hay Philippines thì đầy, cá cũng khủng nữa. Cái hình thì em coi EXIF ko có thông số GPS nên em potay, không biết ở đâu.

Nè sáu Lục, Côn Đảo thì ở giữa biển rùi còn đòi đi xa bờ đến đâu nữa à. Cá mú Thái Bình Dương tụ hết về đây rùi còn đòi hỏi gì thêm. Guoc bay . Luận về điểm câu, từ hồ, ra sông, từ sông ra biển, thì chỗ nào có mấy cái cồn, cái đảo... thì đó là những nơi cá tụ để kiếm ăn, và để tránh sóng to, gió lớn... Giống như người ta vậy thui.

Nhưng mờ tình thật mà nhắn với 6L như vầy, Sáu Lục thường hay đi Côn Nôn câu cá, cho dù có cảm thấy dịch vụ đầy đủ đi nữa, nhưng thói đời nói theo tâm lý, nếu ăn dở thì chê là phải rùi, nhưng mà ăn ngon thì cũng phải... chê, gọi là phải... "soi" thêm. Có vậy thì gia chủ mới chịu khấu hao đầu tư thêm cho dịch vụ chớ, hỏng thôi hắn mang tiền đi tậu đất đai, nhà cửa để chờ lên giá bán kiếm lời thì sáu Lục sẽ còn phải đi ghe gỗ 4x10 mét để cắm dùi câu rạng thêm 2 thập kỷ nữa đó Sorry
mltr6

gãy cần
gãy cần

Bài gửiGửi: Thứ Ba 21 2, 2012 10:12 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Hehe, các cụ có mần gì thì mần, trên em đã nói roài "do cái đầu em nó cứng, nên cái chi cũng phải có thực tế mí đặng, và phải áp dụng được tại VN thì mới tính", nên cái cụ hong cho em thấy gì thì em nhất định hong chịu, hehe. trăm nghe hong bằng 1 thấy mừ Cool

Cụ Rồng lấy cái ghe so với đất liền roài bẩu ló xa bờ em e là hong ổn roài Sorry , cụ phải so với đảo chứ Confused Thôi để em nói cái thực tế này cho các cụ đỡ "bắt bí" em nữa nhé Laughing . Lý do là vì 99% ghe câu VN là loại ghe gỗ bé tý tẹo, máy lởm, toàn hoạt động gần bờ. Bởi vậy tầm 10 lý đổ lại tính từ bờ (hoặc từ đảo) thì bị hàng trăm hàng ngàn ghe cày nát, làm gì còn con khủng nào. Đó là chưa tính đến đội thợ lặn bắn cá, mìn, thuốc ... đủ cả. May mà CD là khu bảo tồn nên còn tý đỉnh, không thì chắc cùng chung số phận với các nơi khác Bó tay rồi Hơn nữa là dân ta lớn bùi bé mềm bắt tất, chả tha con nào cả vì không có luật nên ...

Đấy là thực tế đau lòng ạ, nên ý em là, các cụ "Tây" có mang cả canoe chuyên dụng, mồi cao su xịn sang VN mà rê gần bờ ở cái tầm mà các cụ ấy hay rê "ở bển" thì em tin là cũng vêu răng cả, mà các cụ "Tây" thì chắc em hong dám phán các cụ ấy hong biết câu Laughing

Thank you cụ Rồng đã nhắn nhe, vụ đấy thì khi nào có dịp gặp em sẽ kể cụ nghe vụ này hay lắm. Còn bi chừ em cứ uống "trà xanh chém gió" đã, khi nào chờ dân câu VN chịu bỏ cỡ 500 - 800 thằng Mẽo trả cho 1 ngày câu như bên Phuket thì ... tính tiếp.

Cheers Cheers
Copierer

cần kelva
cần kelva

Bài gửiGửi: Thứ Tư 22 2, 2012 12:00 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

@ Pác Rùa: Hehe...iem XL pác 6L trước nghen vì iem cứ phải khen pác Rùa là chiên da xố 1* về những nhận xét chín như hồng xiêm Xuân
Đỉnh / mậm Xi Ghềnh í! Very Happy

@ Pác 6L: Hình như pác hơi đuối ní rùi sao đó! Từ mục tiêu chiến đại dương xa pờ để túm khủng nong pằng mồi cao xu nại kéo nhau dzô mép bờ im xóng nặng gió nà xao? Pác hong túm đc khủng nong nà túng rùi! Bà 8

@ Pác Rùa và các pác gần xa ui: Thực da nà iem hổng có mún gây xự, gây hấn, gây chiến gì ráo. Tối CN cách đây mấy mươi h, cái Hội Toàn T
"iêu hòa bình tổ quốc chúng ta..." muốn giảng hòa giữa pác 6L với Cọp iem (hòa k có nghĩa nà thua, vì Cọp iem còn thủ pảo pối "cao xu" mà!
Hòa nà để có hoà bình nâu dài, chứ cũng hông chỉ tình chiến vưn vưn.)
cho lên mới mời các "đương sự" và cả "trọng tài quốc gia" xôm tụ tại NH
Sen Tây Hồ lói nhời hay nhẽ phải. Cool

Dưng mà sự đời chẳng chiều ý nguyện chung của "phe chủ hòa". Cái pác 6L vữn thích theo trường phải chủ chiến, lên xự việc ló mới diễn ra
đại thể như xau (Nại lói có phét, méc - nần lày thì - có ảnh). Ghét quá Ghét quá Ghét quá

Các pác chịu khó tánh vừn heng! Thank you Thank you Thank you

Cuối cùng thì ... cuộc chiến Vũ Như Cẩn Ngu quá Ngu quá Ghét quá Ghét quá

Được sửa bởi Copierer ngày Thứ Tư 22 2, 2012 6:57 am; sửa lần 2.
Trình bày bài viết theo thời gian:   
Gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    Trang chủ diễn đàn -> Mồi câu và mồi bả Thời gian được tính theo giờ [GMT+ 7 giờ]
Chuyển đến trang 1, 2  Trang kế
Trang 1 trong tổng số 2 trang

Chuyển đến 
Bạn không có quyền gửi bài viết
Bạn không có quyền trả lời bài viết
Bạn không có quyền sửa chữa bài viết của bạn
Bạn không có quyền xóa bài viết của bạn
Bạn không có quyền tham gia bầu chọn
Bạn không được phép gửi kèm file trong diễn đàn này
Bạn không được phép download files trong diễn đàn này

- Xóa cookies lưu bởi diễn đàn này

Các trang diễn đàn xem tốt nhất với độ phân giải màn hình : 1024 x 768 pixels