Trợ giúpTrợ giúp   Tìm kiếmTìm kiếm   Thành viênThành viên   NhómNhóm 
 DownloadCaucavietnam.com Cá nhânCá nhân   Tin nhắn riêngTin nhắn riêng   Đăng NhậpĐăng Nhập 
Côn đảo 09/09: đúng trăng - sai nước

Gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    Trang chủ diễn đàn -> Phóng sự và hồi ký
Xem chủ đề cũ hơn :: Xem chủ đề mới hơn  
Tác giả Thông điệp
mltr6

gãy cần
gãy cần

Số bài: 860
Chủ đề: 38
Cám ơn: 69
Được cám ơn 126 lần trong 76 bài

Bài gửiGửi: Thứ Hai 21 9, 2009 12:11 pm    Tiêu đề: Côn đảo 09/09: đúng trăng - sai nước Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Kính các cụ,

Em về đến HN tối qua rồi, mệt đứ đừ làm cái báo cáo nhanh cho các cụ rõ. Hình ảnh bài vở sẽ do cụ BV và HR post vì em cóc có mang máy theo. Báo cáo nhanh thôi các cụ nhé.

Cả đoàn 4 người BV, HR, bác Đức (HP) và em đến CD trưa 15/9 rồi xuống tàu luôn. Trái hẳn với dự kiến là biển động dữ dội do ảnh hưởng các cơn bão, do mùa mưa ... kỳ này CD im ắng lạ thường, mặt biển phẳng lỳ như bàn là nhưng bên dưới nước lại chảy xiết khủng khiếp khiến thuyền phải liên tục di chuyển vì sai tọa độ và không cách gì thả câu được.

Một ngày rưỡi đầu tiên cả đoàn gần như móm, câu được có vài con hoắc, lão, mú độ 3kg đổ lại, điểm câu thu vẫn chưa thể ra cần vì nước cực xiết, cá đáy cũng ăn kém, toàn núp trong rạng. Thi thoảng có con khủng xông ra múc và ... phựt vì vướng đá, còn lại toàn cá nhỏ ăn mồi lúc nào không biết, vì cần câu phải chịu gần 1kg chì neo để chống chọi dòng nước đáy đang phi ầm ầm.

Ngày 3 tình hình đỡ hơn và bắt đầu thu hoạch, bắt đầu là 1 đàn cá bớp (ngoài này gọi là cá giò), con to nhất bắt lên được là 10kg. Cả đoàn tranh thủ gỡ gạc cả buổi chiều được hơn 50 con to nhỏ, toàn bớp là bớp. Cần bác Đức lên được 1 con Hồng bạc thuộc loại hàng hiếm gần 10kg, sau gần 10p dòng cá chuột rút chuyển sang em dòng thêm 10p nữa cuối cùng cũng lên bờ.

Ngày 4 - ngày cuối cùng và cũng là niềm hy vọng cuối cùng của đoàn. Chỉ có 1 buổi sáng duy nhất để ra cần thu. Hành trang có nhõn 2 con nhồng và độ 5 con đổng, toàn bộ mực super đã chết ngạt do nhốt lâu trong kiệt và quá nhiều mực con không nỡ bỏ đi.

Cây Tica lắp máy Fin-Nor khủng mở hàng ngay 1 con thu 8 kéo, rồi đến cần bác Đức cũng lên được 1 thu 10 kéo. Cần BV đóng chạy được 1 lúc thì bong. Ngày hôm đấy cả đoàn bong gần chục con, toàn khủng long chui vào rạng làm đứt cáp thép, cần cong chữ U không cách gì điều được, 1 cần rạng cắm bị khủng long kéo 1 phát gãy đôi tận gốc.

Tổng cộng 4 ngày nhờ ngày cuối thu hoạch được gần 120kg các loại, gồm 2 thu 8-10kg, 2 bớp 6 - 10kg, 1 hồng bạc 8kg, 6 mó xanh cỡ 2-4kg và hơn chục con hoắc, lão tầm 3-4 kg, cũng không tệ.

Bài, ảnh các cụ chờ HR và BV post sau nhé. Nhất định em phải quay lại CD sau tết, vào mùa cá thu quất 1 trận cho đã đời, chuyến này còn hậm hực lắm. À, chuyến này ghe còn chứng kiến 1 trận di dân tuyệt vời của 1 đàn cá chim hơn trăm con ở độ sâu 10-15m, 2 con cá cờ độ hơn 2m lượn lờ nổi cả vây ngay mép thuyền, tiếc là không nhanh tay khấu kịp !

Cheers Cheers Cheers
mltr6 đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
Ba_Vuong

gãy cần
gãy cần

Số bài: 677
Chủ đề: 67
Cám ơn: 108
Được cám ơn 162 lần trong 83 bài

Bài gửiGửi: Thứ Hai 21 9, 2009 10:53 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Chuyến đi Côn Đảo lần này như đi hồ vậy, mặt biển phẳng lặng như tờ Ghét quá . Đi biển mà ít sóng thì cũng buồn, thế mà R6 và Hr cũng làm hết một vỉ 24 viên thuốc chống say Bó tay rồi

Chỉ có mỗi bác Đức HP là chăm chỉ săn hàng nhất và cũng là "lao động chính" của đoàn.

Một số hình ảnh chuyến đi :

Cầu cảng Bến Đầm

Tàu câu neo cách xa Bến Đầm 200m

Xuống tàu, nhổ neo ra khơi ngay. Bác Đức (Hải Phòng) hối hả ra cần
Ba_Vuong đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
cuonggiay

cần phíp
cần phíp

Số bài: 58
Chủ đề: 1
Cám ơn: 20
Được cám ơn 6 lần trong 3 bài

Bài gửiGửi: Thứ Hai 21 9, 2009 11:09 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Kết quả đâu? chưa thấy ảnh cá mú thế nào, cho xem ảnh tiếp đi, tăng lực nè Cheers Cheers Cheers Thank you
cuonggiay đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
cacoi

cần tre
cần tre

Số bài: 5
Cám ơn: 0
Được cám ơn 0 lần trong 0 bài

Bài gửiGửi: Thứ Ba 22 9, 2009 12:32 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Bác BV và bác 6 ơi, chia cá đê, hàng đã về đến HN này, em thèm quá! Cheers, cafe đâu nhỉ?
cacoi đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
Ba_Vuong

gãy cần
gãy cần

Bài gửiGửi: Thứ Ba 22 9, 2009 12:52 am    Tiêu đề: Có cá nè, xin mời! Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Thuyền trưởng Ba Tèo chỉ đạo Set đồ

Bữa cơm đầu tiên trên tàu với các thành viên trong đoàn

Buổi đầu tiên ra cần và tinh thần .....

Ngày thứ 2 bắt đầu lên cá....

còn nữa
Copierer

cần kelva
cần kelva

Số bài: 186
Chủ đề: 57
Cám ơn: 13
Được cám ơn 143 lần trong 56 bài

Bài gửiGửi: Thứ Ba 22 9, 2009 6:04 am    Tiêu đề: Re: Có cá nè, xin mời! Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Ba_Vuong đã viết :

........
còn nữa

Sorry Sorry Các cụ xin visa đi câu cá mà sao chỉ toàn thấy ăn với ngủ như lầy! Đúng là các cụ còn trong tuổi ăn tuổi ngủ! I love you I love you I love you
Copierer đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
thanhnam_hn_05

cần titan
cần titan

Số bài: 357
Chủ đề: 16
Được cám ơn 12 lần trong 11 bài

Bài gửiGửi: Thứ Ba 22 9, 2009 2:38 pm    Tiêu đề: Re: Có cá nè, xin mời! Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Copierer đã viết :
Ba_Vuong đã viết :

........
còn nữa

Sorry Sorry Các cụ xin visa đi câu cá mà sao chỉ toàn thấy ăn với ngủ như lầy! Đúng là các cụ còn trong tuổi ăn tuổi ngủ! I love you I love you I love you
Không phải các cụ trong tuổi ăn tuổi ngủ, mà tại cá biển "vật" các cụ tơi bời rùi. Laughing
thanhnam_hn_05 đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
Ba_Vuong

gãy cần
gãy cần

Bài gửiGửi: Thứ Ba 22 9, 2009 6:31 pm    Tiêu đề: Re: Côn đảo 09/09: đúng trăng - sai nước Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

mltr6 đã viết :
Ngày 3 tình hình đỡ hơn và bắt đầu thu hoạch, bắt đầu là 1 đàn cá bớp (ngoài này gọi là cá giò), con to nhất bắt lên được là 10kg. Cả đoàn tranh thủ gỡ gạc cả buổi chiều được hơn 50 con to nhỏ, toàn bớp là bớp. Cần bác Đức lên được 1 con Hồng bạc thuộc loại hàng hiếm gần 10kg, sau gần 10p dòng cá chuột rút chuyển sang em dòng thêm 10p nữa cuối cùng cũng lên bờ.

Cheers Cheers Cheers

Thức đêm câu mồi

Bác này đang say mê làm mồi

Bác này hăng say cũng không kém

Thức đêm câu mồi, gặp ngay đàn cá giò. Lớn bùi bé mềm, tổng cộng cũng được khoảng 50 con loại 1kg đến hơn kg

Cá Nhồng, món ăn đặc sản của em Thu

Có mồi rồi lên hàng thôi

Dính hàng

Mời em Thu lên bờ

còn nữa
dutluc

gãy cần
gãy cần

Số bài: 520
Chủ đề: 47
Cám ơn: 94
Được cám ơn 95 lần trong 62 bài

Bài gửiGửi: Thứ Tư 23 9, 2009 9:51 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Khổ quá ! mạng đã lởm roài ..các cụ vào spam lại cứ trích dẫn làm gì Hư quá Hư quá Hư quá Hư quá Bó tay rồi Bó tay rồi
dutluc đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
thanhnam_hn_05

cần titan
cần titan

Số bài: 357
Chủ đề: 16
Được cám ơn 12 lần trong 11 bài

Bài gửiGửi: Thứ Tư 23 9, 2009 10:50 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

dutluc đã viết :
Khổ quá ! mạng đã lởm roài ..các cụ vào spam lại cứ trích dẫn làjavascript:emoticon('Very Happy')m gì Hư quá Hư quá Hư quá Hư quá Bó tay rồi Bó tay rồi
Đã thế trích dẫn lần nữa cho zui Very Happy Laughing
thanhnam_hn_05 đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
Ba_Vuong

gãy cần
gãy cần

Bài gửiGửi: Thứ Tư 23 9, 2009 11:12 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

thanhnam_hn_05 đã viết :
Đã thế trích dẫn lần nữa cho zui Very Happy Laughing

Công nhận, thanhnam_hn_05 hay có thói quen trích dẫn đáng Hư quá Hư quá Hư quá

Không ai hạn chể trích dẫn cả nhưng nếu là trích dẫn chữ hoặc trích dẫn một vài ảnh để nhấn mạnh thì không sao, đàng này cứ ảnh mà trích dẫn thì chỉ khổ cho những ai ở những nơi có mạng chậm, như xem mục này có 20 ảnh lại gặp quả trích dẫn => 40 ảnh mà chờ thì..... Ghét quá Ghét quá Ghét quá

Còn phần cuối ảnh câu biển Côn Đảo mời các bác!

Hí hửng thu hoạch ngày cuối cùng trước khi trở về

Tranh thủ chụp vài kiểu ảnh kỷ niệm, thành quả chuyến đi trước khi lên bờ.

Hết
dutluc

gãy cần
gãy cần

Số bài: 520
Chủ đề: 47
Cám ơn: 94
Được cám ơn 95 lần trong 62 bài

Bài gửiGửi: Thứ Tư 23 9, 2009 11:34 am    Tiêu đề: Re: Côn đảo 09/09: đúng trăng - sai nước Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Bó tay rồi Có lẽ phải mời lão cá chẻm đến trị lão vua thanhnam_hn_05 này mới xong Guoc bay
Ít ra thì cũng phải trích dẫn thế này chứ
mltr6 đã viết :
Cả đoàn tranh thủ gỡ gạc cả buổi chiều được hơn 50 con bớp
Cheers Cheers Cheers

Xơi nhiều bớp thế bảo sao các cụ chả mệt, ngủ nhiều Cool Cool
dutluc đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
Lai Buu

cần phíp
cần phíp

Số bài: 65
Chủ đề: 27
Được cám ơn 6 lần trong 5 bài

Bài gửiGửi: Thứ Tư 23 9, 2009 5:12 pm    Tiêu đề: Nhìn quá phê Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

nhìn mấy bác câu mà can đảm thật,trong mấy ngày tòan là dự báo bão không,ở tpHCM ngập lục tới 1/2xe gắn máy ,bước chân ra là cảnh kẹt xe vì mưa ,chỉ nằm nhà nhìn trời trông trông không có mây đen là dọt đi câu ,vậy mà có bữa mới chạy 1/2 đường đành vô quán làm vài ve rồi hết mưa về thôi.

Hay quá nghiện chịu không nổi ,như thế nầy thôi
cám ơn bác mltr6 trên đường về còn nhớ anh em Tiêu dao gởi tặng mấy chú cá Côn Đảo,hôm nay nó vẩn còn nằm trong tủ cấp đông ở Thành Long,vì anh em không nở ăn,chờ chừng nào mấy bác có vô mình xơi luôn.

Được sửa bởi Lai Buu ngày Thứ Năm 24 9, 2009 11:16 am; sửa lần 1.
Lai Buu đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
mltr6

gãy cần
gãy cần

Bài gửiGửi: Thứ Tư 23 9, 2009 5:55 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Oái óai, kỳ này hẻo cá quá mà lại đông người đặt hàng nên gửi biếu các bác được có tý ty. Các bác xem hôm nào xôm tụ anh em mang ra chiến thôi, kẻo em lại sắp đi Côn đảo nữa đấy Hư quá Hư quá Hư quá
nguyenhongky

cần kelva
cần kelva

Số bài: 168
Chủ đề: 34
Cám ơn: 12
Được cám ơn 50 lần trong 29 bài

Bài gửiGửi: Thứ Tư 23 9, 2009 7:42 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

@mltr6!
Theo kinh nghiệm của dân đi câu thì cứ âm thầm lặng lẽ mà đi,chứ đi câu mà :các cụ ơi em ở bụi này nên nhiều người đặt hàng trước lúc đi câu thì có mà móm là cái chắc.Theo em thì cứ âm thầm mà đi,đến khi về có cá thì la lên thế nào chả được,các cụ nhỉ?
nguyenhongky đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
Chien b

cần tre
cần tre

Số bài: 7

Bài gửiGửi: Thứ Tư 23 9, 2009 11:29 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Em cũng thèm được đi câu ở Côn Đảo như các Bác quá.Không hiểu đi đứng tiền nong như thế nào,và cần mang cái gì đi theo.Nhờ các bác có kinh nghiệm chỉ giáo hộ em với. Thank you Thank you Thank you
Chien b đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
mltr6

gãy cần
gãy cần

Bài gửiGửi: Thứ Năm 24 9, 2009 10:20 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Chào bác,

Côn đảo (CD) có thể đi bằng 2 cách: 1 là bay từ HCM (45p bay), 2 là đi tàu từ Vũng tàu (12 tiếng trên tàu). Giá vé bay là 1.650.000 khứ hồi, vé tàu hình như khỏang 900.000, em chưa đi lần nào vì mệt lắm.

Thuê ghe câu thì từ 2 - 2.5 triệu/ngày, đi mấy người thì chia ra thôi, thường khỏang 4 người/ghe thì vừa đẹp.

Chuẩn bị thì em ngại post lại quá, bác chịu khó sang đây đọc nhé.

http://bolaccau.com/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=1116

Mùa câu đẹp nhất là tháng 3-5 và tháng 8-9 hàng năm, ngòai khỏang đó ra thì biển động không ra khơi được bác ạ. Chúc bác đi thành công nhé.
tuanlx

cần phíp
cần phíp

Số bài: 25
Cám ơn: 2

Bài gửiGửi: Thứ Năm 24 9, 2009 8:45 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Úi úi...

Sorry Nghe bác 6 liệt kê mà em toát cả mồ hôi hột, thôi em chịu khó đi câu CĐ qua màn hình nhỏ vậy. Câu biển sẽ mãi là niềm mơ ước của em Bó tay rồi
tuanlx đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
mltr6

gãy cần
gãy cần

Bài gửiGửi: Thứ Sáu 25 9, 2009 10:49 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Hì hì, bác Tuanlx máu ... yếu thế Bà 8

Post ầm ầm cho oai, đủ hết để các bác tự thiết kế đi thì không thiếu đồ chơi, lênh đênh giữa biển không biết tìm đâu ra thôi bác ạ. Chứ thực tế, lần đầu em đi CD thì em chỉ mang 2 cần và 2 máy (trong đó có 1 cần 1 máy đi mượn), còn lại thì tòan do các cao thủ đi cùng chuẩn bị giúp. Chì, thẻo, lưỡi, phụ tùng câu kéo thì đã có bác chủ ghe lo, chỉ cần alo đặt trước thôi bác ạ.

Nếu bác chưa đi lần nào thì nên cố thu xếp 1 phát, đảm bảo cảm xúc nhớ đời

Cheers
ongdotre

cần carbon
cần carbon

Số bài: 126
Chủ đề: 9
Cám ơn: 11
Được cám ơn 20 lần trong 14 bài

Bài gửiGửi: Thứ Sáu 25 9, 2009 12:06 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Lộc ới!
Nhìn hình hình mà nhớ CD hồi thang 5 Wá, nhất là cái cảnh chia ca câu đêm..
Mâm cơm thiếu ly rượu... thiếu bạn hiền..
Tháng này mà được vậy là hoành tráng lém rùi.
Hẹn 5 Tết ở CD nhé
Ongdotre - Vu Hoang
ongdotre đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
mltr6

gãy cần
gãy cần

Bài gửiGửi: Thứ Sáu 25 9, 2009 12:43 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Bác chắc chắn 100% chưa để em chốt hạ luôn, bác hỏi lại bác Định luôn đi, lấy vé cho cận ngày đỡ phải lo, em sẽ hỏi bác BHC. Cụ Kỳ thì thế nào nhỉ ?
nguyenhongky

cần kelva
cần kelva

Bài gửiGửi: Thứ Sáu 25 9, 2009 12:49 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

@cụ Lục!
Lúc này hơi đâu mà tin con ma ròm đó,bằng chứng là hôm đi hồ Cốc đấy,có cụ làm chứng gõ gàng rành rành ra đấy,còn hẹn đi Côn Đảo thì để xin keo lại cho chắc.
TB!Cái vụ cuốc và nón seo gồi cụ Lục ui?
mltr6

gãy cần
gãy cần

Bài gửiGửi: Thứ Sáu 25 9, 2009 10:11 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Hôm nay ngày gì mà sao bị đòi nợ dữ vậy ta ? Laughing Laughing Laughing

@NHK: Bác Linh 168 hứa là khi nào cuốc về sẽ alo em đến lấy. có 1 phát em sẽ bẩm báo rồi tìm cách gửi cho cụ ngay Cheers Mùng 6 tết bác chơi được hong để em dành chỗ, sểnh ra phát là mất ngay đấy Hư quá

Được sửa bởi mltr6 ngày Thứ Sáu 25 9, 2009 10:13 pm; sửa lần 1.
nguyenhongky

cần kelva
cần kelva

Bài gửiGửi: Thứ Bảy 26 9, 2009 9:02 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Chào các bác!
@cụ Lục:mồng 6 tết thì mình đang ở Miền Trung gồi,hẹn tháng 4 đi cho êm.
CN 25/10 Tiêu Dao hội đấy nhé,chuẩn bị tinh thần nếu các bác muốn lấy HR NET 2 ngọn nhé
mltr6

gãy cần
gãy cần

Bài gửiGửi: Thứ Bảy 26 9, 2009 10:55 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

@NHK: em sẽ cố gắng thu xếp vào giao lưu với các bác, mà bác phải bật mí chút xíu tình hình đê thì may ra mới có cửa Bó tay rồi
Trình bày bài viết theo thời gian:   
Gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    Trang chủ diễn đàn -> Phóng sự và hồi ký Thời gian được tính theo giờ [GMT+ 7 giờ]
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Chuyển đến 
Bạn không có quyền gửi bài viết
Bạn không có quyền trả lời bài viết
Bạn không có quyền sửa chữa bài viết của bạn
Bạn không có quyền xóa bài viết của bạn
Bạn không có quyền tham gia bầu chọn
Bạn không được phép gửi kèm file trong diễn đàn này
Bạn không được phép download files trong diễn đàn này