Trợ giúpTrợ giúp   Tìm kiếmTìm kiếm   Thành viênThành viên   NhómNhóm 
 DownloadCaucavietnam.com Cá nhânCá nhân   Tin nhắn riêngTin nhắn riêng   Đăng NhậpĐăng Nhập 
Mồi câu cá nheo, cá trê

Gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    Trang chủ diễn đàn -> Mồi câu và mồi bả
Xem chủ đề cũ hơn :: Xem chủ đề mới hơn  
Tác giả Thông điệp
Mr Lee

cần carbon
cần carbon

Số bài: 103
Chủ đề: 18
Cám ơn: 36
Được cám ơn 25 lần trong 18 bài

Bài gửiGửi: Thứ Hai 24 11, 2008 1:26 pm    Tiêu đề: Mồi câu cá nheo, cá trê Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Theo tôi đã từng câu cá trê,cá nheo (ở Nam Định không có cá tra) thì tôi làm như sau:

1. Chọn chỗ câu: Chọn nơi cửa (cống lâu năm sẽ có nhiều hang, hốc là nơi cá trê hay ở) , nước lặng hoặc chảy nhẹ, có bèo tây thì càng tốt, nước hơi tù, sâu 50cm - 2m.

2. Cần câu: Câu bằng cần tay dài 2 - 5m (tùy người câu), lưỡi số 5. câu 2 - 3 cần cùng lúc.

3. Mồi câu: Giun đất (tốt nhất là giun đen, xoăn) bằng đũa ăn cơ, mắc cả con 1 lưỡi.

4. Thính câu: Ra chợ xin ít mai cua người ta vất đi, về bỏ hũ sành, cho ít nước, bịt kín phơi nắng 20 - 30 ngày cho thối. Khi câu lấy nước cua thối trộn thêm mẻ chua và ít đất thịt khô đập nhỏ (sao cho ném được, đừng nhão quá).

5. Thời điểm câu: Tốt nhất là từ 17 - 22h

6.Cách câu: Câu đáy, sau khi ném thính (ném 1 cục bằng quả cam 1 lần), khoảng 2 tiếng thì ném bồi lần nữa. Khoảng 10' bắt đầu câu, khi thấy phao lắc và chuyển động chạy ngang thì giật.

Đây là cách tôi hay câu cá trê, hôm nào may mắn có thể được 20 - 30 con, bạn thử xem có hiệu quả không nhé.

Lưu ý: Thính rất thối, khi làm và ném thính nên lót tay bằng ni lông hoặc đi găng tay nếu không thì tối về ngủ vợ cho ngủ ngoài đấy.
Mr Lee đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn Gửi email Website của thành viên này
longdesign

cần tre
cần tre

Số bài: 9
Chủ đề: 1
Cám ơn: 1
Được cám ơn 1 lần trong 1 bài

Bài gửiGửi: Thứ Sáu 11 12, 2009 7:58 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Hay quá nhỉ, bác ơi cho em hỏi, thế câu ở sông thì có câu được cá trê và nheo ko, hay chỉ câu ở mương lớn thôi ạ ?
longdesign đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn Gửi email Yahoo Messenger
Trình bày bài viết theo thời gian:   
Gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    Trang chủ diễn đàn -> Mồi câu và mồi bả Thời gian được tính theo giờ [GMT+ 7 giờ]
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Chuyển đến 
Bạn không có quyền gửi bài viết
Bạn không có quyền trả lời bài viết
Bạn không có quyền sửa chữa bài viết của bạn
Bạn không có quyền xóa bài viết của bạn
Bạn không có quyền tham gia bầu chọn
Bạn không được phép gửi kèm file trong diễn đàn này
Bạn không được phép download files trong diễn đàn này