Trợ giúpTrợ giúp   Tìm kiếmTìm kiếm   Thành viênThành viên   NhómNhóm 
 DownloadCaucavietnam.com Cá nhânCá nhân   Tin nhắn riêngTin nhắn riêng   Đăng NhậpĐăng Nhập 
Giới thiệu các bạn bài mồi câu tay nhân dịp ra mắt
Chuyển đến trang 1, 2  Trang kế

Gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    Trang chủ diễn đàn -> Mồi câu và mồi bả
Xem chủ đề cũ hơn :: Xem chủ đề mới hơn  
Tác giả Thông điệp
donjuan

cần tre
cần tre

Số bài: 7
Chủ đề: 2
Cám ơn: 0
Được cám ơn 0 lần trong 0 bài

Bài gửiGửi: Thứ Sáu 13 11, 2009 8:45 pm    Tiêu đề: Giới thiệu các bạn bài mồi câu tay nhân dịp ra mắt Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Mình thấy các bạn thường hay câu mồi bột .Hôm nay xin giới thiệu càc bạn mồi câu tay khá hay. Qua nhiều lần câu mình thấy với ai muốn câu rô phi và trôi, thì bài mồi này tương đối thành công với 2 loại cà này. Đãm bảo không bao giời móm
+ Khoai lang mật 1kg
+ 2 viên sủi
+ 5 viên nhộng ( vitamin C)
+ Bơ tường an ( nếu là bơ động vật sẽ tốt hơn)
+ Bột bắp
== Tất cả các bạn trộn đều . Bộ bằp bỏ sau cùng để tăng độ khô và kết dính của mồi. Sau đó gói bằng giấy báo bỏ vào tủ lạnh ủ khoảng 1 đêm.
Note : Đặc biệt sự thành công của mồi hay không là trứng kiến. Khi câu trộn 1kg khoai với 1 lon trứng kiến . Câu tới đâu trộn tới đó. Nếu không có trứng kiến có thể thay thế bằng bột tôm. Mồi xà thì 1 bịch cám trứng xã là đủ. Nên hạn chế xã mồi. Vì càc bạn câu ĐÀI là vừa câu vừa xã rồi.
Chúc các bạn câu nhiều cá .... Thân chào
donjuan đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
JuzChill

cần phíp
cần phíp

Số bài: 41
Chủ đề: 3
Cám ơn: 3
Được cám ơn 7 lần trong 7 bài

Bài gửiGửi: Thứ Sáu 13 11, 2009 8:51 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Hi a DJ.Mồi này là mồi ruột ở Sông Mây rồi.Em chỉ mới ap dụng với trứng kiến nhưng chưa áp dụng với bột tôm.Em thấy ngoài Bắc mấy bác hầu như không sử dụng trứng kiến thì phải ??? Thank you
JuzChill đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
donjuan

cần tre
cần tre

Bài gửiGửi: Thứ Sáu 13 11, 2009 9:02 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Hi ban zc . Minhf cũng học hỏi mọi người về mồi này. Không riêng SÔNG MÂY , mình thấy chổ nào cũng áp dụng được. Cơ bản chuẩn không cần chỉnh. Thấy mồi dể làm dể câu năng suẫt cao... nên giới thiệu mọi người áp dụng...Trưng kiến là tối uư nhất... nhưng lâu lâu đổi bột tôm hiệu quả hơn. Vì có lần cũng ở sông mây trộn trứng kiến bị móm , chuyển qua bột tôm cá ăn như chết đói. Bởi vậy kinh nghiệm nên đem theo 2 thứ trừng kiến và bộ tôm. Để tuỳ cơ ứng biến
mltr6

gãy cần
gãy cần

Số bài: 860
Chủ đề: 38
Cám ơn: 69
Được cám ơn 126 lần trong 76 bài

Bài gửiGửi: Thứ Sáu 13 11, 2009 11:28 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

JuzChill đã viết :
Em thấy ngoài Bắc mấy bác hầu như không sử dụng trứng kiến thì phải ??? Thank you

Em định thử nhiều lần rồi nhưng ở thành phố thì tìm trứng kiến lòi mắt không ra, chỉ khi nào đi vùng quê thì tự chọc ổ lấy thôi. Mãi mới tìm được 1 chỗ bán trứng kiến ... đông lạnh dùng để ngâm rượu, giá 200.000d/nửa kg nên em cũng đầu hàng luôn vì hao quá Ghét quá
mltr6 đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
JuzChill

cần phíp
cần phíp

Bài gửiGửi: Thứ Bảy 14 11, 2009 8:00 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

mltr6 đã viết :
JuzChill đã viết :
[b]Em thấy ngoài Bắc mấy bác hầu như không sử dụng trứng kiến thì phải ??? Thank you

Em định thử nhiều lần rồi nhưng ở thành phố thì tìm trứng kiến lòi mắt không ra, chỉ khi nào đi vùng quê thì tự chọc ổ lấy thôi. Mãi mới tìm được 1 chỗ bán trứng kiến ... đông lạnh dùng để ngâm rượu, giá 200.000d/nửa kg nên em cũng đầu hàng luôn vì hao quá Ghét quá

Chào bác mltr6:Giá 200k/nữa kg thì quả là chát.Tính ra 40k/1lạng.Trong đây thì trứng kiến cũng rẽ.Khoảng 10k/1lon sữa bò.[/b]
mltr6

gãy cần
gãy cần

Bài gửiGửi: Thứ Bảy 14 11, 2009 8:46 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Bác ui, đắng nghét luôn chứ không phải chát. Nửa kg này là lọai đông đá, như cục nước đá vậy, không biết được bao nhiêu gam trứng nữa. Bó tay rồi
donjuan

cần tre
cần tre

Bài gửiGửi: Thứ Bảy 14 11, 2009 9:40 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Chắc kỳ này chuyển ra bắc thị thọc trửng kiến bán quá. ở đây muốn đi câu em đi vài vòng qua mấy cái cái cây la có trừng kiến ah. Nếu trứng kiến mắc vậy các bạn có thể ra vùng ngoại thành thọc để đi câu
hieunk

cần kelva
cần kelva

Số bài: 237
Chủ đề: 8
Cám ơn: 313
Được cám ơn 71 lần trong 33 bài

Bài gửiGửi: Thứ Bảy 14 11, 2009 10:04 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

donjuan đã viết :
Chắc kỳ này chuyển ra bắc thị thọc trửng kiến bán quá. ở đây muốn đi câu em đi vài vòng qua mấy cái cái cây la có trừng kiến ah. Nếu trứng kiến mắc vậy các bạn có thể ra vùng ngoại thành thọc để đi câu

Ở ngoài bắc trứng kiến bán thì chắc chắn là không có bác ạ. Cách đây 2 hôm em và bác Bá Vương bác Huỳnh Phong lên Phú Thọ có việc, đi trên đường để ý các khu rừng nhưng cũng không thấy có tổ kiến nào cả. Chắc phải chờ đến 20/11 tới đi lên Hà Giang vùng cao xem có không thôi.

Bác cho em hỏi công thức mồi của bác đưa ra "Viên sủi" là loại viên loại gì? Vì có nhiều loại: Đau đầu, đẹp da, tỉnh táo... ? Thank you
hieunk đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn Website của thành viên này Yahoo Messenger
nguyenhongky

cần kelva
cần kelva

Số bài: 168
Chủ đề: 34
Cám ơn: 12
Được cám ơn 50 lần trong 29 bài

Bài gửiGửi: Thứ Bảy 14 11, 2009 10:48 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Chào bác DJ!
nhà iem có món mồi này cũng hay lém ,mời bác tham khảo nhé;
Khoai lang mật vàng 1kg(luộc chín,để ráo nước và lột sạch vỏ)
Bánh mì sanwid 1 bịch(loại lớn)
Sữa bột béo lạt không đường 1/2kg
Bơ tường an 1 hộp (hộp nhỏ)
phomai đầu bò 2 miếng
Tất cả các thứ trên trộn lại ,bỏ vào cối xay nhuyễn tạo thành một thứ mồi rất hấp dẫn,có màu vàng tươi và mùi thơm rất tuyệt.ta đem bỏ vào hộp và cất trong tủ lạnh,mỗi lần đi câu thì mang theo,nếu cá không ăn thì mình xơi vẫn ngon chán,một công đôi việc đấy bác nhỉ Very Happy Cheers
nguyenhongky đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
ongdotre

cần carbon
cần carbon

Số bài: 126
Chủ đề: 9
Cám ơn: 11
Được cám ơn 20 lần trong 14 bài

Bài gửiGửi: Thứ Bảy 14 11, 2009 12:28 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Kính cả nhà!
Trong Nam trứng kiến trộn với loại mồi nào rô phi, trôi cũng xơi tất, rất nhiệt tình.. ( Cũng giống như trùn chỉ câu cá chép vậy). Nhưng ngoài Bắc thì coi chừng nhé, Hoàng đã câu thử mồi trộn trứng kiến ở rất nhiều hồ, nhưng chỉ 50% hồ cá chịu ăn, còn lại thì chúng nó nhìn như một " vật thể lạ" vậy... cóc thèm xơi.. Ghét quá Bó tay rồi
Đánh mồi bột tốt nhất nên càng đơn giản càng hiệu quả, nếu chưa có kinh nghiệm nhiều chớ pha nhiều gia vị quá, sẽ trở thành con dao hai lưởi... Ngu quá Ngu quá
Thân For you
Ongdotre - vuhoang
P/S: Lão Mr6! muốn câu trứng kiến ta chuyển cho vài kg, bảo đảm còn sống như vừa bắt trên ổ, lấy rẻ 1 khung Ken/ 1kg

Được sửa bởi ongdotre ngày Thứ Bảy 14 11, 2009 12:32 pm; sửa lần 1.
ongdotre đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
JuzChill

cần phíp
cần phíp

Bài gửiGửi: Thứ Bảy 14 11, 2009 5:28 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

hieunk đã viết :
donjuan đã viết :

Ở ngoài bắc trứng kiến bán thì chắc chắn là không có bác ạ. Cách đây 2 hôm em và bác Bá Vương bác Huỳnh Phong lên Phú Thọ có việc, đi trên đường để ý các khu rừng nhưng cũng không thấy có tổ kiến nào cả. Chắc phải chờ đến 20/11 tới đi lên Hà Giang vùng cao xem có không thôi.

Bác cho em hỏi công thức mồi của bác đưa ra "Viên sủi" là loại viên loại gì? Vì có nhiều loại: Đau đầu, đẹp da, tỉnh táo... ? Thank you

Bác ra tiệm thuốc tây hỏi Sủi VitaminC đấy ạ.1 lọ khoảng 20k
Viên nhộng cũng là một loại vitamin C nhưng dạng thuốc.Giá khá rẻ 1 vỉ/10 viên/5k
Chúc bác thành công
thanhnam_hn_05

cần titan
cần titan

Số bài: 357
Chủ đề: 16
Được cám ơn 12 lần trong 11 bài

Bài gửiGửi: Thứ Bảy 14 11, 2009 7:48 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Món " trứng kiến" quả là lợi hại. Trong chuyến " du đấu" miền Nam, iem thấy món này được sử dụng rộng thật đấy, từ Tiêu Dao hội, các cao thủ sông Mây, mà cả bác Lai Bửu cũng dùng để " săn" rô đồng. Tiếc là iem không có điều kiện để được sử dụng nó. Tiếc quá, tiếc quá. Confused
thanhnam_hn_05 đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
mltr6

gãy cần
gãy cần

Bài gửiGửi: Thứ Bảy 14 11, 2009 8:09 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Tú khỉ bỏ qua cơ hội này tiếc quá, lần sau phải chộp ngay bác Bửu đi rô đồng 1 chuyến nhé. Câu rô đồng là trứng kiến nguyên chất, không trộn thêm bất cứ thứ gì. Kỹ thuật "vắt" trứng kiến cho dính vào lưỡi câu rô đồng là 1 "công phu" bác nên đưa vào danh sách "tuyệt kỹ" cần luyện ngay, hay ra phết. Em mất cả tiếng đồng hồ mới tàm tạm lĩnh hội được đấy Cool

@NHK: bài của cụ câu cá gì cụ ơi ?

@OngDoTre: đa tạ bác trước nhé, bác chuyển dùm em thử 1kg đi Thank you

Được sửa bởi mltr6 ngày Thứ Bảy 14 11, 2009 8:47 pm; sửa lần 1.
nguyenhongky

cần kelva
cần kelva

Số bài: 168
Chủ đề: 34
Cám ơn: 12
Được cám ơn 50 lần trong 29 bài

Bài gửiGửi: Thứ Bảy 14 11, 2009 9:21 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Hi cụ Lục!
Mồi đó thì kính thưa các loại cá,từ cá lòng tong đến cá 45kg.... Very Happy Very Happy Bà 8
nguyenhongky đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
thanhnam_hn_05

cần titan
cần titan

Bài gửiGửi: Thứ Bảy 14 11, 2009 9:47 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Bác Kỳ ui, mồi đó trong Nam có dễ kiếm không??? Nếu có bác mua hộ em chút để em được mở rông tầm mắt. Confused
mltr6

gãy cần
gãy cần

Bài gửiGửi: Thứ Bảy 14 11, 2009 9:50 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

thanhnam_hn_05 đã viết :
Bác Kỳ ui, mồi đó trong Nam có dễ kiếm không??? Nếu có bác mua hộ em chút để em được mở rông tầm mắt. Confused

Bó tay rồi với lão này, lão xem thành phần xem cái gì ngòai Bắc không có hử Hư quá Hư quá Hư quá À mà có khi lão Kỳ "diếm" mất đọan quan trọng nào hong nhỉ ? Laughing Laughing Bà 8
thanhnam_hn_05

cần titan
cần titan

Bài gửiGửi: Thứ Bảy 14 11, 2009 10:54 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Bà 8 à, các bác ấy đã giúp là sẽ giúp cho tới cùng mà. Khó nhất là trứng kiến còn kiếm được huống chi các thứ khác. Laughing
thổ_dân
Đã khóa

cần phíp
cần phíp

Số bài: 58
Được cám ơn 1 lần trong 0 bài

Bài gửiGửi: CN 15 11, 2009 6:36 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

em bảo bác mltr6 cách bắt trứng kiến nè
bác đi lượn lờ ở thành phố xem có cây nào mà có mấy cái đùm lá cây tụ lại như tổ chim thì vác dao ra chặt cái cành đó suống thì có trứng kiếm ngay nếu thừa thì mang xề sào vối thịt băm ăn ngon phai biết Cool
à mà quên mùa mày thi ko có đâu tầm vào tháng 5>7 thì ngoài bắc mình mới có ko lại bảo em nói phét
thổ_dân đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
donjuan

cần tre
cần tre

Bài gửiGửi: CN 15 11, 2009 6:57 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Trứng kiến làm khó các bác quá nhỉ....? Các bác có thể thay thể bằng bột tôm thử xem kểt quả cũng khả quan lắm. Thật ra vitamin C và viên sủi chỉ có chức năng là giữ mồi không bi ê lên hoặc chua lên thôi. Quan trọng của mồi này là khoai lang, trứng kiến và mùi thơm nhẹ của bơ thôi...
mltr6

gãy cần
gãy cần

Bài gửiGửi: CN 15 11, 2009 8:13 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

@Thổ dân: em biết tổ kiến, nhưng mà mấy cái cây trong thành phố tòan nằm trong khuôn viên nhà người ta không à, giờ làm sao hả bác Laughing Laughing Laughing
apple

cần phíp
cần phíp

Cám ơn: 1
Được cám ơn 5 lần trong 5 bài

Bài gửiGửi: Thứ Hai 16 11, 2009 1:08 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

to all!
công thức của DJ hợp với Sông Mây hơn.Cái này nhà cháu thử ở đất Bắc rùi,ko hợp lắm đâu các cụ ui.Chỉ phí tiền,thời gian và mất cả vui. Bà 8
thân!
apple đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
thổ_dân
Đã khóa

cần phíp
cần phíp

Được cám ơn 1 lần trong 0 bài

Bài gửiGửi: CN 29 11, 2009 10:03 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

chỉ cần cành be thôi mà đâu phải cả 1 cành to đâu.
chăn nhiều sẽ wen nhưng mà trứng kiến thì cũng mệt thân thật

Được sửa bởi thổ_dân ngày CN 29 11, 2009 10:06 pm; sửa lần 1.
thổ_dân đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
longdesign

cần tre
cần tre

Số bài: 9
Chủ đề: 1
Cám ơn: 1
Được cám ơn 1 lần trong 1 bài

Bài gửiGửi: Thứ Sáu 11 12, 2009 8:11 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Em thấy ở Thanh Hóa chỗ em, chỉ câu cá rô phi thôi thì ta cứ chiến bằng tép tươi hoặc tép thối là ok, ngon ăn mà lại rẻ, mua lúc nào cũng sẵn./.
longdesign đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn Gửi email Yahoo Messenger
Huby68
Đã khóa

cần tre
cần tre

Số bài: 1
Chủ đề: 0

Bài gửiGửi: CN 27 6, 2010 5:21 am    Tiêu đề: Gi i thi u cac b n bai m i cau tay nhan d p ra m t Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Tuy?t v?i qua C?m on cac anh da t?o ra m?t san choi tuy?t v?i nhu v?y danh cho t?t c? ai luon dam me va mu?n hoan thi?n b?n th?n . Chuc cho cau l?c b? c?a chung ta mai v?ng m?nh.
more...
Huby68 đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
mltr6

gãy cần
gãy cần

Bài gửiGửi: Thứ Hai 28 6, 2010 9:56 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Cảnh báo

Cái link chỗ "more" của bác này nhúng virus Trojan, các bác đừng bấm vào nhé. Đề nghị cụ Min cảnh cáo cụ này, không thì treo cổ luôn đê. Mới có nhõn 1 bài mà đã mang sida vào chắc là khó có ý đồ tốt

Hư quá Hư quá

Trình bày bài viết theo thời gian:   
Gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    Trang chủ diễn đàn -> Mồi câu và mồi bả Thời gian được tính theo giờ [GMT+ 7 giờ]
Chuyển đến trang 1, 2  Trang kế
Trang 1 trong tổng số 2 trang

Chuyển đến 
Bạn không có quyền gửi bài viết
Bạn không có quyền trả lời bài viết
Bạn không có quyền sửa chữa bài viết của bạn
Bạn không có quyền xóa bài viết của bạn
Bạn không có quyền tham gia bầu chọn
Bạn không được phép gửi kèm file trong diễn đàn này
Bạn không được phép download files trong diễn đàn này