Trợ giúpTrợ giúp   Tìm kiếmTìm kiếm   Thành viênThành viên   NhómNhóm 
 DownloadCaucavietnam.com Cá nhânCá nhân   Tin nhắn riêngTin nhắn riêng   Đăng NhậpĐăng Nhập 
Mồi câu cá chiên và cá lăng

Gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    Trang chủ diễn đàn -> Mồi câu và mồi bả
Xem chủ đề cũ hơn :: Xem chủ đề mới hơn  
Tác giả Thông điệp
can_thu_song Gam

cần tre
cần tre

Số bài: 7
Chủ đề: 3
Cám ơn: 0
Được cám ơn 1 lần trong 1 bài

Bài gửiGửi: CN 15 11, 2009 4:46 pm    Tiêu đề: Mồi câu cá chiên và cá lăng Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Cá chiên và cá lăng là loại cá đặc sản. chỉ có ở sông gâm và sông Nho quế, loại cá này rất kén mồi nhưng đôi khi cũng ăn giun đất, nhưng món khoái khẩu nhất là bọ ngựa và cá con( cá mương). ngoài những mồi đó thì tớ xin chịu. ai có môì khác thì nhắc giùm với./.

Được sửa bởi can_thu_song Gam ngày CN 15 11, 2009 5:47 pm; sửa lần 1.
can_thu_song Gam đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn Gửi email Yahoo Messenger
thổ_dân
Đã khóa

cần phíp
cần phíp

Số bài: 54
Chủ đề: 1
Được cám ơn 1 lần trong 0 bài

Bài gửiGửi: CN 15 11, 2009 6:16 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

cá chiên thì em chỉ biết nó ở những sông đấy còn cá lăng có ở nhiều sông.
còn mồi câu của hai con cá đấy hao hao như nhau mà cũng tùy vào mùa nước nữa .
Điển hình là các loại mồi :nhộng ong,mối , sâu chuối ,mương xám,tôm,gan dộng vật,lòng gà,đăc điệt là thịt thối...
có lần em mắc một con vịt con chết ngâm hàng 7 ngày thì được 1 con lăng hơn 3kg.
thổ_dân đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
can_thu_song Gam

cần tre
cần tre

Bài gửiGửi: CN 15 11, 2009 6:55 pm    Tiêu đề: Cách câu cá Bỗng (cá Sộp) sông Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Câu cá Bỗng (Sộp) thì có nhiều cách, tớ chỉ đưa ra một cách câu mà tớ cũng đang thường xuyên áp dụng và cũng đạt được kết quả khả quan ( tháng được 5-7con khoảng trên dưới chục ký. mạn phép đưa lên để bà con tham khảo:
- Mồi câu: tuỳ theo mùa: mùa đông: sung, chuối, bọ ngựa, cào, châu chấu, lòng gà
- Địa điểm: đầu thác, đầu vũng (càng sâu càng tốt)
- Cách câu: thả mồi ở xa bờ, dùng chì nặng càng giữa dòng càng tốt
- Cách lấy cá: Khi dính mồi cá kéo rất mạnh và rất khoẻ không nên ăn sổi dễ bị rách môi cá, vờn cho cá mệt nổi bụng lên mới lấy (đối với cá to) còn cá dăm bảy cân thì không cần.
---------------------------------------------
Con cá tuột luôn là con cá to Laughing
can_thu_song Gam đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn Gửi email Yahoo Messenger
hieunk

cần kelva
cần kelva

Số bài: 235
Chủ đề: 8
Cám ơn: 313
Được cám ơn 71 lần trong 33 bài

Bài gửiGửi: CN 15 11, 2009 8:36 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Welcome Chào bác can_thu_song Gam!

Đọc mấy bài của bác làm em lại muốn lên Bảo Lạc câu. Khu vục sông Gâm Bảo Lạc - Bảo Lâm vẫn còn nhiều cá. Mấy anh em Hà Nội lên đó 2 lần, nhưng toàn vào những ngày thời tiết không thuận lợi, nên chỉ câu được ít cá. Lên đó ăn cá, thịt gác bếp và tôm sông thì ngon thôi rồi, khí hậu thì tuyệt vời.

Hi vọng sẽ có dịp quay lại Bảo Lâm và được gặp bác.

Chúc bác khỏe và câu được nhiều cá to!

P/S: Bác câu được con nào to thì post lên cho anh em xem nhé Thank you
hieunk đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn Website của thành viên này Yahoo Messenger
caosonsla

cần phíp
cần phíp

Số bài: 37
Chủ đề: 12
Được cám ơn 8 lần trong 3 bài

Bài gửiGửi: Thứ Tư 18 11, 2009 9:13 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Các bác nhắc đến 2 loại cá này làm em lại nao nao, lâu rồi không đi câu 2 loại cá này, thứ 7 & CN 21,22/11 này làm chuyến đi săn 2 loại cá này tại Sông Mã hy vọng đụng hàng khủng, rút kinh nghiệm những lần đi trước, hy vọng thời tiết ủng hộ.

Về mồi câu em thấy dân câu họ đa dạng & phong phú, nhưng họ còn giấu nghề cho nên học hỏi chẳng được bao nhiêu, mới biết 1 vài điểm câu, nhưng mồi câu thì đang thử nghiệm, bác nào biết, hay có kinh nghiệm câu loại cá này thì chia sẻ với nhà em nhé, dự định đóng trại & câu xuyên đêm.

Thời gian vừa rồi đi tìm hiểu các dân câu cao thủ địa phương thì được biết chỉ Sông Mã mới lắm cá khủng, còn các sông khác không nhiều bằng, khả năng đụng hàng khủng ở đây cao hơn nhiều, em sẽ thông tin cho các bác về chuyến câu tiền trạm lần này, nếu dân câu nói đúng thì lần tới kính mời các bác lên cùng đi
caosonsla đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
Ba_Vuong

gãy cần
gãy cần

Số bài: 674
Chủ đề: 68
Cám ơn: 108
Được cám ơn 162 lần trong 83 bài

Bài gửiGửi: Thứ Tư 18 11, 2009 11:57 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

20/11 này anh em diễn đàn đi Hà Giang theo chương trình từ thiện Áo ấm HG. Không biết có kết hợp đi vụ của Cáo được không? có gì Cáo liên lạc với bác hieunk nhé Thank you Nghe đâu cũng gần nhau.
Ba_Vuong đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
hieunk

cần kelva
cần kelva

Số bài: 235
Chủ đề: 8
Cám ơn: 313
Được cám ơn 71 lần trong 33 bài

Bài gửiGửi: Thứ Năm 19 11, 2009 8:27 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

@ Caosonsla. Mấy loại mồi của bác can_thu_songGam đã thử chưa? Biết đâu cứ mấy loại mộc mạc lại dính hàng khủng thi sao. Hi vọng chuyến tiền trạm sông Mã đạt kết quả tốt.

@ Bá Vương. Đi Hà Giang xong việc có thể mấy anh em quay về Bảo Lâm câu 1 hôm. Vì hôm qua Đức ở Bảo lâm a lô nói là đường từ Đồng Văn xuông đó chỉ khoảng 60km đường nhựa dễ đi. Còn đường từ Hà Giang sang Sông Mã Sơn La thì Bó tay rồi
hieunk đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn Website của thành viên này Yahoo Messenger
caosonsla

cần phíp
cần phíp

Số bài: 37
Chủ đề: 12
Được cám ơn 8 lần trong 3 bài

Bài gửiGửi: Thứ Năm 19 11, 2009 9:36 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Lần này rút kinh nghiệm là lôi ngay một tay câu đã ngồi mòn hết cả 2 bờ sông mã cùng đi, hắn là tay câu rất cao thủ, nghe đâu đã từng câu cá sông mã đem bán,

Chiến thuật lần này là chia ra làm 2 đội, ban ngày câu pa chát bằng cần tay mồi côn trùng, ban đêm câu lăng, chiên, bỗng.

Vì lần này đi có 1 số cao thủ chuyên câu cá nhỏ & một cao thủ không bao giờ câu cá nhỏ (thà móm còn hơn) hihi

Chỉ lo ngại vấn đề thời tiết không ủng hộ nữa mà thôi, lần này đi kết quả ra sao em sẽ gửi tới các bác.

Chúc các bác lên đường làm từ thiện vui vẻ
caosonsla đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
Được cám ơn bởi: hieunk
can_thu_song Gam

cần tre
cần tre

Bài gửiGửi: Thứ Hai 23 11, 2009 7:06 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Các bác mới đi Mèo vạc Hà Giang về có kết quả gì không vậy, dạo này ở Bảo Lâm lạnh quá không ai câu được con nào, mà gió lạnh mọi người đều phải treo cần cả rồi, chắc sau đợt lạnh này cá cắn rộ đây, mời các bác lên Bảo lâm một chuyến.
Nếu lên báo trước cho Đức để cung cấp thông tin, nếu không lại bị móm như mấy lần trước thì khổ./.
Thân
Ba_Vuong

gãy cần
gãy cần

Số bài: 674
Chủ đề: 68
Cám ơn: 108
Được cám ơn 162 lần trong 83 bài

Bài gửiGửi: Thứ Hai 23 11, 2009 11:09 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Chào Đức!

Hóa ra can_thu_song Gam là cao thủ trên Bảo Lâm chuyên câu cá Lăng và cá Chiên đây à?

Vừa rồi mình với Hiếu đi cùng đoàn lên Hà Giang, chương trình khít quá, với lại đi một mạch nên không có thời gian ghé qua Bào Lâm. Dù sao cũng đỡ tiếc vì thời tiết quá lạnh.

Hẹn Đức lần tới nhé, thân chào!
Ba_Vuong đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
Trình bày bài viết theo thời gian:   
Gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    Trang chủ diễn đàn -> Mồi câu và mồi bả Thời gian được tính theo giờ [GMT+ 7 giờ]
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Chuyển đến 
Bạn không có quyền gửi bài viết
Bạn không có quyền trả lời bài viết
Bạn không có quyền sửa chữa bài viết của bạn
Bạn không có quyền xóa bài viết của bạn
Bạn không có quyền tham gia bầu chọn
Bạn không được phép gửi kèm file trong diễn đàn này
Bạn không được phép download files trong diễn đàn này