Trợ giúpTrợ giúp   Tìm kiếmTìm kiếm   Thành viênThành viên   NhómNhóm 
 DownloadCaucavietnam.com Cá nhânCá nhân   Tin nhắn riêngTin nhắn riêng   Đăng NhậpĐăng Nhập 
thinh cau ca troi

Gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    Trang chủ diễn đàn -> Mồi câu và mồi bả
Xem chủ đề cũ hơn :: Xem chủ đề mới hơn  
Tác giả Thông điệp
caucantay
Đã khóa

cần tre
cần tre

Số bài: 17
Chủ đề: 10
Cám ơn: 0
Được cám ơn 1 lần trong 1 bài

Bài gửiGửi: Thứ Ba 29 12, 2009 2:06 pm    Tiêu đề: thinh cau ca troi Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

THÍNH ĐANH CÁ TRÔI

Cá Trôi ( Cirrhina molitorella ), loài cá xương nước ngọt, họ Cá chép ( Cyprinidae ). Thân dẹt vừa, ngực và bụng tròn, đầu ngắn và rộng. Miệng dưới nằm ngang, hơi cong. Vây lưng khá cao, không có tia cứng, vây ngực nhỏ hơn vây bụng, vây đuôi chẻ sâu. Vẩy to, các vẩy phía trên vây ngực và sau nắp mang có đốm đen. Ruột rất dài, gấp 20 lần thân. Cỡ cá trung bình, nặng 0,2 - 0,3 kg, lớn nhất khoảng 5 kg. Cá con lớn nhanh ăn chất bã hữu cơ, tảo đáy, động vật nhỏ. Phân bố rộng ở Bắc Việt Nam.

- 1/2 kg khoai luộc + 1/2 kg ngô nấu ủ với 1 gói men tiêu hóa + 1/2 hộp sữa chua trong 3 ngày. Nếu không chờ đ­­ược có thể trộn với bã bia chua cho nhanh.

- Trộn 1 bộ lòng gà băm nhỏ + tiết gà bóp nhuyễn + 1/4 quả dứa băm nhỏ (tốt nhất là lấy cái lõi dứa ấy) +1/2 kg cám gạo trộn đều vào đêm hôm trước buộc kín kẻo vợ con gửi thấy thì ...

- Trước khi đi câu trộn thêm 3 thìa sữa đặc có đường Ông thọ.

Chú ý :

- Lòng gà bạn nên bỏ phân, rửa sơ cho sạch. Thường thường bạn ra chợ mua 2 bộ lòng gà và 1 quả dứa. 1 cái lòng (Chỉ lòng thui) với 1 cái tiết thì băm ra trộn thính. còn lại thêm tí hành rồi bắc chảo lên bếp là có bữa tối.

- Thính hơi nát cần phải trộn thêm cám gạo và/hoặc cám gà.

Được sửa bởi caucantay ngày Thứ Tư 20 1, 2010 6:01 pm; sửa lần 2.
caucantay đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
khanhboy2002

cần phíp
cần phíp

Số bài: 31
Chủ đề: 3
Được cám ơn 0 lần trong 0 bài

Bài gửiGửi: Thứ Sáu 08 1, 2010 4:21 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

không thấy bác nói về hiệu quả của thính nhỉ ? hiệu quả ra sao vậy?, bác hay test ở hồ nào vậy ?. Bác chỉ thêm cho a em biết nhé. Thank you
khanhboy2002 đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
viettuancom

cần tre
cần tre

Số bài: 1
Chủ đề: 0

Bài gửiGửi: Thứ Năm 29 7, 2010 3:36 am    Tiêu đề: THÍNH ĐANH CÁ TRÔI Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Công nhận là có hiệu quả, nhưng mà vợ em nó kêu quá, nó kêu cũng phải thôi vì nó đâu có ham câu như anh em mình.
Thoạt tiên em bớt đi bộ lòng gà và tiết gà trong công thức của bác, vậy mà vẫn hiệu quả, sau không còn sữa Ông Thọ nũa vì vợ em nó không cho - vẫn hiệu quả... Cuối cùng chỉ còn cám gạo rang + ngô bột nhào với nước sôi + mấy thìa mẻ - Vẫn hiệu quả bác à. Từ khi đọc bài của bác tói nay tuần nào em cũng đi vài chuyến, cá mang về càng ngày càng nhiều, mà lạ thay hồ đó đủ chủng loại cá nhưng hoạ hoằn lắm mới vớ được con chép hoặc rô phi nhỏ còn toàn trôi thôi. Cảm ơn bác đã có bài mồi hay để em cải tiến.
Suýt quên cái vụ thính dụ. Em mua chục quả trứng vị lộn loại còn sống mang về để trên sân thượng chỗ có ánh nắng ít, khi đi câu mang theo vài ba quả, đến chỗ câu chọc quả trứng ra 4-5 lỗ nhỏ bàng hạt đậu ở 2 đầu quả trứng quẳng xuống chỗ định câu. Cẩn thận kẻo nước trong quả trứng xì lên mặt và dính lên tay các bác nhé.
Chúc các bác nhấc cá lên đều!
viettuancom đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
cauca-relax

cần tre
cần tre

Số bài: 10
Chủ đề: 0
Cám ơn: 1

Bài gửiGửi: Thứ Tư 20 4, 2011 3:16 pm    Tiêu đề: Re: thinh cau ca troi Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

caucantay đã viết :
THÍNH ĐANH CÁ TRÔI

Cá Trôi ( Cirrhina molitorella ), loài cá xương nước ngọt, họ Cá chép (
- 1/2 kg khoai luộc + 1/2 kg ngô nấu ủ với 1 gói men tiêu hóa + 1/2 hộp sữa chua trong 3 ngày. Nếu không chờ đ­­ược có thể trộn với bã bia chua cho nhanh.

- Trộn 1 bộ lòng gà băm nhỏ + tiết gà bóp nhuyễn + 1/4 quả dứa băm nhỏ (tốt nhất là lấy cái lõi dứa ấy) +1/2 kg cám gạo trộn đều vào đêm hôm trước buộc kín kẻo vợ con gửi thấy thì ...

- Trước khi đi câu trộn thêm 3 thìa sữa đặc có đường Ông thọ.

Chú ý :

- Lòng gà bạn nên bỏ phân, rửa sơ cho sạch. Thường thường bạn ra chợ mua 2 bộ lòng gà và 1 quả dứa. 1 cái lòng (Chỉ lòng thui) với 1 cái tiết thì băm ra trộn thính. còn lại thêm tí hành rồi bắc chảo lên bếp là có bữa tối.

- Thính hơi nát cần phải trộn thêm cám gạo và/hoặc cám gà.

Bài thính này đánh cũng tạm được th ôi. Mình có bài tổng hợp đơn giản hiệu quả đ ây ( Chỉ ghi thành phần, tỷ lệ tuỳ từng cần thủ):
1 - Ngô xay mịn
2 - Cám chim Bavi
3 - Đỗ t ương xay
4 - Cám gạo rang thơm
5 - Cám tanh.
Thế là đủ 5 châu 4 biển nh á . Thính này tôi thử rồi câu được tất ( Chép, rô phi, trôi các loại .. cá trê cũng ăn).

Được sửa bởi cauca-relax ngày Thứ Tư 20 4, 2011 3:17 pm; sửa lần 1.
cauca-relax đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
Trình bày bài viết theo thời gian:   
Gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    Trang chủ diễn đàn -> Mồi câu và mồi bả Thời gian được tính theo giờ [GMT+ 7 giờ]
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Chuyển đến 
Bạn không có quyền gửi bài viết
Bạn không có quyền trả lời bài viết
Bạn không có quyền sửa chữa bài viết của bạn
Bạn không có quyền xóa bài viết của bạn
Bạn không có quyền tham gia bầu chọn
Bạn không được phép gửi kèm file trong diễn đàn này
Bạn không được phép download files trong diễn đàn này