Trợ giúpTrợ giúp   Tìm kiếmTìm kiếm   Thành viênThành viên   NhómNhóm 
 DownloadCaucavietnam.com Cá nhânCá nhân   Tin nhắn riêngTin nhắn riêng   Đăng NhậpĐăng Nhập 
Các loại mồi câu tay hiện nay trên thị trường

Gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    Trang chủ diễn đàn -> Mồi câu và mồi bả
Xem chủ đề cũ hơn :: Xem chủ đề mới hơn  
Tác giả Thông điệp
dutluc

gãy cần
gãy cần

Số bài: 513
Chủ đề: 47
Cám ơn: 94
Được cám ơn 95 lần trong 61 bài

Bài gửiGửi: Thứ Tư 30 12, 2009 12:36 pm    Tiêu đề: Các loại mồi câu tay hiện nay trên thị trường Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Mới đây, trên đường xuống hồ HV , nhà cháu có tạt vào một cửa hàng bán đồ câu trên đường Lưu Phái để mua một số món đồ lặt vặt. Thật bất ngờ! tuy chỉ là một cửa hàng rất nhỏ nhưng cũng thấy bày bán khá nhiều loại mồi câu của . Tại đây nhà cháu được chủ cửa hàng giới thiệu một gói mồi câu in toàn chữ phạn nhưng lại bẩu là hàng của bác Quyền râu người Sài gềnh Bó tay rồi Bó tay rồi
Hiện tại nếu có dịp viếng thăm các cửa hàng bán đồ câu tay các cụ sẽ thấy ở đây bày bán cơ man các loại mồi TQ & VN. Với các cụ đã chơi lâu môn này thì chỉ cần nhìn lướt qua bao bì là họ có thể phân biệt được chủng loại, tính năng sử dụng hay là của nhà SX nào , nhưng với những người mí chơi thì việc này khá là nan giải.
Vì vậy nhà cháu mạnh dạn lập topic này nhờ các cụ có kinh nghiệm tổng hợp hộ các loại mồi của các nhà SX (nêu rõ tính năng sử dụng và có ảnh thì càng tốt) Thank you Thank you
Nhà cháu xin phép mở hàng:
1. Mồi câu tay Định Đồng Diều:

1/MỒI MÀU XANH (Cá tra ,chim,trôi,trắm)
Mồi này câu được hầu hết các loại cá nước ngọt và một số cá nước mặn.Hiệu quả cao vào buổi sáng sớm,tối trời hoặc mưa lớn,mùa đông,các hồ nước sâu.
lưu ý có thể pha 3 phần mồi xanh với 1 phần mồi đỏ,hoặc 3 phần xanh+1 phần vàng+1 phần đỏ .Trời nắng không sử dụng mồi này nhiều.

2/MỒI MÀU ĐỎ ( Cá rô phi ,trắm trôi,vược ,diếc)
Mồi này cũng câu được các lọa cá trên nhưng hiệu quả cao nhất vào lúc trời nắng gắt và các ao hồ nước cạn,sâu vừa.Nếu thời tiết càng nắng thì ta sử dụng mồi này là chủ lực và ngược lại.
Lưu ý: có thể pha 3 phần mồi này+ 1 phần mồi vàng 1 phần mồi xanh

3/MỒI MÀU VÀNG( Cá rô phi ,trắm trôi,vược ,diếc)
Câu được hầu hếtc các thời tiết nhưng nếu cá ngưng ăn mồi thì ta thêm vòa 1 phần màu đỏ hoặc 1 phần màu xanh.Mồi câu này câu được tất cả các hồ sâu ,cạn.
CHÚ Y:
Các mồi kể trên có thể kết hợp thêm 1 ít bơ,trứng ,ngũ côc... thùy theo trường hợp.
- Các mồi này có thể ngâm nước nòng 40 độ trước 1 đêm để tạo lên men rồi câu hay đánh lục.
- Khi câu không nên làm mồi câu 1 lúc quá nhiều,mà làm vừa đủ câu ,hết ta làm tiếp.Không cho anh nắng mặt trời chiếu vào để tránh mồi câu bị biến chất- mất mùi đặc trưng.bảo quản mồi nơi khô ráo mát mẻ.

CÁCH LÀM MỒI ĐỂ CÂU:
Pha tỷ lệ 1 phần mồi với 1 phần nước,ngâm 5-10 phút ,xong trộn đều.Muốn mồi câu có độ kết dính cao thì ta nhồi nhiều lần và cho ít mồi khô vào tùy theo ý muốn của người câu.
Mồi càng mềm ,mồi bở,sẽ kích thích cá đến nhiều và ăn nhanh.

Tác giả : Định Đông Diều
Đấy là hướng dẫn sử dụng 3 loại thông dụng, ngoài ra hiện nay anh Định mới ra thêm một số loại mồi mới như chuyên rôphi-Tráp, hay có loại ...+ trị cả Diêu Hồng phục vụ giải VSFA.
2. 3.4. 5..... nhà cháu nhờ các cụ Thank you

Được sửa bởi dutluc ngày Thứ Tư 30 12, 2009 12:40 pm; sửa lần 1.
dutluc đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
JuzChill

cần phíp
cần phíp

Số bài: 41
Chủ đề: 3
Cám ơn: 3
Được cám ơn 7 lần trong 7 bài

Bài gửiGửi: Thứ Tư 30 12, 2009 5:34 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

@bác duclut: Mồi chữ phạn mà bác nói là của Cao Minh Thuận(A Thòng) người Đài Loan ở Sì Gềnh sản xuất đấy ợ.
JuzChill đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
Được cám ơn bởi: dutluc
khoadocau

cần titan
cần titan

Số bài: 331
Chủ đề: 51
Cám ơn: 29
Được cám ơn 87 lần trong 48 bài

Bài gửiGửi: Thứ Tư 30 12, 2009 7:50 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Bác duluc cho mấy cái hình mồi lên mà em mang cả kính lúp ra không nhin thấy rõ..
Bà 8 Bà 8
Yêu cầu bác mua cái máy ảnh chụp lại phát..

Mai mong bác mang những bài thính này xuống Vĩnh Hưng tham ra với anh em.. Cheers Cheers Cheers

Kính mời anh em Dienđàn trưa mai lúc 11h xuống hồ câu giao lưu với anh em chúng tôi.. Thank you Thank you
khoadocau đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn Website của thành viên này
hungngan

cần phíp
cần phíp

Số bài: 77
Chủ đề: 16777214
Cám ơn: 5
Được cám ơn 3 lần trong 2 bài

Bài gửiGửi: Thứ Năm 31 12, 2009 10:06 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Bác duluc cho mấy cái hình mồi lên mà em mang cả kính lúp ra không nhin thấy rõ..

Yêu cầu bác mua cái máy ảnh chụp lại phát..

Mai mong bác mang những bài thính này xuống Vĩnh Hưng tham ra với anh em..

Bác khoa không biết ah, Dutluc máy móc kém nên cứ chiều tối toàn phải chốn ra hồ không ở nhà thì............chết . Nên hình ảnh khó nhìn là đúng thôi, mong các bác thông cảm. Very Happy
hungngan đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
apple

cần phíp
cần phíp

Số bài: 57
Chủ đề: 2
Cám ơn: 1
Được cám ơn 5 lần trong 4 bài

Bài gửiGửi: Thứ Năm 31 12, 2009 2:17 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

dear all: nhà cháu xin giới thiệu với các cụ loại mồi cá phi dc bán rất chạy ở miền Nam.
tên gọi: Phúc Thọ Bạch Nhị . giá bán lẻ 30.000 đ/gói 200g
tên gọi : God of war.giá 20.000 đ/ gói 200g Thank you

Được sửa bởi apple ngày Thứ Hai 04 1, 2010 2:18 pm; sửa lần 1.
apple đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
Được cám ơn bởi: dutluc
Hung61

cần phíp
cần phíp

Số bài: 90
Chủ đề: 6
Cám ơn: 53
Được cám ơn 20 lần trong 12 bài

Bài gửiGửi: Thứ Hai 05 4, 2010 12:00 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Waaa! Mình cũng hay dùng mồi của anh Định đồng diều để câu tay.
Đánh rất hiệu quả : rô phi, chép, trắm trắng, trê. Very Happy
Hung61 đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
tuanhuyvietnam

cần tre
cần tre

Số bài: 12
Chủ đề: 5
Cám ơn: 1
Được cám ơn 0 lần trong 0 bài

Bài gửiGửi: Thứ Năm 30 9, 2010 7:06 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Mồi câu cà tra của anh định thì sao bạn ? Mình đang tính lên đó mua mấy bịch về dùng nhưng nhà ở xa quá,sợ mua câu không được thì uổng công đi.
tuanhuyvietnam đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
JuzChill

cần phíp
cần phíp

Số bài: 41
Chủ đề: 3
Cám ơn: 3
Được cám ơn 7 lần trong 7 bài

Bài gửiGửi: Thứ Năm 30 9, 2010 7:13 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

@tuanhuyvietnam : Nhà anh ở Tam Hoà thì chạy ra tiệm Tạo ở bùng binh Tam Hiệp ngay cây xăng Suối Linh có bán mồi của chú Định ĐD đó.
JuzChill đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
ca son

cần tre
cần tre

Số bài: 3
Chủ đề: 0
Cám ơn: 0
Được cám ơn 0 lần trong 0 bài

Bài gửiGửi: Thứ Bảy 16 10, 2010 12:49 am    Tiêu đề: Chỉ chỗ mua mồi Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Tôi ở Tây Ninh muốn đánh thử mồi của anh Định Đ Diều thì mua ở đâu.
Có ai biết chỉ giùm, cám ơn nhiều.
ca son đang ngoại tuyến Xem hồ sơ thành viên Gửi tin nhắn
Trình bày bài viết theo thời gian:   
Gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    Trang chủ diễn đàn -> Mồi câu và mồi bả Thời gian được tính theo giờ [GMT+ 7 giờ]
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Chuyển đến 
Bạn không có quyền gửi bài viết
Bạn không có quyền trả lời bài viết
Bạn không có quyền sửa chữa bài viết của bạn
Bạn không có quyền xóa bài viết của bạn
Bạn không có quyền tham gia bầu chọn
Bạn không được phép gửi kèm file trong diễn đàn này
Bạn không được phép download files trong diễn đàn này

- Xóa cookies lưu bởi diễn đàn này

Các trang diễn đàn xem tốt nhất với độ phân giải màn hình : 1024 x 768 pixels